• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giống mèo quý

Tuti2290

Member
mình được tặng chú mèo tai cụp... trông khá là xinh...lông vằn đen vàng như lông hổ... tai cụp vào mặt...không biết là giống gì...mang tới thú ý mà bác sỹ cứ bảo trông lạ thế...không hiểu đây phải giống quý không???

hangzin

Dịch giả Vietpet
Ô, trông ngộ quá. Từ trước tới nay mình mới chỉ nghe tới giống mèo tai cụp Scotland (Scottish Fold) thôi bạn ạ. Nếu bạn đc. người nước ngoài tặng thì chắc là nó rồi đấy.

ashita

Dịch giả Vietpet
rất có thể đó. bao giờ offline bạn nhớ đi nhé. nhớ mang em mèo đi cho tớ ........ sờ nó 1 tí nhé ^^

Tuti2290

Member
the co phai giong quy khong?

thế con mèo có quý ko bạn??? hay mèo nhỏ thì ns cụp tai như thế?? mình thấy màu lông nó mới lạ

Tuti2290

Member
cái bạn ạ... giờ còn bé tý.... :D...mà mới về đã khôn và ngoan lắm... đi vệ sinh không cần huấn luyện đã tự vào WC giải wuyết rồi... mà năg động nghịch khoẻ lắm...chứ không hay ngủ , nằm ườn lười như mèo ta.

Tuti2290

Member
Lông nó vằn vàng đen như thế...cứ vàng rồi đen từ đầu tới đuôi..không hiểu lúc lớn màu nó có giữ được như thế không...mà mình tra cứu ảnh trên google của scottish fold không thấy con nào màu này..và mắt của scottish fold tròn to..con của mình mắt không to lắm!Chắc là lai ,nhưng không biết lai con gì mà được bộ lông hổ vằn như thế :D

oh mèo của bạn đẹp quá.....khi nào bé đẻ con để cho tớ 1 bé ná...................mà bao giờ các bạn đi offline...mình là thành viên mới tham gia....mình cũng muốn đi!!!!!!!!!!!1

Mình thấy ảnh Scottish fold không giống em này thật. Nhưng nhìn em dễ thương quá đi mất. Em cười cứ như mèo mẫu ý.

con này chắc là hổ con được người ta đem về nuôi đây ^^ đẹp quá ! bé mấy tuổi rồi ? bạn đặt tên cho bé chưa ? nếu người nước ngoài tặng mèo thì chắc nó phải là giống quí rồi chứ ^^ chúc mừng bạn nhé ^^ chăm sóc mèo con cẩn thận, mèo quí là dễ bị câu lắm ( không có ý nói xấu, chỉ là nhắc nhở để bạn đề phòng thôi ) :) chúc bé hay ăn chóng lớn, xinh xắn khỏe mạnh để tớ còn sờ mó với :))

Tuti2290

Member
Mình đã xem lại rồi...màu lông của Tuti nhà mình cũng khá phổ biến trong giống scottish fold( trên mạng search google bằng hình ảnh ra khá nhiều con y xỳ đúc con tuti nhà mình)...Chắc con của mình là Scottish fold thật...Nguồn gốc thì mình em nó ở nước ngoài về...:D

meomattit

Mèo đẹp quá bạn ơi! Giá mà có được một cặp nhỉ, để nhân giống cho nhiều người có cơ hội được nuôi và chăm sóc chúng.

Tuti2290

Member
mình nghĩ là không nên nhân giống loài này... ở chính quê hương em tại UK, người ta còn không nuôi loài này vì gen tai cụp là gen đột biến. Cụp tai là đồng nghĩa với việc mèo này bị dị tật ở xương và khi lớn lên sẽ rất dễ bị thoái hoá xương.Trên thế giới gì chỉ có Nhật và Đài Loan là phổ biến loài này thôi. Ở UK quê hương em ý có đúng 1 breeder nuôi loài này (backyard breeder). Và khi nhân giống chưa chắc thế hệ sau đã cụp tai vì như mình nói. gen gây cụp tai là đột biến gen

nghienmeo

Trời ơi! Dễ thương (chít) chết mất. Em mèo kiểu này toàn thấy trên ảnh thôi, chưa bao (jờ) giờ thấy ngoài đời hết...:love struck: