• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

giúp em dạy chó ko nghe lời ạ :(

heohanwuoc

ad ơi em chó nhà mình 4 tháng tuổi rùi mà sao mỗi lần thả nó ra, kêu lại nó thường lờ đi, lo ăn đất cát ko ah :( ( bác sĩ nói em nó thiếu khoáng, mình đã cho ăn vitamin khoáng) mình đi xa xa nó mới ngoái nhìn theo rùi chạy theo, nhất là nó sợ kêu lại bị vào nhà, ra lệnh vào nhà bt có dây đeo cổ thì nó nghe, thả rông thì nó ko nghe :( lại hay cắn tay mình lắm, như giỡn í, nhưng lâu lâu hay xổ nhào vào cắn, ad bày cho vài cách dạy bảo em nó, trong nhà thì kêu em nó nghe, chứ đã thả ra đường là chỉ lo tìm đất cát ăn thôi :( gọi tên mãi không trả lời, được cái em giữ nhà rất tốt và biết nghe lời khi ở trong nhà

heohanwuoc

hay là do mình đi làm ko có thời gian dẫn em nó đi chơi nhiều nhỉ :( trong nhà lúc mình đi làm thì ba mẹ hay cột dây cổ em nó :(

heohanwuoc

nhưng phải cho nó hiểu tại sao nó bị bỏ đói chứ tự nhiên bỏ đói =,= bác cho cách cụ thể hơn dc ko

beBean

Member
Chó chỉ nghe lời khi có dây xích hoặc ở trong nhà là biểu hiện chống đối và chưa coi bạn là chủ (con đầu đàn) đó bạn. Cún nhà mình cũng thế do cách huấn luyện sai, không tham khảo cách huấn luyện chó, mình cũng đang phải huấn luyện lại cho em í, bắt đầu có tiến triển bạn ah. Bạn cho mình hỏi, khi dắt chó của bạn đi dạo, nó có kéo bạn (hoặc bạn phải kéo nó) không? Nó có đi theo sau bạn không hay vượt lên trc bạn. Lúc ra khỏi nhà hoặc vào nhà bạn hay nó là ng đi trước?

dashn

Theo mình thì bạn dùng tờ báo cuộn lại. nhử tay của mình cho nó ngoạm cứ ngoạm là vụt thẳng tay. yên tâm là ko đau mà nó sợ ngay. vài ba lần là nó sẽ ko ngoạm tay bạn nữa. còn vụ gọi ko về thì do nó mải vui với các thứ khác và ko hiểu lệnh của bạn về cơ bản là chưa học kỷ luật. nên theo mình thì trước hết bạn dắt chó dùng dây sích. kết hợp dạy các lệnh ngồi, nằm, đứng. ko thực hiện nghiêm chỉnh là phải tập lại ngay, phản đối là ăn Báo. cứ tập khoảng 1 tuần rồi tự khắc chó sẽ ngoan. ngoài ra nếu gọi Về mà nó ko về thì nhờ 1 người bạn tới gần nó. sau khi gọi Về mà nó ko phản ứng gì thì nói Sai rồi ra hiệu cho người bạn dọa nó về, đảm bảo vài lần là về ngay.
chúc bạn thành công.

beBean

Member
ui, nên hạn chế hoặc ko đánh chó nhé bạn, dạy chó chỉ cần kiên trì thôi ah