• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp cách trị nấm mèo

tdt1706

Member
Chào mọi người,mình vừa mang về 1 e mèo ALN,sau vai ngay thì để ý thấy bé có dấu hiệu của bệnh nấm(chưa chắc lắm),mình mô tả dấu hiệu như sau,trên lưng có 1 số vẫy khô(ko biết co phải do cắn nhau ko),dưới cằm bi rụng mất 1 it lông,xung quanh vùng rụng có vón cục vàng,râu 1 bên bị rụng,và gốc của những cái râu bị rụng cũng co màu vàng.Vậy dựa trên những dấu hiệu trên thì mèo nhà mình co phải bị nấm mèo ko?và cách trị TẬN GỐC như thế nào?mình ở HCM,nếu có ai giúp đỡ dc thì mình rất cảm ơn!Thân!

Sheryl

Active Member
Râu rụng là khá bình thường ở mèo con (thường do trong đàn bọn nhóc gặm râu nhau nên bị cụt).

Nấm mèo thì bạn ra hàng thuốc của người mùa viên nang Itraconazole 100mg. 1 viên này cho 10kg thể trong. Cân mèo lên rồi chia thuốc ra cho uống ngày một lần. Trong 20 ngày. Kể cả thấy bong vẩy (chỉ tầm 10 ngày là bong) nhưng vẫn phải uống 20 ngày.

Bạn lấy cồn iốt bôi vào chỗ bị rụng lông mỗi ngày vài lần, kết hợp với bôi kem nizoral vào những chỗ đó (1 lần/ngày) và tắm cho mèo = Nizoral là sẽ hết nấm, lông sẽ mọc lại! Mình đã chữa nấm cho Snowy nhà mình như thế đấy! Chúc bé mèo của bạn chóng lành bệnh nhé!

tdt1706

Member
Râu rụng là khá bình thường ở mèo con (thường do trong đàn bọn nhóc gặm râu nhau nên bị cụt).

Nấm mèo thì bạn ra hàng thuốc của người mùa viên nang Itraconazole 100mg. 1 viên này cho 10kg thể trong. Cân mèo lên rồi chia thuốc ra cho uống ngày một lần. Trong 20 ngày. Kể cả thấy bong vẩy (chỉ tầm 10 ngày là bong) nhưng vẫn phải uống 20 ngày.
cảm ơn bạn nhé!cách này hình như của nguoidaymuon phải ko bạn?

soibang

trước mèo con của mình bị nấm, mình dùng tăm bông chấm 1 ít nước sạch lên vùng da bị nấm, sau đó cũng dùng tăm bông lau sơ qua bằng oxy già, khoảng 1 tuần thì em nó mọc lông lại :D :">:">

Bạn ơi cho uống thuốc kiểu gì? M sợ thuốc đắng cho nó uống nó sủi bọt mép lên thì sao?

mình cũng có em mào bị bệnh nấm mèo nó đã lây sang mình nhưng mình không đành lòng vứt nó đi mọi người có cách gì chữa cho mèo nói cho mình với bệnh của em áy là lông ở da đầu bị rụng mong mọi người giúp đỡ

mèo nhà minh ngủ nhiều thi có làm sao không nhỉ em gái ngủ nhiều là bệnh nặng co dúng không vay:((

nhocmeo

Member
mình cũng có em mào bị bệnh nấm mèo nó đã lây sang mình nhưng mình không đành lòng vứt nó đi mọi người có cách gì chữa cho mèo nói cho mình với bệnh của em áy là lông ở da đầu bị rụng mong mọi người giúp đỡ
đúng là nấm ở mèo rồi lây giữa các mèo với nhau bạn nên cho nó tắm nắng mỗi ngày kết hợp với bôi kem ketoconazol đặc trị nấm, khi xức nhớ cho đeo vòng cổ để em ấy không liếm lông khoảng nữa tiếng . nhà mình 7 em đều bệnh này do lây nhau nay đã chữa hết khoảng 2 tuần . mình cũng bị lây nhưng bôi thuốc đó khoảng tuần là hết. bệnh biểu hiện ở người bằng đốm tròn màu đỏ hồng dễ chữa không phải lo

nhocmeo

Member
bạn mua kem ketoconazol dành cho người xức cho em ấy kết hợp tắm nắng thường xuyên , khi bôi thuốc nhớ đeo vòng cổ cho em ấy để em ấy không liếm lông điều trị khoảng 2 tuần hơn là hết