• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

giúp e với

Các lão đại ca giúp e với. tình hình là bồ câu nhà e đẻ ra 2 con nở tốt đàng hoàng, nuôi con tới nay là đc 14 ngày rùi nhưng e quan sát thấy nó chỉ nuôi có 1 con con nên 1 con thì mập ú nù 1 con thì ốm nhôm ốm nhách bầu diều hầu như k có thức ăn hoặc ít, k bít chim con hay chim bố mẹ có bị j k mong các bác giúp đỡ nếu k con con kia ốm rùi chết mất. Thank!:((

udisara

Member
Đó là chuyện hết sức bt bạn ạ.

Chim bồ câu đẻ xong 1 trứng thì 2-3 ngày sau sẽ đẻ thêm trái nữa, trứng đầu ra trước dc ấp trước nên thời gian nở sớm hơn nên con đầu sẽ to khỏe hơn tranh dc nhiều thức ăn hơn, con sau thì sẽ còi hơn... Một số người xử lý bằng cách khi chim đẻ trái trứng đầu thì nhấc ra cất đi cho trứng giả vào cho nó ấp đợi đẻ trái trứng thứ 2 thì bỏ trái trứng kia vào cho nó ấp cùng lúc để nở cùng nhau cho nó đều chim tránh con to con nhỏ...

Còn riêng mình thì mình cứ kệ cho nó tự nhiên 0 can thiệp, mình thấy thường thì con to sẽ là con trống, con bé là con trống

Đó là chuyện hết sức bt bạn ạ.

Chim bồ câu đẻ xong 1 trứng thì 2-3 ngày sau sẽ đẻ thêm trái nữa, trứng đầu ra trước dc ấp trước nên thời gian nở sớm hơn nên con đầu sẽ to khỏe hơn tranh dc nhiều thức ăn hơn, con sau thì sẽ còi hơn... Một số người xử lý bằng cách khi chim đẻ trái trứng đầu thì nhấc ra cất đi cho trứng giả vào cho nó ấp đợi đẻ trái trứng thứ 2 thì bỏ trái trứng kia vào cho nó ấp cùng lúc để nở cùng nhau cho nó đều chim tránh con to con nhỏ...

Còn riêng mình thì mình cứ kệ cho nó tự nhiên 0 can thiệp, mình thấy thường thì con to sẽ là con trống, con bé là con trống
e cũng biết như jay nhưng k giống lần trước nó đều nuôi 2 con con lớn lên ok luôn mặc dù con lớn con nhỏ nhưng cả 2 con đều có thức ăn trong bầu diều. Còn lần này 1 con thì k đc ăn j hết bầu diều k có thức ăn và càng ngày càng ốm, nếu cứ như thế k can thiệp nó có thể chết vì đói. Bác có cách nào k? Thank.

Ilovepigeon

Member
e cũng biết như jay nhưng k giống lần trước nó đều nuôi 2 con con lớn lên ok luôn mặc dù con lớn con nhỏ nhưng cả 2 con đều có thức ăn trong bầu diều. Còn lần này 1 con thì k đc ăn j hết bầu diều k có thức ăn và càng ngày càng ốm, nếu cứ như thế k can thiệp nó có thể chết vì đói. Bác có cách nào k? Thank.
thế thì anh chỉ còn cách nuôi bộ thôi, nuôi bộ nghĩa là mình tự bơm cám cho nó, nuôi nó và lớn lên nó sẽ rất thuần mình

udisara

Member
Nếu thấy con kia bị đói nguy kịch quá thì bạn có thể tách ra, bắt con mập ú ra nuôi bộ, con còi kia cho bố mẹ nuôi cho mập.

Con mập ú hàng ngày bạn hòa cám với nước cho vào xi lanh rồi bơm vào diều cho nó là ok.

topsim692013

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy