• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mimi với

sunmi

Member
Từ hôm mang mimi về tới nay mới để ý. Em nó lông trắng. Hôm nay vạch ra mới thấy có những hạt nhỏ hơn cát ở dưới lông. Có phải là bị rận không? Với loại này tắm Phay 3 sao có hết không, hay là phải chích em nó? Loại rận này có hại cho người không? Đang băn khoăn quá mấy pác giúp với!

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Từ hôm mang mimi về tới nay mới để ý. Em nó lông trắng. Hôm nay vạch ra mới thấy có những hạt nhỏ hơn cát ở dưới lông. Có phải là bị rận không? Với loại này tắm Phay 3 sao có hết không, hay là phải chích em nó? Loại rận này có hại cho người không? Đang băn khoăn quá mấy pác giúp với!
Bạn thân mến,

Con mèo nhà bạn cần phải khám bệnh. Hiện tại mình đang khám và đều trị khá nhiều mèo tạo thành phố HCM. Mèo bị bệnh về da rất nhiều. Nếu chủ quan bệnh phát ra khó trị.

Rận hay bọ chết thì dễ thấy vì chúng di động thấy được. Các loại khác thì phải khám và định bệnh mới đềiu trị hiệu quả.

Thân mến

theo mình thì mimi nhà bạn không phải rận đâu,vì rận rất dễ nhìn ,di chuyên được và to hơn hạt cát.theo mình nên tắm cho em ý thật sạch vào nếu thấy chưa hết thì nên đi khám thì an toàn hơn.chúc mimi happy

sunmi

Member
Cám ơn bạn miu_xinh, mình đã tắm cho mimi 2 lần, thấy giảm hẳn. Fay 3 sao đó. Cho nên ông xã mình cũng nói rằng 1 tuần tắm cho mimi 1 lần. Tắm xong em nó ngủ ngon hơn.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Sunmi ơi nếu hạt màu đen mà mình dùng 2 móng tay ấn thì thấy giòn giòn, vỡ vụn ra máu khô thì mình cho là trứng rận đó, tuy chưa có tài liệu nào mà cũng chưa có ai nói cho mình nhưng vì mình thấy những hạt đó hay vỡ ra máu khô nên có thể là trứng rận, đó là kinh nghiệm nuôi mèo của mình thôi. Mèo hay bị ở cằm và tai lắm, nhớ chăm sóc tắm rửa cẩn thận!

sunmi

Member
bạn neko với lanh_soi ơi, sunmi mới bấm thanks 2 bạn. ừ, nó nỏ xíu, mình có bấm thử thì nó vỡ giòn như bạn nói. Nhưng vì nhỏ quá, cho nên mình tắm bé thường xuyên nên thấy nó đỡ dần đó. Tuần nào 2 vợ chồng cũng lôi mèo đi tắm. pó tay!