• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mình trông hộ Mèo Mẹ và Mèo con SƠ SINH

linkmitu

Member
tình hình là bé mèo Ta nhà mình đẻ lứa đầu 3 nhóc xinh xắn đáng yêu. chưa mở mắt. các cháu ra đời ngày 5/7 đến hôm nay 12/7 là cũng chỉ hơn 1 tuần tuổi.

Ngày 15, 16/7 mình thi Cao đẳng. thi xong nhà mình đi Du lịch hơn 1 tuần mới về, vì vậy mình lập topic này KHẨN THIẾT mong sự giúp đỡ của các bạn iu mèo có thể trông nom chăm sóc mấy mẹ con mèo nhà mình trong thời gian mình đi du lịch ( hơn 1 tuần -> tuần rưỡi: 17/7 ->28, 29/7 )

Các cháu mới đẻ nên vẫn chưa cứng cáp, nhưng ko bệnh tật ốm đau gì hết. các cháu đang sữa mẹ nên chưa đi phân, mới chỉ đi tè. tè xong mèo mẹ liếm hết nên rất sạch sẽ.

mèo mẹ là mèo ta, rất ngoan. ko bao giờ đi bậy. các bạn ko phải lo chuyện đi vệ sinh của mèo mẹ vì ngoan lắm! Ăn được đồ khô, pate whiskas, thịt, cá,.. Ko ăn cơm, rau. ( nếu muốn ép mèo mẹ ăn cơm thì phải trộn cùng với pate whiskas và cơm trộn thật ít thôi ) nếu các bạn nhận trông giùm mình thì mình sẽ viết list về mèo mẹ kĩ càng hơn.

Các bạn hãy giúp mình chăm nom mẹ con mèo nhé, tuy là mèo ta thôi nhưng mình cũng có 1 số yêu cầu như sau :(
1, chỗ mèo nằm phải tuyệt đối yên tĩnh, sạch, hơi tối 1 chút, ít người qua lại
2, các bạn hãy ít dòm bé và dòm con bé. đừng bắt mèo con lên tay chơi nha :(
3, ưu tiên các bạn nữ. nếu là các bạn nam thì phải thật nhẹ nhàng, ăn nói nhỏ nhẹ ( vì mèo nhà mình sợ các bạn nam đao to búa lớn lắm ) ưu tiên các bạn là thành viên ruột của diễn đàn nha ^^ :(
4, các bạn nhân nuôi mèo cũng phải có kiến thức chăm sóc mèo chút ít hoặc đã từng nuôi mèo đẻ.
5,đặc biệt là nhà ko nuôi chó nha ^^

Mình sẽ gửi đồ ăn khô, gel dinh dưỡng, sữa, pa te, cát vệ sinh, 1 cái lồng cho các bạn. đó là bữa phụ của mèo mẹ. còn bữa chính thì nhờ các bạn cho bé ăn giúp mình, ăn theo bữa nhà các bạn ăn .

các bạn quan tâm xin hãy để lại số di động và tên. mình sẽ liên lạc với các bạn!

Nếu có tính " hoa hồng " thì mình xin gửi. nhưng nhẹ tay cho mình nhé vì mình còn đang là học sinh ( pm inbox )

Rất mong các bạn giúp đỡ vì bây giờ mình như phải chạy đua với thời gian luôn.

Linhmu_93

Active Member
Em ơi chị thấy thế k ổn lắm. Nó mới sinh mà e dời chỗ ở của nó nó sẽ bị chấn động tâm lý nặng nề. Nếu được thì em nhờ bạn bè hoặc ai tin tưởng đến nhà em cho nó ăn và dọn vệ sinh là ok rồi. Vì mèo con còn nhỏ nên mẹ nó làm từ A-Z mà. Vì e chỉ đi có 1 tuần nên chị nghĩ việc cho ăn như thế là ok.

Chị thì k giúp gì được em vì nhà chị bây giờ quá đông rồi. Chị lại còn đang về quê, >20 con mèo phải nhờ mẹ chị chăm sóc giúp. Chúc e sớm tìm được người chăm sóc mèo mẹ và mèo con giúp. ( thực ra nếu là chị thì chị nghỉ đi chơi luôn :D ở nhà chăm mèo )

linkmitu

Member
@Linhmu: đấy là nỗi băn khoăn lớn nhất của e đấy c ạ. thực tình e cũng lo lắng khoản đấy lắm, mèo nhà e cũng khá hiền nhưng e biết bất kì mèo mẹ nào cũng sẽ giữ con và khi bị chuyển đột ngột như vậy có thể nó hoảng loạn và có thể ko cho con bú. thực sự e cũng ko còn cách nào khác mới phải làm vậy.

nhà e thì tuyệt đối chẳng có ai lên trông giùm cả vì đi du lịch cả họ rồi. vé máy bay đã đặt sẵn khứ hồi nên em mà bảo: mẹ ơi con ko đi . chắc mẹ em thắt cổ em mất. trước lúc mèo sinh, em đã dự tính là nó sẽ sinh trong khoảng thời gian em đi du lịch, thì lúc đấy em gửi mèo rồi và mèo sẽ sinh ở nhà ng ta, nên sẽ ko bị hoảng loạn. ai ngờ đẻ sớm hơn dự kiến 1 tuần c ạ! có thể e tính sai hoặc do nó đẻ sớm.

và từ lúc nó bầu, e đã liên lạc với mấy đứa bạn, mà nhà đứa nào cũng nuôi chó hết. e có nhờ 1 bạn trên vietpet coi giùm cách đây mấy tuần trước nhưng giờ nhà bạn cũng có việc bận nên bất đắc dĩ mới phải lập topic này .

mèo nhà e thuốc diện rất hiền, cứ để nó quây quần cùng con nó ở 1 chỗ kín đáo là nó sẽ ko phản ứng gì. trừ khi mình chọc con nó.biết là rất khó khăn cho mèo mẹ nhưg em ko còn nghĩ ra được phương pháp nào nữa hết :(

pe_sushi

Member
con mèo ta nhà chị đẻ 1 lần rồi và chuẩn bị đẻ tiếp, ngoài ra thì hôm nay chị cũng vừa đỡ đẻ cho con mèo của mẹ chị. Chị thấy những yêu cầu em đưa ra cho mẹ con mèo là ko cần thiết hoặc nhiều ng` nhìn vào có thể nói em đòi hỏi (em đừng mất lòng nha). Ví dụ ko đc bắt mèo con lên tay chơi, yêu cầu chỗ ở sạch sẽ cho mèo mẹ này... Tất nhiên 1ng` dám nhận mèo cho em phải là 1ng` có kinh nghiệm chăm mèo đẻ rồi, chứ 1ng` bình thường thì ko dám nhận đâu ^^ Và họ biết làm thế nào là tốt nhất cho mèo của em.

Chị định nhận trông giúp em nhưng vs n~ yêu cầu của em thì chị ko đáp ứng đc. Vì nhà chị nuôi 1 con chihuahua, phòng chị thì thoáng mát, sáng sủa để có ánh nắng cho lũ nhóc nhà chị chơi đùa. Hơn nữa là mèo của chị và mèo chị nhận trông (mèo cái thôi) chị đều cho ở trog phòng của chị hết, mà phòng chị thì ko có chỗ nào hơi tối cả.

Mong là sẽ có bạn nào đó nhận trông giúp em vì mèo mẹ mới đẻ cần đc chăm sóc cẩn thận chứ ko thể chỉ vứt đấy và cho ăn đúng bữa là đc.

linkmitu

Member
cảm ơn chị sushi. thực ra em cũng chỉ muốn những gì là tốt nhất cho mèo nhà em, nên em nghĩ được gì là em ghi đó :( em cũng để ổ mèo trong phòng em, và phòng em lúc nào cũng sáng trưng kể cả buổi đêm, vì em sợ ma đi ngủ ko tắt đèn, em nghĩ, mèo nhà quen chủ nên có sáng hay tối cũng chẳng sao, còn nếu mang gửi thì bóng tối sẽ giúp mèo an tâm hơn thôi, và cũng không nhất thiết là phải 24/24 tối. chỉ cần hôm đầu che cho bé cái khăn lên lồng thôi c à.
đúng là yêu cầu em đưa ra ko cần thiết thật mà em cứ lo lắng bồn chồn không yên nên ghi ra (vài ý) vậy thôi. trong lòng em như kiến bò í chị ạ.
em ngỏ ý ko biết chị có nhận trông giùm bé nhà em được ko, vì chihuahua thì không sao chị ạ. tuần trước em có mang mèo qua nhà cô họ, cô nuôi 1 con bully dữ dằn lắm mà lại ko nhốt, ko giọ mõm, nên em cũng sợ, lại ghi thêm yêu cầu đó.

chị sushi ơi nếu phòng chị còn chỗ và chị ko bận bịu thì coi giùm hộ em nha được ko chị?

hoahactu

Member
sao em k để thức ăn với nước uống cho nó !!mỗi thứ để 1 chậu chắc 1 tuần an đủ đấy

linkmitu

Member
sao em k để thức ăn với nước uống cho nó !!mỗi thứ để 1 chậu chắc 1 tuần an đủ đấy
lúc đầu em " thoáng " nghĩ thế nhưng thấy ko ổn ạ. thương bé lắm. mới sinh xong, cũng hay lười ăn, ko có người ép ít khi tự giác ăn lắm. em đang ép ăn gel, phomai, sữa cho có nhiều sữa. nếu để 1 chậu đồ ăn thì phải là đồ ăn khô rồi, mới đẻ bụng dạ còn yếu, em ko dám cho ăn nhiều như vậy trong 1 tuần đâu. phải cho ăn cả cá thịt nữa. hix.

pe_sushi

Member
cảm ơn chị sushi. thực ra em cũng chỉ muốn những gì là tốt nhất cho mèo nhà em, nên em nghĩ được gì là em ghi đó :( em cũng để ổ mèo trong phòng em, và phòng em lúc nào cũng sáng trưng kể cả buổi đêm, vì em sợ ma đi ngủ ko tắt đèn, em nghĩ, mèo nhà quen chủ nên có sáng hay tối cũng chẳng sao, còn nếu mang gửi thì bóng tối sẽ giúp mèo an tâm hơn thôi, và cũng không nhất thiết là phải 24/24 tối. chỉ cần hôm đầu che cho bé cái khăn lên lồng thôi c à.
đúng là yêu cầu em đưa ra ko cần thiết thật mà em cứ lo lắng bồn chồn không yên nên ghi ra (vài ý) vậy thôi. trong lòng em như kiến bò í chị ạ.
em ngỏ ý ko biết chị có nhận trông giùm bé nhà em được ko, vì chihuahua thì không sao chị ạ. tuần trước em có mang mèo qua nhà cô họ, cô nuôi 1 con bully dữ dằn lắm mà lại ko nhốt, ko giọ mõm, nên em cũng sợ, lại ghi thêm yêu cầu đó.

chị sushi ơi nếu phòng chị còn chỗ và chị ko bận bịu thì coi giùm hộ em nha được ko chị?

Nếu trước khi đi em vẫn ko tìm đc ai ưng ý thì mang qua nhà chị, nhưng em phải gửi cát vệ sinh cho bạn ý vì chị cho đi vs = cát hết mà, bình thường ở nhà chị vì nhiều đứa đi vệ sinh nên cứ 5 ngày chị thay cát 1 lần nên em cần gửi cho bạn ý 2 bao cát nếu gửi khoảng 1 tuần rưỡi. Còn đồ ăn thì em ý gửi đủ cho bạn ấy ăn. Chị giúp đỡ nên ko lấy tiền công, nếu em ngại thì mua cho thằng Su nhà chị cái j cũng đc. Có điều là chị sẽ ko cho ăn cá đâu nhé, vì ăn cá dễ bị đi ngoài.

linkmitu

Member
vâng cảm ơn chị. may quá đi. chị cho em xin số dd em liên lạc cho tiện. trước khi qua em sẽ nt cho chị biết nhé.

pe_sushi

Member
vâng cảm ơn chị. may quá đi. chị cho em xin số dd em liên lạc cho tiện. trước khi qua em sẽ nt cho chị biết nhé.
ủa dưới chữ ký của chị có đầy đủ thông tin mà. Chắc đến lúc em đón mèo thì nhà chị lại thêm 1 đứa đẻ. Bao h thì e đi

linkmitu

Member
dạ 17 chị ạ. em đi 1 tuần đến tuần rưỡi. mèo nhà chị cũng đang bầu ạ? chẳng mấy chốc lại lít nhít 1 lũ mèo con. thích lắm :(