• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

giúp em với....nuôi chó lớn

bazboy

vừa được chị cho một con chó hình như là được 2 năm tuổi.có điều nó dữ quá cứ đứng xa nhìn nó là nó nhe răng nanh chứ nói chi lại gần.lúc nó tè và ỉ thì dọn tại chỗ còn lúc ăn thì lấy cây đẩy thức qăn vào cho nó.có bác nào có cách để cho nó thân thiện với mình ko.chứ nhìn nó dễ thương quá muốn vuốt ve hay cầm đồ ăn chính tay mình đưa cho nó cũng hem được...........cảm ơn:)

thocon

Nếu mình đoán không lầm, thì đây chính là con chó gấu của chị lulutoto, nó đang bị sốc và stress vì phải thay đổi nơi ở đến 2 lần,theo mình, thì trước khi mang nó về, bạn cần có thời gian đến nhà nó làm quen với nó trước rồi mới bắt về. Còn bấy giờ đã lỡ mang nó về rồi, chỉ còn cách nhờ chị lulutoto đến vuốt ve an ủi nó, nhân thể chụp khớp mỏ em bé lại, tranh thủ bạn vuốt ve chăm sóc cho em nó thân thiện vài ngày, rồi từ từ mở khớp mỏ của em nó ra. Mình chẳng phải chuyên gia, nên có chút ý kiến thế thôi, chứ chó đã lớn, đã biết hiểu chuyện và suy nghĩ, nên sẽ rất buồn và đau lòng khi bị chủ cũ bỏ rơi...

quế anh

Member
Đúng đấy bạn,với những con chó đã trải qua đời chủ rồi thì cần phải có thời gian và kiên trì để uốn nắn em từ từ,rồi em ấy sẽ quen thôi mà,không có con chó nào mà không chịu nhận chủ cả

trung 66b

Bạn cứ kiên nhẫn rồi từ từ nó sẽ quen thôi giống như ta nuôi một con chim rừng mới bị bẫy vậy.chúc bạn sẽ có 1 chú cún ngoan nhé

quangnhoc

Member
bạn có chuồng không nếu có thì cứ thả em nó vào làm quen rồi hằng ngày cứ đẩy đồ ăn ra vào khoản 10 ngày sau thì bắt đầu làm quen với nó bằng cách bạn mua xúc xích đưa cho nó ăn nhưng nhớ cẩn thận nha phải làm thật chậm để nó không mất bình tỉnh,nhớ là mổi lần cho ăn thì kêu tên của nó,cứ như vậy nha bạn.thân!

bazboy

cảm ơn các bác đây đúng là chó của chị lulutoto. uống nước và ăn vẫn bình thường nhưng ví dụ như thấy nó bị xích em muốn thả nó chạy vòng vòng nhà cũng không dám.thui thì đã yêu thì phải chấp nhận sẽ cố gắng ^^ cảm ơn các bác

Ti Bui

Member
Có lẽ nó sợ bị đem cho nữa đó bạn, bạn kiên trì với nó tí xíu nha, chứ theo dõi thấy số phận của nó truân chuyên quá ! Hi vọng dần dần nó cũng hiểu tình cảm bạn dành cho nó!

tran minh

Member
đối với chó lớn thì phải kiên nhân, bạn cứ thả cho nó chạy trong nhà, nhưng nếu có trẻ con thì đừng thả nha. cứ cho ăn uống bình thường, chịu khó ngồi quan sát và làm quen với nó bất cứ lúc nào, dần dần tiến gần với nó, hoặc cầm thức ăn trên tay như xúc xích nhử nó, lâu dần nó sẽ quen với bạn thôi.

Vũ Đức Tài

Có con vật khó làm quen, song nguyên tắc là phải từ từ, ngay cả động tác âu yếm nó, tránh làm nó sợ.
Cho ăn và ngồi với nó lâu một chút, thử THU THI với nó xem?

ldhanoi

Member
Có 1 nguyên tắc nữa là bạn đừng lấy cây đẩu bát của nó lại gần vì nó nghĩ cái cây là đồ nguy hiểm nên sẽ đề phòng và lúc đó nó không còn để ý tới bạn đang có thiệnh chí với nó nữa, cú lại gần, dần dần, đẩy bát ăn lại cho nó, nó sẽ không cắn bạn đâu nhưng nếu lại gần quá và cảm thấy nguy hiểm thì bạn nên để lại bát cơm ở lại và lùi lại ngay nhé. Chúc bạn mau làm quen dược với nhóc.
Thân ái!
Hoàng Trung.

phamhuyhoang

Active Member
các bạn nuôi chó nhiều mà không biết cách bắt chước nhưng kẻ đi trộm chó hoặc đi tán bạn gái mà nhà nuôi nhiều chó ĐỰC dữ~~~~~~~~~~~ bạn chịu khó hơi bẩn một chút nha~~~~~~~bôi một ít nước của con chó đang lên giống vào tay hoặc vào quần áo là chú ta lại gần đánh hơi ngửi ngay mà!lúc đó mình sợ nó lại đè bạn ra xxxxxxx thì chết~~~~chú bạn sớm được làm quen nha~~~ con chó dữ thì rất thích gần nó vào buổi tối chỉ gọi một câu hoặc vứt cho chú ta miếng gì đó vài lần là ok ngay~~~~~~~ mình cũng nuôi nhiều chó to thậm chí ngao tây tạng đã được 2 tuổi nổi tiếng là dữ ~~~~~~~~