• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp em với BS ơi, đi đủ các nơi mà cún nhà em không khỏi rồi

Annam

Member
Em đã đi đủ các bác sỹ tại Hải Phòng rồi, dùng đủ các thứ thuốc rồi

Cún nhà em là Dobermann thuộc loại lông ngắn, mịn nhưng mỗi tội là nó bị cai bệnh nấm này, mời BS xem ảnh

cún nhà em đã dùng loại kháng nấm : Tokenlazon ( em không chắc viết đúng chính tả)

Sài thuốc bôi j` đó màu vàng ( chủ cửa hàng không tiết lộ là loại gì)- có vẻ khá mạnh vì là loại độc nên không cho cún liếm láp

nhưng rồi cuối cùng thì BS nhìn thấy đấy càng ngày nó lên càng nhiều, thậm chí là quá nhiều, vì đợt em mới bắt về em nó chỉ có tầm 4 5 chấm của nấm này thôi.

Em rất mong được sự tư vấn của BS , cũng chỉ mong cho em nó chóng khỏi bệnh để dắt nó đi off thôi

Xin chân thành cám ơn !

Annam

Member
Em mô tả qua 1 chút về bệnh của em nó

trước kia nó là mụn có vảy, bó vảy ra nó có nước như mủ màu xanh và trắng

Bây giờ 1 phần nó đã hết nhưng còn đa số mới lên thì không có nước bên trong, thay vì đó nó chỉ là vảy không thôi.
Còn tại các chỗ trên lưng nó thỉ chỉ là các cục y như mụn trứng cá của mình mà không cạy nó ra, hơi cứng so với da bình thường, chỗ bị nặng nhất có lẽ vẫn là khủy chân, thì chỉ là mụn có vảy, khô màu trắng

Như trước kia thì mua thuốc tokencolazon thì người ta không có và cho em 2 viên thuốc cũng để kháng nấm mạnh dùng cho người 20k/ vỉ, mỗi vỉ chỉ có 1 viên cách 1 tuần sau em cho uống tiếp, thì như đúng thuốc thi nó sẽ lành lại nhanh, như đến nay là sau viên thứ 2 em cho nó uống 02 tuần rồi mà em có cảm giác nó lên nhiều hơn hay sao ấy,

Mong BS chỉ giáo giùm em,

cứ càng nhìn thấy nó em lại thấy sốt lên sình sịch vì chữa cho nó mãi mà chẳng được, chẳng lẽ cứ hơi tý lại đưa ra thú y thì ng ta lại bắt tiêm, khổ thân nó, hại chó

bạn mua ninozaz thuốc trị nấm của người tắm cho cún. sau khi tắm song thì bôi nước chè đặc khoảng 1 tuần các mụn sẽ hết khoảng 1 tháng thì lông sẽ mọc lại, không nên cho chó uống nhiều kháng sinh nếu không sẽ chậm lớn hoặc chậm phát triển chiều cao. đừng làm mấy cái trò linh tinh chỉ tổ hại cún thôi. còn máy cái vảy ở chân thì mình cũng không biết cách chữa. cách chữa trên chỉ áp dụng được với phần lông trên người.

những cái vảy này nếu xuất hiện là lên rất nhanh. Bạn cứ áp dụng cách của mình đảm bảo 1 tuần sau bạn sờ vào sẽ không còn vảy nữa.vảy này xuất hiện do nhiều nguyên nhân thứ nhất là do gi truyền, thứ 2 là do bị stress ( không được vận động, không được chủ yêu thương vuốt ve....) , thứ 3 là ở bẩn nhưng nguyên nhân thường gặp là do bố mẹ truyền sang con. còn có 1 loại thuốc uống kèm với cách chữa trên nữa nhưng mình quên tên rồi đợi lúc nào mình nhớ lại sẽ mách bạn sau.

Hung.tinhyeu

Active Member
Em đã đi đủ các bác sỹ tại Hải Phòng rồi, dùng đủ các thứ thuốc rồi

Cún nhà em là Dobermann thuộc loại lông ngắn, mịn nhưng mỗi tội là nó bị cai bệnh nấm này, mời BS xem ảnh

cún nhà em đã dùng loại kháng nấm : Tokenlazon ( em không chắc viết đúng chính tả)

Sài thuốc bôi j` đó màu vàng ( chủ cửa hàng không tiết lộ là loại gì)- có vẻ khá mạnh vì là loại độc nên không cho cún liếm láp

nhưng rồi cuối cùng thì BS nhìn thấy đấy càng ngày nó lên càng nhiều, thậm chí là quá nhiều, vì đợt em mới bắt về em nó chỉ có tầm 4 5 chấm của nấm này thôi.

Em rất mong được sự tư vấn của BS , cũng chỉ mong cho em nó chóng khỏi bệnh để dắt nó đi off thôi

Xin chân thành cám ơn !
Tắm bằng lá chè xanh và lá cây xà cừ, khi tắm lấy nắm lá chà mạnh vào các vết đó. Sau khi tắm cho nó xong thì bôi Trangana thử xem có hữu hiệu không.

à hình như cún của bạn đã cắt tai ở chỗ bs.Ninh phải không. bạn alo cho anh ấy đi. anh ấy kê đơn thuốc cho đảm bảo là hết mụn liền

Lance Ng

Mua thêm lọ hồ nước ấy, em này có vết giống lang ben đó. Bôi hồ nước rất lành bạn à, bệnh về da liễu nào dùng cùng thuốc đặc trị nữa chắc chắn sẽ khỏi. Ăn nhạt, kiêng tanh, trứng là ổn. Chúc bé khỏi nhanh nha:)

tuanphuthai

Active Member
Hỏi khuyenmo cách chữa xem sao, vì Hoàng rất có kinh nghiệm chữa triệu chứng như này đấy. Thông thường bị nấm thì dùng các loại thuốc chứa ketocodazole để điều trị uống hoặc bôi, có thể dùng lá chè tươi lá xà cừ, khế, bàng....để tắm hỗ trợ cũng khá hiệu quả.

(Tốt nhất bạn nên gọi điện trực tiếp cho bác sỹ thú y hoặc các bác có kinh nghiệm đã từng chữa trị hiệu quả những trường hợp tương tự nhờ tư vẫn trực tiếp)

Annam

Member
Đầu tiên xin cám ơn các bác đã quan tâm

hôm sau khi post bài này lên mạng em có mời 1 BS qua nhà để xem

theo nhận định thì đây không phải nấm, mà là 1 loại ký sinh trùng ( gần như bệnh ghẻ)

sau đó cún nhà em được tiêm 01 mũi và hẹn 1 tuần sau đến tiêm lại ( tổng cộng 03 mũi), đến nay cún nhà em mới làm mũi thứ 2. Sau 1 tuần em thấy các nốt của em nó đã "nổ" hết và khô lại đặc biệt là các nốt khủy tay khủy chân đã khô hết và đặc biệt phải kiêng .... tắm

Vì khi tắm các vết cũ bị bong vảy ra và lây lan đến các vùng lông khác. Tiếp tục các ký sinh trùng qua khe chân lông lại tấn công vào da cún tiếp

Em đã chăm chú theo dõi cún và nhận ra lây lan nhanh nhất sau khi tắm.

Đây là những chia sẻ của em

Xin bỏ quá cho khi m làm gì không tốt cho cún

*> ông I Love Micky này khó liên lạc quá