• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giảm cân cho mèo

nguyenhoaithu287

Mọi người cho em hỏi làm thế nào để giảm cân cho mèo ạ ? Ammao nhà em mới được 1 tuổi 1 tháng mà nó đã béo đến mức có mỡ bụng rồi :((
Với lại ngoài thức ăn khô và cơm trộn ruốc cá (ăn rất ít) ra thì nó không ăn gì khác. Bây giờ em nên cho Ammao ăn gì đây :(

linkmitu

Member
úi dời ăn mỗi thức ăn khô với cơm ruốc mà cũng bíu à yêu thế :* chả bù với mèo nhà mình cho ăn thì đủ thứ mà ko thèm ăn. gầy như con mõ làng :((

mà bạn phải nói chế độ ăn của mèo nhà bạn thì mới giúp được chứ. như ngày ăn mấy bữa, mỗi bữa mấy bát liều lượng ra sao?

theo mình thì cho ăn kèm rau cắt thật nhỏ rồi cho uống nước, vận động nhiều.

với cả đồ khô chứa khá nhiều đạm và mèo ăn lại ko thấy no vì mỗi hạt bé tí í nên bắt buộc mình phải đổ ra thật nhiều, cho nên mèo ăn nhiều và béo

meolano1

Member
không thì thử dùng bóng bàn chơi với em nó xem thế nào . Mình toàn làm thế

nguyenhoaithu287

Mèo nhà em mỗi ngày ăn 3 bữa, bữa sáng ăn hạt khô, bưa trưa ăn 1/5 bát con cơm với ruốc cá, nếu nó không ăn thì đành cho ăn hạt, bữa tối cũng giống như bữa trưa. Thỉnh thoảng em lại cho nó uống một ít sữa Vina milk có đường :D Nhưng dạo này trộn cơm ruốc nó không ăn nữa :( Càng ngày nó càng béo. Mẹ em bảo mèo béo thì chết sớm nên em lo lắm :(( -

nguyenhoaithu287

Em cho nó chơi đủ loại rồi nhưng con này lười lắm chả vận động gì cả. Nó chỉ thích đi bắt gián với dế thôi =))

Azu

Member
bạn thử tự làn những thứ đồ chơi giống với gián, dế, chuột .... như mấy con nó thích bắt rồi chơi cùng nó xem. Con ỉn con này mới hơn 1 tuổi thôi, vẫn còn bắt gián là còn ham chơi lắm :x kiên trì dụ nó chơi + kiên quyết thay đổi khẩu phần ăn (bớt hạt, thêm đồ tươi như thịt, cá, tôm, thỉnh thoảng một ít rau), cung cấp đủ nước.

liberu

Active Member
Mèo béo quá thì chỉ có cách giảm lượng thức ăn của nó, ăn ít đi, bắt nó vận động nhiều là sẽ giảm cân bạn ạ. Mèo nhà mình thời kì đỉnh cao cũng >7kg, nhưng mà chưa kịp giảm cân thì đã đến giai đoạn thèm gái gú, rồi hoạt động với gái gú tốn sức lực, tự nhiên giờ lại thành gầy đó :D

nguyenhoaithu287

Mèo béo quá thì chỉ có cách giảm lượng thức ăn của nó, ăn ít đi, bắt nó vận động nhiều là sẽ giảm cân bạn ạ. Mèo nhà mình thời kì đỉnh cao cũng >7kg, nhưng mà chưa kịp giảm cân thì đã đến giai đoạn thèm gái gú, rồi hoạt động với gái gú tốn sức lực, tự nhiên giờ lại thành gầy đó :D
Dạ em nó bị thiến rồi :D không gái gú được đâu ạ :D

nguyenhoaithu287

bạn thử tự làn những thứ đồ chơi giống với gián, dế, chuột .... như mấy con nó thích bắt rồi chơi cùng nó xem. Con ỉn con này mới hơn 1 tuổi thôi, vẫn còn bắt gián là còn ham chơi lắm :x kiên trì dụ nó chơi + kiên quyết thay đổi khẩu phần ăn (bớt hạt, thêm đồ tươi như thịt, cá, tôm, thỉnh thoảng một ít rau), cung cấp đủ nước.
Em có kiên quyết nhiều lần rồi. Có hôm cho nó cơm cả trưa lẫn chiều. Thế mà nó nhịn đói cả ngày hôm đấy với hôm sau nữa. Thấy nó đi lảo đảo, em thương quá lại phải cho ăn thức ăn khô :(