• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giới thiệu sách: Cún bụi đời

amifidele

Member
Một chú Cún xấu xí quyết từ bỏ bãi rác để đi tìm bà chủ đích thực của mình. Một câu chuyện đầy hài hước nhưng không kém phần tinh thế và sâu lắng, có sức lôi cuốn đối với độc giả mọi lứa tuổi…

Tên sách: Cún bụi đời
Tên tác giả: Daniel Pennac
Dịch giả: Nguyễn Minh Hoàng
Nhà xuất bản: Hội nhà văn 2008

Khi Cún bụi đóng vai nhân vật kể chuyện, bạn đang đón nhận một câu chuyện đầy chi tiết hóm hỉnh với những góc nhìn mới lạ của một chú chó nhóc. Như việc con người không tài nào hiểu nổi loài chó vì sao cứ phải chạy hít hà vài chục nơi mới chịu “xịt” vào một lốp ôtô nào đó. Hoặc cách mà tụi chó dạy dỗ nhau nếu gặp phải phản ứng dữ dội của con người thì cách xử trí tốt nhất là giả bộ ngu đần, nằm mọp dưới đất, tai cụp xuống, mắt nhìn năn nỉ - sẽ chẳng ai nỡ lòng nào thượng cẳng chân, hạ cẳng tay.

Nhưng đầy bất ngờ là phần trả thù của Cún bụi sau khi bị vợ chồng ông Bồ Hôi và Tiêu Cay tìm cách thủ tiêu, chỉ vì không chịu nổi sự xuất hiện của chú chó nhỏ trong căn hộ chật hẹp của mình ở Paris. Trong màn đập phá đầy hân hoan này của Cún, cùng sự trợ giúp của khoảng 30 con chó và mèo khác: Linh Cẩu, Italy, Ai cập, Giéc manh, bác Đô giơ già… Cún bụi đã đập vỡ tan tành tất cả những gì trong nhà, trừ phòng của bé Táo, “bà chủ” của Cún bụi. Bạn thử hình dung khi chiếc tủ bị lật đổ xuống nền nhà, từng chiếc đĩa, cốc, bát, chai bị đập vỡ, những chiếc gối lông vũ biến thành trận mưa tuyết sau phần thể hiện bộ móng vuốt của mèo, còn máy giặt rung inh tai vì phía trong được bỏ vào nào là dao, thìa, dĩa, giày, đồ mỹ nghệ, lọ đựng mứt và cả mấy quả tạ, từ rèm cửa cho đến các bộ áo quần trong tủ biến thành giẻ rách, chiếc tivi bị "xịt" rất lâu phía đằng sau bốc ra một đụn khói đen…

Rõ ràng là không thể xem thường loài chó, đó là lời cảnh báo của Cún bụi đời. Bởi chúng không đơn giản là một con vật sống cùng bạn trong nhà, mà nó thực lòng chờ mong tình cảm của con người dành cho. Cún bụi đã tiếc nuối và nhớ nhung ông chủ hàng thịt lợn cho nó mẩu xương thật ngon khi nó sắp lả đi vì đói. Và nó từng bị dày vò bởi nỗi ân hận đã bỏ qua ông để tìm bằng được một bà chủ. Cún bụi đã hân hoan thế nào khi bé Táo đón nó về từ một trại chó hoang thì mặc cảm từng ấy khi bị bé Táo thờ ơ, quên lãng. Và cho dù còn quyến luyến, vì lòng tự trọng của loài chó, nó quyết định rời xa “bà chủ đích thực” của mình.

Khi gấp cuốn sách này lại, bạn sẽ còn nghĩ nhiều về Cún bụi, về tình cảm giữa Cún bụi với con người, giữa Cún bụi với những người bạn thân: Mõm đen, Lông xù, Linh cẩu… Với cách cảm nhận tinh tế của tác giả, bạn sẽ nhận ra một lý lẽ đơn giản trong câu chuyện ấy, chú chó xấu xí này, với những niềm vui và cơn giận dữ đã bộc lộ những phẩm chất cần có của một con chó. Với những người yêu thích động vật, Cún bụi đời sẽ gợi nhớ về những người bạn từng chung sống, để bạn sẽ vui lâng lâng khi nhớ lại, rằng mình đã từng rất thân với một chú chó như thế nào…

Daniel Pennac được độc giả Việt Nam biết tới qua cuốn sách Mắt sói sâu lắng kể về tình bạn giữa cậu bé Phi Châu và chú Sói Lam trong vườn bách thú. Cún bụi đời được đánh giá là một trong những tác phẩm viết cho thiếu nhi thành công nhất của ông trong nền văn học Pháp. Có lẽ, những chuyến đi theo bố mẹ đến châu Âu, châu Á, châu Phi của cậu bé người Marốc ngày ấy đã góp phần không nhỏ trong những trải nghiệm phong phú. Daniel Pennac sáng tác nhiều thể loại: tiểu luận, tiểu thuyết trinh thám, truyện tranh, tự truyện… nhưng nổi bật nhất vẫn là mảng văn học thiếu nhi. Giọng văn hài hước mà không kém phần sâu lắng, tình bạn giữa con người và loài vật, những khám phá vô cùng thú vị về thế giới “bốn chân” đã đem lại cho từng trang sách của ông sức hấp dẫn khó cưỡng đối với độc giả mọi lứa tuổi.

My Linh

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Em cũng có truyện này đấy ạ, em mua từ lâu rồi..

Truyện tương đối ngộ nghĩnh & dễ đọc, tuy rằng giọng văn (hay giọng dịch) không biểu cảm cho lắm...

Nội dung rất đáng yêu. Em nghĩ truyện rất phù hợp với nhiều lứa tuổi đấy ạ...

Đọc để thêm yêu chó yêu mèo hơn...

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Dạ, vì em có sở thích là đọc sách, đọc truyện... Em nghèo nên không có tiền đi du lịch, em đành tưởng tượng qua sách truyện vậy. Mới cả chả biết khi giàu lên có đi được không nữa, vì đi thì ai chăm mèo cưng cho em ở nhà, hì hì...

Buổi tối rảnh rỗi lên Tràng Tiền mua sách thật là sung sướng chị AMI ạ, nhất là khi trời lạnh thế này... Cái cảm giác hả hê khi mang được một chồng sách đã lựa chọn, tìm hiểu kỹ càng về chất lượng mới khoái làm sao chứ... Ước mơ của em vẫn là có 1 căn phòng đầy sách hay đấy ạ...

Dưng mà em cũng tương đối keo kiệt, ai mượn sách mượn truyện của em hơi khó, vì em ghét nhất những người mượn xong lấy luôn hoặc mượn xong khi trả lại thì sách cứ bươm ra, khó chịu lắm..

Truyện về thú cưng em có không nhiều đâu ạ, nhưng liên quan đến chó mèo thì nhiều lắm.. Em thích đọc những câu truyện có liên quan ít nhiều đến những con mèo, gần đây em đọc quyển "Nhím thanh lịch" đó, có nhiều chú mèo béo trong ấy, rất thích...

amifidele

Member
Nè, Pumpkin không cho mượn sách thì cũng giới thiệu vài cuốn cho mọi người đi chứ! Trời lạnh, nằm cuộn mình trong chăn mà đọc truyện thì còn gì bằng :).

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Em cảm ơn chị AMI vì chị không ghét em với thái độ keo kiệt bủn xỉn của em...

Khi nào em nghĩ ra được cái gì thì em sẽ viết chị ạ..

Hị hị...

ah, em cũng có 2,3 quyển truyện về pet hay hay. nhưng tất cả đều truyện chữ hết, nên em không thích lắm. truyện "Nanh trắng" nè, "Tiếng Gọi Nơi Hoang Dã", ... mấy quyển đó toàn hay hết, hihi ... có bác nào tin là em giữ truyện 3 năm mà vẫn mới nguyên, có xây xát thỳ cũng chỉ khoảng 1,2/100% :D ?? không tin cứ việc qua đây em cho koi tủ truyện ( nhưng đa số là truyện tranh 9x :D )

àh chị Pump thử cho em mượn 1 quyển nhá ? em giữ truyện cẩn thận lắm, đảm bảo chị đưa em thế nào em trả lại chị y nguyên như thế, không xây xát 1 tí nào đâu