• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp mình chăm sóc mèo con

Mokona

Mình vừa nhặt về 1 bé mèo bị bỏ rơi. Bé khoảng 1 tháng tuổi, mèo tam thể, rất dễ thương. Nhưng không hiểu sao bé về nhà lại kêu suốt ngày, mình bế và vuốt thì bé im im hay kêu nhỏ hơn một chút, bận việc để bé xuống thì lại kêu, bé đang ngủ mà nghe tiếng mình cũng chạy ra kêu. Mình không biết bé cần gì nữa, cho bé bú sữa thì ăn rất ít, nghĩa là không phải bé đói nên xin ăn. Mà dáng bé đi rất lạ, bụng bé hơi to, khi bé đi nếu nhìn kĩ thì thấy bụng bé có hơi lõng thõng phệt xuống đất, nhưng chưa chạm đất. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi mèo con thì giúp mình với, dáng bé đi vậy thì có ảnh hưởng gì đến bé không, làm sao để bé không kêu nữa ?

kent.do

Member
uầy uầy... đàn mèo con nhà mình cũng thế... có 4 đứa thì 3 đứa bị bụng to mà mình sờ thử thì thấy bụng nó cảm giác căng tròn như kiểu ăn tham mà no ý. kể cả k cho ăn bụng cũng thế còn 1 con thì rất bt... liệu bọn nó có bị chướng bụng hay là bị giun không vậy???? ai biết tư vấn hộ mình với nha :-/

Có thể bé bị bỏ sớm quá nên không được chăm đầy đủ sữa mẹ, bạn không nên cho bé uống nhiều sữa quá nhé. Tốt nhất là bạn nấu 1 ít cơm nát, rồi cho bé ăn chung với cá, hoặc thịt mềm, mèo còn nhỏ mà bạn

Sheryl

Active Member
Bạn mới đón mèo về thấy mèo bụng to thì 100% có giun nếu chưa tẩy. Đặc biệt là mèo nhỏ. Lộ trình tẩy giun là (áp dụng với cả mèo nhà đẻ): 4 tuần tuổi, 6 tuần, 8 tuần, Từ 2 tháng trở đi tới 6 tháng thì mỗi tháng tẩy một lần. Sau 6 tháng thì 6 tháng tẩy một lần với mèo nuôi nhốt trong nhà và ngắn hơn với mèo thả tự do.