• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giúp đỡ về việc chó lười ăn :(

Chào mọi người !

Mình có nuôi một nhóc Husky cái.

Tình hình hiện nay là em ý rất lười ăn mặc dù đang trong giai đoạn phát triển. Hôm nay là em ý đã được 2 tháng 10 ngày mà mới chỉ chưa được 5kg.

Mình cho ăn cơm trộn cổ gà xay, sữa, thức ăn khô dành cho puppy của APF. Hồi trước có cho ăn cháo nhưng mà do không chịu ăn nên mới phải chuyển sang cơm.Ngoài ra, hiện nay đang bổ xung canxi và bioacimin đều. Đang tính có nên cho em ý uống B1 không :-??

Ngoài việc lười ăn ra thì em ý hoàn toàn bình thường. Nghịch khỏe ( có hôm 3h sáng mình đang ngủ, nó liếm liếm gọi dậy chơi cùng. Mình không dậy, thế là nó lùi lùi ra xa lấy đà rồi húc một phát vào mặt mình luôn :( ) và rất hay trêu đùa bắt nạt mấy em phốc nhà người yêu mình.

Mong các bác giúp đỡ, góp ý và trao đổi các phương thức trị cái chứng biếng ăn này giúp mình.

Cảm ơn mọi người

Và đây là bộ mặt của ả lười ăn

yeucho93

Member
bỏ đói nó 1 lần là nó sẽ siêng ăn à nữa buổi thôi thữ coi sao nó ko bị gì đâu chỉ có cách đó thôi

Bimm bim

Member
Cho bé uống B1 + bỏ đói 1 2bữa là ăn ngay chị à, con bé nhà em trước cũng bị em làm vậy :D

Hix, mình đã cho nó nhịn ăn bao nhiêu lần rồi đấy .... Mà giờ vẫn lười.

Có mỗi tô cơm mà ăn cả ngày mới hết :(

NjDo

Member
bác bớt cơm đi,cho nó ăn cổ gà xay rang nhạt lên,rồi cho ít cơm vào thôi

70% thịt xương+20% tinh bột+10 chất xơ;)

Tình hình là gần đây nàng có ăn uống chăm hơn rồi ạ :)

Cảm ơn các bác.

Ngoài ra mọi người cho mình hỏi là cho ăn bổ sung thêm cái gì để nó béo tốt lên nhỉ :D

Mình định cho ăn trứng vịt lộn , ngoài ra còn gì nữa ko nhỉ :)

yeuketoan89

Active Member

Cảm ơn các bác.

Ngoài ra mọi người cho mình hỏi là cho ăn bổ sung thêm cái gì để nó béo tốt lên nhỉ :D

cún nhà mình thì ăn lại khỏe, nhưng lại ko béo tròn, mà sờ vẫn thấy xương sườn, xương sống, bạn cho cún uống thêm thuốc gì ko. à bạn bảo cho cún uống thêm canxi ý, cho mình hỏi bạn mua canxi ở đâu thế. nó là thuốc dạng bột hay dạng viên hay dạng nước vậy. và cho cún ăn như thế nào. thanks bạn nhé !

Mình cho woola nhà mình uống CALCIUM CORBIÈRE VITAMINÉS.

Bạn cứ ra ngoài hàng bảo bán cho loại đó nhưng dành cho trẻ con là okie, một hộp 30 liều ( 85k/ hộp ) mỗi ngày mình cho woola 2 liều.

Ngoài ra bạn mình có cho nó ăn thêm men tiêu hóa bioacimin và mỗi ngày 2 viên B1 :D

yeuketoan89

Active Member
B1 thì bạn cho cún uống kiểu j. banh miệng nó ra rùi nhét vào à hay trộn vào thức ăn vậy

kid1989

Active Member
Đổi cách chế biến với đổi thức ăn quay vòng xem. Có lẽ sẽ kích thích được bé ăn đấy. Bác dùng 1 chút dầu ăn thực vật đảo thơm cổ gà xay lên cho 1 tí gia vị + mì chính + đường rồi trộn với cơm thêm tí rau muống cắt nhỏ rồi trộn cho nó ăn xem có măm không. Không thì quay vòng đổi bữa hôm cho ăn thịt lợn xay, hôm cho ăn bữa cơm gan, hôm phổi quay vòng thức ăn sẽ kích thích cháu nó ăn ngon miệng hơn đấy

Đổi cách chế biến với đổi thức ăn quay vòng xem. Có lẽ sẽ kích thích được bé ăn đấy. Bác dùng 1 chút dầu ăn thực vật đảo thơm cổ gà xay lên cho 1 tí gia vị + mì chính + đường rồi trộn với cơm thêm tí rau muống cắt nhỏ rồi trộn cho nó ăn xem có măm không. Không thì quay vòng đổi bữa hôm cho ăn thịt lợn xay, hôm cho ăn bữa cơm gan, hôm phổi quay vòng thức ăn sẽ kích thích cháu nó ăn ngon miệng hơn đấy
Cảm ơn bác, mình sẽ thử :)

Nếu là chó con bạn không nên cho nhịn đói mà nên cho ăn đúng giờ, và chỉ cho kún ăn trong khoảng 15 phút thôi, hết giờ mà ko ăn thì cất bát đi cho kún biết là không ăn sẽ phải đợi đến bữa sau mới được ăn, chứ bạn để bát thế thì kún lười ăn lắm, vì kún sẽ thích ăn lúc nào thì ăn và sẽ không đi vệ sinh đúng giờ được!

kid1989

Active Member
Nếu là chó con bạn không nên cho nhịn đói mà nên cho ăn đúng giờ, và chỉ cho kún ăn trong khoảng 15 phút thôi, hết giờ mà ko ăn thì cất bát đi cho kún biết là không ăn sẽ phải đợi đến bữa sau mới được ăn, chứ bạn để bát thế thì kún lười ăn lắm, vì kún sẽ thích ăn lúc nào thì ăn và sẽ không đi vệ sinh đúng giờ được!
Bác này nói chuẩn đấy cứ thế mà làm theo, rèn dần con chó vào kỷ luật cho nó biết ai là chủ :D

Lovexu

Member
cún nhà mình cũng lười ăn nhưng kiểu quái lắm, cho ra bát của nó thì ngửi rồi ko ăn nhưng vất thức ăn của mình xuống thì ăn lấy ăn để. Có ít kn là bạn lên nhử sữa chua ấy, cún nhà mình khoái món đấy lắm, cơm ko ăn trộn tí sữa chua ăn ngon lành.
À ace cho mình hỏi cún 3 tháng có tắm đc ko và tắm ntn chỉ mình vs nha.

Cảm ơn các bác.

Cía này hay rùi,mình lần trước cũng không biết do gì mà mình cho em husky nhà mình ăn trứng vịt lộn xong là 1 lúc sau nó nôn hết cả trứng lẫn cơm và thức ăn...mình không biet là do trứng vịt lộn tanh hay sao ấy,nghe bảo chó ăn đồ tanh là hay nôn, nên mình đã cho uống men tiêu hóa ngay...bạn xem trứng ra sao cher nhớ cho nó ăn chín uống sôi nha....:D

kid1989

Active Member
Trứng vịt lộn rất tốt cho quá trình phát triển bộ lông của cún bác ạ. Ăn không vấn đề gì đâu chắc hôm đấy bé nhà bác bị lợm giọng thì nó nôn thôi