• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mình với: Vấn đề phát sinh khi nuôi nhiều chó

Polly

Mình mới gia nhập forum, có bạn nào giúp mình một số vấn đề với :(

Nhà mình có nuôi một em chó đực tên Mập, giống Japanese Chin. Nuôi từ hồi em nó mới 1,5 tháng tới giờ là 8 tháng tuổi rồi, bình thường em nó hay đi bậy ngoài sân thôi, k có đi trong nhà.

Gần đây nhà mình có nuôi thêm 2 em chó cái, 2 em đó là cùng mẹ với em chó đực. Mập thì cũng thương 2 em nhỏ, k có ăn hiếp 2 em, mà dạo gần đây, 2 3 bữa nay, Mập rất hay tè trong nhà, em nó cứ lựa chỗ góc tường mà tè, mỗi chỗ một chút, cứ như là đánh dấu lãnh thổ í :( Mình bực quá, đánh ẻm mấy roi, thêm nữa là dạo gần đây, ẻm dữ hẳn lên, nhiều khi ôm ôm giỡn với ẻm, mà ẻm gầm gừ, la lên quay sang định táp, lúc mình đánh ẻm cũng vậy, cũng gầm gừ còn định táp mình :(

Ẻm làm mình buồn quá trời, đánh ẻm chứ mình cũng đau lòng, mà tại giận quá, chẳng biết sao dạo này hư vậy, cũng nuôi ẻm từ nhỏ tới giờ, thương lắm, có 2 em nhỏ nhưng mà đâu có bỏ ẻm, cũng thương, cũng ôm, nựng suốt mà :(

Bạn nào biết cách dạy sao chỉ mình với :(