• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp chó GSD 8 tháng hay sợ sệt ( do huấn luyện sai hay do thần kinh yếu)

litandsocola

Xin mọi người giúp đỡ!
Nhà em mới mua 1 chú GSD 8 tháng về được 2 tuần, 2 ngày đầu dắt đi dạo, chích ngừa,..thì nó không có biểu hiện sợ. Tuy nhiên rất ít sủa, sủa chuột, rồi sủa 1 lần nữa là thấy im bặt không sủa nữa.
Hai điều đáng chú ý là nó hú như còi báo động 2 lần, lúc hú có vẻ không sợ sệt nên em nghĩ không phải sợ vì nó không cụp đuôi mà tư thế có vẻ cảnh giác. Lần đầu là bạn em (nó gặp nhiều lần rồi) đưa tay lên xuỵt bảo nó im lặng thế là nó hú, lúc đó không có em, lúc em xuống thì không hú mà nó sủa bạn em 1 2 tiếng rồi thôi. Lần 2 là khi có người lạ đứng gần chuồng giơ tay lên nó tưởng làm gì nó. Cũng đợi em xuống thì không hú nữa.
Mấy ngày gần đây nó hoàn toàn im lặng, dắt đi dạo hay sợ sệt lúc có người đi ngang hoâc đi ngang qua ai. Nó sợ tùy người, mỗi lần sợ là núp ra sau em hoặc chuyển bên ( ví dụ từ trái sang phải), thậm chí nó còn chạy đi lên trước, rên hử hử.
Lúc em mua người ta bảo nó có đc đi huấn luyện 4 tháng từ lúc 4 tháng tuổi, em không biết có phải do đi huấn luyện quá sớm hay do bản thân nó thần kinh yếu. Xin mọi người hãy giúp đỡ.