• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Giúp Đỡ]Chân chó alaska đứng hình chứ V ( chạy chân thỏ )

duyhaicj

Bác nào có kinh nhiệm giúp em với, ko biết do hồi bé hơi nặng cân, hay do bẩm sinh, hay chạy sàn gạch mà chân chó h đứng hình chữ V, chạy nhanh thì như chân thỏ, đứng lên xòe xòe chân mới đứng dc (em cảm giác chân hơi yếu nhưng nó cũng đỡ nhiều vì h đứng được lên bàn bằng 2 chân sau) em có cho uống canxi nhưng phơi nắng cũng hơi ít vì trời này nóng quá, tối có cho chạy (tầm 9h tối trở đi)

h làm sao cho nó hết bị chân chứ V h các bác zz em nó hơn 3 tháng tuổi rồi

ah nhân tiện em hỏi luôn có bác nào tắm được cho chó lông trắng hết bị ố vàng ko ạ

Eclap

Member
Bạn nên post ảnh để mọi người còn biết tình trạng chó :)

Với những con oversize phải nuôi khéo mới tránh được tình trạng chân yếu/ hạ bàn... các kiểu. Chó của bạn có phải loại này?

Thử đổi chế độ ăn xem sao, cho ăn ít cơm đi, thịt nhiều lên, tránh ăn cổ gà có da hoặc đồ dễ làm chó béo. Trước tiên phải giảm cân (nếu chó đang béo) thì chữa các bệnh về chân có hiệu quả hơn bạn ạ. Bổ sung canxi cũng quan trọng, mua loại cho người cũng được (loại có vitamin D).

Chế độ vận động cũng quan trọng. Nhóc nhà bạn thấy nói "có cho đi chạy", không biết là chạy theo xe hay chạy tự do? Chân yếu và là chó con (3 tháng) chạy theo xe không ổn bạn nhé.

Khóa học "Kỹ năng Thuyết Trình và nói turớc công chúng" bắng cách xây dựng phong cách thuyết trình ấn tượng của thầy giáo hotboy Nguyễn Hoàng Khác Hiếu đang giảm giá 60% kìa !!!

Đặc biệt bạn có thể thanh toán khóa học bằng thẻ cào 1 cách tiện lợi mà ko mất phí 20% như những nơi khác ( thẻ cào 100k ngoài đại lý bán có 96k-97k. Mình hay dùng kiểu thanh toán này để thanh toán khóa học để đạt được lợi nhuận cao nhất ). Bạn có thể yêu cầu hoàn học phí trong vòng 30 ngày mà cảm thấy khóa học ko đạt hiệu quả với mình

Link đăng ký khóa học : Kỹ năng thuyết trình và nói trước công chúng | Hành trình Delta

Bên cạnh đó khóa học "Kỹ năng quản lý cảm xúc" và khóa học "Sống có ý nghĩa" của thầy cũng đang giảm giá lần lượt là 60% và 64%
Link đăng ký khóa học " Kỹ năng quản lý cảm xúc" : Kỹ năng quản lý cảm xúc | Hành trình Delta
Link đăng ký khóa học "Sống có ý nghĩa" : Sống có ý nghĩa | Hành trình Delta

P/s: 2 khóa học ở dưới là mình giới thiệu thêm cho ai có nhu cầu thôi nhưng thật sự ở VN mình nhu cầu nhiều nhất là dám thuyết trình trước công chúng vì nền giáo dục ở nước ta khiến ta ít có cơ hôi được thuyết trình trước đám đông làm mô hình chung tạo nên nỗi sợ khi ta đúng trước 1 đám đông và mình là người đã từng như thế . Lên đứng nhìn xuống mà miệng đơ cả ra cứ nói cà lăm cà lăm, tim thì đập loạn xạ . Sau đó mình đăng ký khóa học này vì cái cam kết chất lượng hoàn tiền 100% nên đăng ký thử và bây giờ mình cảm thấy không hối hận khi biết đến khóa học này ^^

duyhaicj

cảm ơn bác đã tư vấn, chó nhà mình thì ko phải bị hạ bàn, nó hơn 3 tháng và 20kg, đợt này trời nóng nên mình ko dám cho chạy nhiều, trước chạy khoảng 15p mỗi ngày ( chắc khoảng được 200 đến 300m) và là chạy tự do, mình cho ăn 1 bữa hạt A3 và 2 bữa cơm, bác biết có chế độ tập luyện nào tốt cho chân ko chỉ mình với :) thank bác

3 tháng mà 20kg là béo quá đây bác, giảm bớt chế độ ăn xuống đi thôi, chân như vậy là do đứng sàn gạch trrown rồi

duyhaicj

trời nắng nóng này cho em nó đi chạy về nó thở kinh zị lắm zz làm em đang băn khoăn, mà toàn chọ chạy lúc muộn hẳn ( 10h tối trở đi ) zz em sợ chạy về nó sốc nhiệt thì nguy hiểm lắm, bác nào có kinh nhiệm nuôi alaska vào mùa hè ko ạ

trời nắng nóng này cho em nó đi chạy về nó thở kinh zị lắm zz làm em đang băn khoăn, mà toàn chọ chạy lúc muộn hẳn ( 10h tối trở đi ) zz em sợ chạy về nó sốc nhiệt thì nguy hiểm lắm, bác nào có kinh nhiệm nuôi alaska vào mùa hè ko ạ
thở là bình thường mà, như kiểu mùa đông lạnh 10 độ bạn mặc áo lông vũ rồi chạy 1 vòng Hồ Gươm thì có nóng không :3

Crazyboy

Trời ! Sao Alaska 3 tháng mà đã nặng tới 20kg hả Bác ??? Có nhầm lẫn ko vậy ?
Mà tiện đây cho mình hỏi cả nhà chó con Alaska đi nền gạch trơn có ảnh hưởng đến chân thât sao ?!

lamdac00

trời đất 3 tháng 20kg. gấp đôi con bully nhà tôi. bully nhà tôi gần gần 3 thág mà 10 cân đã thấy to rồi , ăn rất kinh. chó của bác 20kg thi thành con lơn mất rồi.

duyhaicj

không các bác ơi, nó cũng gần 4 tháng rồi, còn mấy hôm nữa thôi, mà nó to xuơng chứ ko nặng thịt, vì em tắm cho nó nhìn cũng bé lắm, ng toàn lông với xuơng thôi

Eclap

Member
Chụp cái ảnh cái bạn nhỉ? :) Ngó nghiêng xem con cún của bạn thế nào, nếu chụp được dáng đứng của nó thì tốt ;)

Thực ra chó béo thì dễ chứ để cao chắc và cân đối thì mới khó, cho nên cố gắng hạn chế suy nghĩ đến việc "nặng bao nhiêu cân" bạn nhé :) Cái đó là để về sau.

Eclap

Member
Nhóc này chân hơi yếu thật, chắc tăng cân nhanh quá chân không chịu nổi sức nặng. Nhưng mà về cân nặng thì bạn cân lại xem, con nhà mình nhìn to hơn nhiều mà cũng chỉ 20kg @@

Eclap

Member
Vấn đề nữa này, giờ mới để ý. Nhóc nhà bạn nuôi chủ yếu ở sàn trơn phải không? Sàn cũng là yếu tố làm hỏng chân đấy, chịu khó cho chạy sân đất bạn nhé.