• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

gửi meomeocool

kimthuy20

Hôm nay mình thấy có bài " Gửi các bạn đang có dự định lập topic xin mèo!" của bạn mình thấy mình cũng là 1 người đi xin mèo và đã xin được lên mình rất khó chịu khi đọc bài này nên mình muốn chia sẻ một vài ý kiến của mình.Bạn nói:
"Việc có 1 hay nhiều bé mèo yêu trong nhà là niềm mơ ước của nhiều người trong đó có mình mình cũng từng chưa có bé nào nên mình hiểu cảm giác của các bạn đang muốn xin mèo nhưng ước mơ và hiện thực luôn cách xa nhau các bạn ạk các bạn hãy nhìn thẳng vào 1 vài sự thật mà mình nêu ra nhé!"
người ta mơ ước nhưng người ta tìm mọi cách để thực hiện được mơ ước ấy.dù là ko có nhiều tiền người ta xin vẫn có nhưng người tốt bụng cho chứ ko phải là ko có ai cho,nếu ko có ai cho thì lập topic xin, cho, tặng mèo làm gì ? Sao ko là bán mèo hay kinh doanh mèo đi? Và người ta ko như bạn chỉ mơ ước mà ko giám thực hiện lên bạn tới giờ bạn chưa từng có bé nào,nên mình nghĩ bạn ko hiểu đc những người yêu mèo và muốn xin mèo để nuôi ntn đâu mà bức xúc bạn ah.
1.Đối với các bạn xin mèo nói chung và những bạn muốn xin mèo tây, mèo xù, mèo lai nói riêng một khi các bạn đã muốn thì các bạn phải chịu khó tìm hiểu thông tin nhé. Hiện nay có nhiều trang web tìm chủ cho mèo và động vật các bạn hãy chịu khó lượn lờ xem chứ đừng có lập một topic xin mèo trên bất cứ trang web nào rồi ngày ngày vào up cho topic lên cao và xin hãy đọc kỹ những topic tăng mèo đã up trước đừng cứ hễ nhìn thấy là nhảy vào xin . Nói thẳng nhé không chỉ mình mà nhiều mem khác nữa thấy ngứa mắt lắm. Xin hỏi mục đích của các bạn là gì? Ngồi 1 chỗ chờ mong người khác mang mèo đến tặng các bạn àk. Tỉnh lại đi đừng nằm mơ giữa ban ngày nữa nhé.
tất cả những người xin mèo ko ai là chỉ up cho topic lên cao cả bạn ah,người ta cũng ko phải chưa tim hiểu mà tìm hiểu rất kỹ rồi mới đăng lên mong tìm được những e mèo về chăm sóc có chăng những ng không đọc đầu đề của topic là xin cho tặng mèo chứ có mua với bán gì đâu? sao lại đi vào nói là cho mèo về nhà mới với cái giá trời ơi! rồi nói là tiền via?và khi người mua ko có nhiều tiền mua bớt giá vía mấy e ý để về nuôi thì các bạn nhất quyết ko đồng ý?thế thì khác gì bán cơ chứ?thế mà nói tiền vía? nói thẳng ra là bán con của những e mèo yêu quý nhà mình đi mà như thế tớ nghĩ bạn lên ra vào chỗ nào có tiêu đề là bán mèo ý,không thì bạn nên mang mấy e ý ra ngoài chợ mà bán bạn ah!
2.Đối với những người có mèo, bé mèo đối với họ không phải là 1 con vật nuôi bt mà đó là 1 người bạn, 1 đứa con, đứa em bé nhỏ cần đc che chở và chăm sóc. Phải tìm chủ mới cho các bé nhiều ngưới cũng không đành lòng vì thế họ khó khăn trong việc chọn chủ mới là điều dễ hiểu để đảm bảo cho con mình có người chủ tốt đc chăm lo đầy đủ. Thử hỏi ai dám giao con mình cho những người mới quen qua mạng ảo như các bạn Các bạn luôn nói là không có điều kiện mua nhưng sẽ chăm sóc đầy đủ vậy mình đưa ra ví dụ nhé hiện giờ có nhiều bạn bán mèo với giá rất hữu nghị ( khoảng 500-700k/bé) các bạn vẫn không có đủ đk đón về thì thử hỏi các bạn lấy đâu ra đk để chăm sóc đầy đủ cho bé. Nhà mình có 1 đứa thôi nhưng mỗi tháng mình bỏ ra không ít hơn 500k để lo cho nó(chưa kể các khoản phát sinh). Ai đảm bảo giao bé cho các bạn bé sẽ đc chăm sóc đầy đủ. Nói không thì dễ lắm các bạn à.
Đọc tới đây thì tớ biết bạn là người ntn rồi bạn nói chưa từng có e mèo nào mà giờ nói Nhà mình có 1 đứa thôi nhưng mỗi tháng mình bỏ ra không ít hơn 500k để lo cho nó(chưa kể các khoản phát sinh). mà đoạn mở đầu thì bạn nói Việc có 1 hay nhiều bé mèo yêu trong nhà là niềm mơ ước của nhiều người trong đó có mình mình cũng từng chưa có bé nào" Thế này là sao vậy bạn?bạn nói dối sao? Xin lỗi chứ con mèo mướp nhà mình cũng phải năn nỉ hứa hẹn tử tế bác mình mới cho đón về đấy. Mà chắc con mèo mẹ nhà bạn là mèo mướp hả?thế mà cũng tốn 500k/tháng để nuôi nó sao bạn?mình nghĩ tiền đấy bạn mua cũng đc 1 e mèo lai đấy.và minh nuôi mèo tự đi mua ca về chế biến thanh thức ăn khô cho mèo cũng chỉ 20k/tuần thôi tính ra mình chỉ mất có 80k/tháng = 1/5 của bạn,và mình thấy bạn tính quá chi tiết cho việc nuôi 1 e mèo bạn định kinh doanh mèo ha?mình thì thừơng mua cá về cho e mèo nhà mình ăn ngoài ra mình uống sữa hay ăn gì thì cho e ý ăn cùng cũng chẳng tốn là bao.chuyện wc của e ý thì mình đi xin cát hoặc xin những viên than ng ta dùng rồi về cho e ý đi wc chẳng mất đồng nào,mà e mèo nhà mình vẫn béo ú mặc dù mèo ta thui cung 4kg có thời gian lên tới 4,5kg
Rất nhiều người yêu mèo nhưng người ta ko có nhiều tiền để mua lên mới vào đây xin vậy mà các bạn lại bán? các bạn nói là bé mèo đối với họ không phải là 1 con vật nuôi bt mà đó là 1 người bạn, 1 đứa con, đứa em bé nhỏ cần đc che chở và chăm sóc.Vậy mà bạn lại đi bán hả?bạn bán chính con của bạn để lấy tiền chăm sóc mẹ chúng nó để mẹ chúng nó lại tiếp tục đẻ để bạn bán lấy tiền ha?mình không có khả năng mua chúng vì mình chỉ là sv ko thể bỏ 1 số tiền như thể để mua đc những e mèo tây nhưng chăm sóc thì tại sao ko?nếu ko có khả năng chăm sóc thì mình cũng chẳng xin để về nhà mình các e ý khổ cả.Còn những người không thích mèo thì người ta cũng chẳng xin về để mấy e ý làm người ta bực mình thêm cả
3.Đối với các bạn muốn xin mèo- không phải mèo ta. Trước hết mình muốn hỏi các bạn nhé các bạn đã bao giờ đem cho 1 người xa lạ không quen biết 1 số tiền hay 1 thứ gì tương đương 100k trở lên chưa?. Ở đời không ai cho không ai cái gì cả. Một bé mèo tây hiện giờ giá trị thấp nhất cũng gần bằng 1 chiếc xe đạp. Bạn có thể ra tiệm xe đạp nói với chủ tiệm rằng bạn không có đk mua xe muốn xin 1 cái và hứa sẽ bảo quản thật tốt không?. Chắc chắn người ta sẽ nghĩ bạn có vấn đề về đầu óc đấy.
Thế mình hỏi bạn nhá những người làm từ thiện thì chắc có vấn đề về đầu óc hết ah? 100k đã là j?nếu bạn nói từ bé tới giờ bạn chưa làm từ thiện tới 100k thì mình cũng hiểu vi sao bạn lại nói ko có người cho những e mèo tây giá trị cả cái xe đạp rồi bạn ah
Nói tới đây thì có lẽ bạn lên nghĩ kỹ những gì minh viết ra nhé đừng phát ngôn bừa bãi!

MsCuteShark

Member
Đời mỗi người 1 cách nghĩ. Sao các bác cứ lôi nhau ra chém búa xua làm gì :))
Cá nhân mình, mình nói thật, nuôi 1 bé mèo chả biết bao tiền là đủ bạn à. Vì đơn giản, mình xem chúng nó như 1 NGƯỜI BẠN chứ không phải 1 CON MÈO :)
Thôi đặt chỗ ở đây, đi ngủ mai mình edit :">

meomeocool

Member
lần sau mún nhắn gửi hay cãi nhau thì pm vào inbox nhé đừng lôi nhau lên đây làm phí tài nguyên diễn đàn và với những đứa có não mà éo bít nghĩ thì đây k có hứg bắt nhời:))

pe_sushi

Member
lần sau mún nhắn gửi hay cãi nhau thì pm vào inbox nhé đừng lôi nhau lên đây làm phí tài nguyên diễn đàn và với những đứa có não mà éo bít nghĩ thì đây k có hứg bắt nhời:))
dĩ hòa vi quý, ko nên văng tục chửi bậy ng ta lại có cớ để nói mình này nọ bạn ah.

hathu08

Active Member
Nhiều chữ quá, mình đọc không hết nổi đoạn cuối :( vấn đề này đã từng được xoáy đi xoáy lại rất nhiều lần trước đây, Bạn Kimthuy20 nói là đã đọc rất nhiều khi đi xin mèo, bạn đã đọc hết chưa (đình đám có topic của Bạn Bizonzon ấy nhỉ :D )

nếu mà giở lại những câu nói của bạn, mình hoàn toàn có thể trả lời bạn từng câu một. nhưng mình chỉ nói mấy cái thôi nhé, còn lại bạn tự nghĩ nhé

- bạn nói bạn biết meomeocool là người ntn sau khi bạn ấy nói bạn ấy nuôi mèo hả? bạn là người đọc không rõ đấy. Bạn ấy nói "đã từng chưa có bé nào", ngoài ra việc này chẳng thể kết luận được một người là ntn cả.

- bạn đánh giá "con mèo mướp" và "cũng tốn 500k/tháng để nuôi nó sao?". Vậy là bạn nông cạn rồi. Mèo nào thì mèo, chi phí ăn uống và cát đều giống nhau. Mèo tây thì phát sinh thêm chi phí vệ sinh thân thể và bệnh tật nhiều hơn thôi (phần lớn là vậy) Bạn meomeocool nói vậy là để nhấn mạnh dù xin 1 con mèo ta cũng khó, cũng cần cam đoan trách nhiệm lớn, huống hồ các bạn định xin mèo tây.

- ngoài ra về vấn đề từ thiện. Mình không tiếc vài trăm, thậm chí 1tr để mang đi từ thiện. Nhưng từ thiện là để cho người khác những cái tối căn bản để Sống. Còn cho con mèo là cho người ta Thỏa Sở Thích, người ta chết vì đói vì lạnh chứ chẳng ai chết vì thiếu con mèo cả (nhất là lại là Thiếu Con Mèo Tây) Nên ngay cả con mèo ta 50k mình cho đi thì cũng phải cân nhắc xem cho ai, như thế nào.

Chính Bạn nên là người suy nghĩ trước khi phát ngôn. Bạn lên 1 diễn đàn yêu mèo, thậm chí yêu mèo phát cuồng, toàn những người tự nhận mình là osin cho mèo. mà bạn nói : Vậy mà bạn lại đi bán hả?bạn bán chính con của bạn để lấy tiền chăm sóc mẹ chúng nó để mẹ chúng nó lại tiếp tục đẻ để bạn bán lấy tiền ha?mình không có khả năng mua chúng vì mình chỉ là sv ko thể bỏ 1 số tiền như thể để mua đc những e mèo tây nhưng chăm sóc thì tại sao ko?nếu ko có khả năng chăm sóc thì mình cũng chẳng xin để về nhà mình các e ý khổ cả.Còn những người không thích mèo thì người ta cũng chẳng xin về để mấy e ý làm người ta bực mình thêm cả Bạn có cân nhắc khi bạn nói ra thì sẽ nhận phản ứng như thế nào không? Chuyện xin mèo vốn là 1 chuyện nhạy cảm, giờ bạn lại lên án những người bán mèo thế thì có phải là bạn đang cố HẠ THẤP GIÁ TRỊ CON MÈO XUỐNG ĐỂ VỪA TẦM XIN CỦA MÌNH không?

Mình đang rất cân nhắc đến chuyện cho Mẫn Mẫn nhà mình. Cân nhắc về điều kiện của người nhận, về tiền vía mình nhận lại. Tiền có đưa cho mình 10tr thì mình cũng tiêu hết trong 1 ngày được, mà 10k thì mình cũng sống hết 1 ngày được. Nhưng mức tiền nào mà để người chủ mới phải thực sự quý trọng nó, phải cân nhắc khi quyết định, và khi nuôi về rồi không thể dễ dàng bán nó đi.
Đứng trong vai trò của một người Đi Cho Mèo, thì mình sẽ không tìm trong những topic xin, vì mình biết mình lập topic cho thì sẽ có rất rất rất nhiều người vào hỏi. Đùa chứ, con mèo tiền triệu, xong mình nuôi vật vã vì nó, đến giờ lại còn phải dáo dác tự đi tìm xem có ai có nhu cầu nhận nuôi nó không á? kiểu như cố tống nó đi ai nhận thì tôi cảm ơn ấy hả?

Lập topic xin là sẽ bị ném đá, cái đấy là chắc chắn. Cái quan trọng là thái độ của bạn như thế nào? bạn sẵn sàng chịu đựng, điềm tĩnh đến đâu để có được 1 con mèo. Thực sự nếu có bạn nào đã lập topic xin mèo rất lâu rồi, trong suốt khoảng thời gian đó tích cóp để chứng minh có điều kiện tốt để nuôi, thì chẳng có lí do gì mình lại không ưu ái bạn đó cả.

Bao Linh 85

Member
Tốn tài nguyên diễn đàn quá, ai đời lại đi nhắn nhủ với cá nhân 1 ng mà k gửi tn riêng cho ng đó,hay comment vô topic đó lun đi, mà làm cái topic thế này??? :))

kimthuy20

mình ko muốn nói nhiều nhưng bạn xem có phải trang này có diễn đàn cho tặng ,xin mèo và 1 diễn đàn là mua bán ko?tại sao nhưng người muốn bán ko vào chô bán?lại đi vào chô cho để xin tiền via này kia?thế chắc ko phải bán hả bạn?tiền vía theo đúng nghĩa tớ đc biết thì do người xin tự cho người bán
thư 2 bạn ko đọc hết lên mới ko biết bạn meomeocool nói mình muốn hỏi các bạn nhé các bạn đã bao giờ đem cho 1 người xa lạ không quen biết 1 số tiền hay 1 thứ gì tương đương 100k trở lên chưa?. Ở đời không ai cho không ai cái gì cả.bạn ấy nói là cho tiền ko nói cho meo bạn ah!
Thứ 3 nữa bạn nói mình lên cân nhắc??????????thế bạn nghĩ xem bạn meomeocool đăng 1 bài ntn gửi lên diễn đàn cho tăng meo thì những người xin mèo nghĩ thế nào?nếu bạn đăng nó ở diễn đàn bán mèo thì đúng minh là ngươi sai nhưng đây là xin,cho,tăng bạn ah!còn mỗi người 1 cách nuôi minh nghĩ bao nhiêu người nuôi mèo ko tốn 500k thì e ý cũng ko bị chết đói được đâu.người ta đã xin về nuôi thì sẽ có khả năng nuôi có cần cm bằng cách đưa tiền vía ko?tại sao ko bảo người xin mèo cho tới thăm e ý để biết đc e ý có được chăm sóc tốt ko?

lululubu

Active Member
Bạn ơi, nói chung trừ trường hợp coi mèo như con vật bình thường, nuôi cho có đủ ăn đủ sống khỏi chết là được, còn thì bọn mình nuôi mèo, cho bé về nhà mới 1 thời gian đều sang thăm, giữ liên lạc với chủ mới để biết tình hình mèo nhà mình như thế nào. Tất nhiên không bỏ ra được 500k nuôi mèo thì con mèo nó đâu có chết đói, nhưng ở nhà mình mình quen cho nó ăn sung uống sướng rồi thì mình không muốn nó phải sang một nhà khác ăn cơm cá cho khỏi chết đói, thế thôi. Mình quen nuôi nó kiểu vậy rồi, nên có muốn tìm chủ cũng là chủ chăm được nó tốt hơn, tử tế hơn mình, còn không chăm được bằng mình mình cho nó đi để nó khổ hơn à? Còn mình cũng gặp nhiều bạn thấy hay hay xin về nuôi, nuôi xong không chăm sóc được để nó bẩn bê bết, lại cho đi chủ khác. Hoặc tệ hơn là mồm mép dẻo quẹo xin về, sau đó đem bán giá cao. Chẳng cái gì chứng minh được là nuôi được thì mới xin cả, bán được giá người ta cũng xin vậy. Gặp nhiều rồi nên tinh thần cảnh giác của người ta cao lên, đòi hỏi điều kiện này kia cũng là đương nhiên thôi.

Còn thôi bạn nghĩ là con mèo nó có giá trị không xứng đáng mấy đồng tiền vía thì tùy, mức độ coi trọng mèo chỉ có như vậy mà đòi người ta tin tưởng giao tận tay thì kể chủ cũng dễ tính quá ha. Trước giờ mình toàn người ta bảo bao nhiêu mình đưa bấy nhiêu, vì đấy là cái giá nhỏ mình trả cho tình yêu của mình, mèo nhà mình không phải là món hàng mà cân nhắc đắt rẻ, nếu cảm thấy không được thì thôi, chứ đừng không đủ điều kiện thì vào nói lọ nói chai. Bạn coi nó là con mèo, bọn mình coi nó là người thân của mình. Nên quan niệm hơi khác nhau, có tranh luận thêm cũng thế thôi. Nói chung bạn meomeocool lúc ấy chướng tai gai mắt 1 số thứ nên có nói hơi cực đoan 1 tẹo, thôi bạn ko thuộc những thành phần xin mèo về cho đẻ/bán lại thì bạn cứ kệ bạn ấy đi ha.

Nezumi

Theo quan điểm cá nhân mình thì bất kì vật gì có linh hồn thì đều có thể kết bạn ( chứ không chỉ riêng pet) Có điều các cụ từ xưa đến nay đã có câu " chọn " bạn" mà chơi"
Có những loại " bạn" chỉ có thể " kính nhi viễn chi" do không " môn đăng hộ đối"
Mình không muốn " kết bạn" mà phải mang trong mình mặc cảm không thể cho tụi nó một cuộc sống sung sướng mà tụi nó đáng được hưởng. Tình yêu là yếu tố quan trọng không thể thiếu nhưng ở cái thời đại không ai sống nổi trong hoàn cảnh " một mái nhà tranh hai trái tim vàng" này thì cũng đừng quá đề cao chủ nghĩa " luyến thượng". Có thực mới vực được đạo mà
Mình nuôi mèo chục năm nay nói không mất đồng nào cho em nó thì hơi oan nhưng cũng chẳng hao tiền tốn của lắm, Mèo ta, ít bệnh, tự biết tìm nguồn cung cấp thực phẩm ( bắt chuột chén tì tì), Giỏi trông nhà, đánh nhau, thông minh>:D<.... Thực sự quá hợp với mấy bạn yêu mèo nhưng không có điều kiện kinh tế như mình
"YÊU BẠN" cùng "giai cấp" vẫn thoải mái đầu óc hơn
Trên đời này chỉ có chuyện hoàng tử nhà giàu rước cô bé lọ lem nhà nghèo về làm sủng vật chứ không có chuyện ngược lại, Đơn giản vì hoàng tử không muốn chịu khổ và thái hậu cũng không chịu để hoàng tử chịu khổ, Đừng vì ích kỉ cá nhân mà khiến các bé " quý tộc" ấy phải chịu khổ nếu các bạn thực sự yêu quý các bé ấy

Thực ra mình không muốn comment topic này chút nào, vì nó quá NHẢM :))

Bạn chủ topic đã đọc hết từng comment trong topic của meomeocool chưa? Bạn đã suy nghĩ tại sao topic đó lên đc 12trang mà vẫn chưa hết độ hot, và cứ cách vài tuần, topic đó lại đc up lên trang 1 không?

Bạn đọc đc đúng bài viết đầu tiên của meomeocool rồi lên cơn tự ái như trẻ con dỗi vặt, lôi 1 mớ suy luận nhảm nhí và thiếu suy nghĩ lên để bôi nhọ và xúc phạm người yêu mèo.

Và thêm nữa, nếu không hài lòng thì bạn comment trực tiếp trong topic đó cho dễ bàn luận đi, tại sao lại phải tạo 1 topic khác? Bạn muốn gây sự chú ý à?

Này, bạn ra ngoài mà ngó xem có bao nhiêu topic xin mèo tây đc ng ta vào để lại thông tin để chọn mèo? Ngoại trừ 1 topic xin mèo tây nổi tiếng nhất là của chị Yến - nickname trên diễn đàn là Bizonzon, chị ấy đã thành công xin được mèo tây - mà không chỉ 1 con nhé! - và không hề nhờ việc "lập topic xin mèo tây", những chú mèo chị ý có đc toàn đc tặng, do chị ý chứng minh đc bản thân là ng yêu mèo, có thể chăm sóc và thương yêu nên chủ mèo không hề tiếc khi tặng cho chị ý. Chứ không phải các bạn nào từ đâu nhảy vào box "tặng cho xin mèo" này, quăng 1 topic xin mèo tây để rồi hằng ngày up lên cao, mới 1 ước mơ vỹ đại là "ngày nào đó đẹp trời có ai lại topic mình, để cho mình 1 con mèo lông xù, màu lông theo yêu cầu, ngoan và không bệnh tật, mà chưa triệt sản mới thích (đại ý là thế!)". Thế thì "chờ sung nó rụng vào mồm nhóe!" :)) đi xin là lập topic chờ ngta vào biếu à?

Xin lỗi bạn nhé, bạn có lớn mà không có khôn, chẳng ai nói rằng mèo là phải ăn trên 500k 1 tháng, hay mèo ăn như người chẳng tốn kém nhiều, họ nuôi thế nào mặc xác họ. Có những nhà tốn tiền triệu chăm con mèo của họ (cho ăn phô mai, trứng, thịt gà luộc, thit lợn thịt bò.... Dùng cát vệ sinh.... Cho đi khám r chữa bệnh....), nhưng có những nhà đơn giản cho ăn cơm cá, đi vệ sinh trong toilet hoặc sân vườn thì k quá tốn kém, những cái đó chẳng nói lên cái gì hết :| đừng có lôi vật chất vào đây cho thêm phần kịch tính :)), bạn nuôi thế nào là việc của bạn, ai soi xét j mà bạn phê phán những ng chăm mèo hơn 500k/1 tháng? Do họ muốn con mèo họ ăn ngon hơn, đc thoải mái hơn thì đó là cái tội à? KHÔNG LIÊN QUAN nhé!

Thêm 1 điều nữa, trước khi phê phán bất kỳ ai, nếu như bạn hiểu rõ đc bản chất vấn đề thì hẵng nói, chứ trên 4rum là chuyện nhỏ, ra ngoài cuộc đời mà như thế thì khó sống lắm :-j chúc vui!

kimthuy20

Minh đã nói ko muôn nói nhiều nếu bạn thấy nham thi ko lên trả lời lại lam j?

kimthuy20

mình đâu có nói mèo là phải ăn trên 500k/tháng đấy là bạn meomeocool nói là bạn ấy nói xin mèo về nuôi mất tầm đấy tiền.còn nếu đã ko thực sự biết có người xin đc mèo tây thì mình cung chăng nói làm j?các bạn có mèo thì vào nói như thế đc sao thế nhưng người ko có mèo đi xin thì bj nói chăng ra gì ha?có cần hạ thấp nhưng người ko có điều kiện để nuôi mèo tây ko?
Bạn nghĩ mình cần nối tiếng ha?nếu bạn cảm thấy như thế thì bạn đừng có tl để cái topic của minh thêm người nữa đi?

ShyFL

Riêng cái việc bạn bảo chăm 1 con mèo mướp mất hơn 500k, tiền đấy thà để mua 1 con mèo lai là đủ để cho bạn vào danh sách đen không bao giờ đủ tư cách để cho mèo rồi.
Bạn cứ đi làm hùng hục, mua được con mèo 5-7 triệu, chăm bẵm nó hàng năm trời, nó đẻ ra 1 đàn mèo bé bé xinh xinh. Bạn chăm đàn bé bé xinh xinh hàng ngày, ngắm nó chạy nhảy đùa giỡn hàng ngày, xong rồi 2 tháng sau bạn đem cho không 1 người không quen biết??? Bạn làm được hẵng nói nha.
Giả dụ bạn "tốt bụng" đem cho thật, xong hôm sau bạn thấy cục cưng của bạn trên 1 topic ở box Rao vặt, cảm giác của bạn như thế nào?
Hoặc 1 ngày đẹp trời bạn sang nhà người ta thăm mèo của bạn thấy nó ốm đau bệnh tật dặt dẹo mà không ai thèm chăm vì ... nó chỉ là CON MÈO thôi.
Hoặc người ta bỏ đói nó để nó bắt chuột cho giỏi.
CẢM GIÁC CỦA BẠN NHƯ THẾ NÀO?

Forum này không hiếm những người tặng mèo của họ( vì 1 lý do bất đắc dĩ nào đó ) nhưng, để được người ta cho bạn phải chứng minh được mình. Không chứng mình được thì là lỗi tại bạn chứ tại ai? Cái gì cũng có giá của nó cả, nằm chờ sung rụng thì cứ nằm chờ đi nhé, cứt chim nó rơi vào mồm thì đừng kêu.

Vậy thôi.

meomeocool

Member
thôi mọi người vào đọc rồi thôi đừng cmt nữa lại thành hot topic đâm ra mình tự nhiên nổi tiếng thì ngại quá =;

Bao Linh 85

Member
Mình thấy ở ngay chính topic kia của meomeo có nhìu bạn còn chưa thông đc nội dung nên mới gây tranh cãi như vậy,nay làm qua topic này đây liệu có còn đi đúng nội dung vấn đề?
Giờ lại bàn luận giá tiền nui mèo thì hơi lạc đề rồi,vì cái đó tùy nhà,mỗi nhà mỗi cảnh,k thể dựa vào bản thân mình mà áp đặt ng khác cg vậy.như nhà có tiền k nên nghĩ rằng k thể nui mèo với chỉ chừng ấy số tiền ít ỏi đó. Còn nhà bình dân thì k thể ngĩ với số tiền như vậy nui mình còn đc huống gì là mèo. Vd thực tế,1 ng ăn sáng 1 gói mì 3k cg thấy no,nhg có ng ăn sáng chén súp bào ngư gần 400k vẫn chưa thấy no.nên ở vị trí của mình k thể cho là ngta nói sai,nói k đúng or nói xạo đc.nên k thể bàn luận về giá tiền nui mèo bnhiu mới đúng

Tựa đề topic kia ghi rất rõ " gửi nhg bạn có ý định LẬP TOPIC XIN mèo" chứ k quơ đũa cả nắm nhg bạn đã, sắp và sẽ xin mèo 1 cák THẬT LÒNG VÀ CHỦ ĐỘNG
Vì lí do cá nhân các bạn mún xin mèo,bạn hãy dạo quanh các topic tặng,chủ động gọi đt ngay cho ngta,vì phàm cái j mình mún,mình thík mình phải làm lìn và ngay chứ,hà cớ j phải để lại sđt cho ngta phải gọi cho bạn báo còn mèo or k àh?vậy thì sự chân thành mún có 1 con mèo ở đâu nào?

Hay k riêng j nhg topic ở dđàn này còn có rất nhìu nhg nơi khác có các hội từ thiện cứu các bé mèo bị bỏ rơi, sao k thấy các bạn đá động j tới, các bạn k tới đó để thăm các bé rồi chọn cho mình 1 bé vừa ý? Hay các bạn nghĩ nhg bé mèo đó xấu xí và bệnh tật? K xấu xí và bệnh tật sao đc,khi các bé đã bị bỏ rơi mà,sao bạn k mang về chăm sóc lại cho các bé đc xinh đẹp và khỏe mạnh? Vì các bé có đc khỏe mạnh hay bệnh tật , xinh đẹp hay xấu xí cg do cák chúng ta chăm sóc chúng mà ra các bạn àh!

Và Topic đó nói thêm về các bạn " đã xin xôi còn xin xôi gấc" . Nếu các bạn không chọn nhg cák ở trên mình nói để xin mèo mà đi lập topic xin,ok,k ai nói và đc quyền nói,vì có box xin,cho,tặng để làm quái gì? Nhưng ngta sẽ nhìn vào cák các bạn xin.
Phàm đã yêu mèo,mún có mèo,thík nui mèo,cuồng mèo...nay k mất tiền mà có ng mang tặng đáng lẻ phải mừng và mang ơn ngta k hết, cho dù bé mèo đó k đc như ý nhg có qtrong k vẻ bề ngoài của bé? Hả? các bạn lại yêu cầu bé phải thế này thế nọ,phải ngoan,bít đi vs đúng chỗ......cho xem cái hình càng tốt,xin lỗi,xem hình làm gì v? Đẹp thì bạn nhận còn k vừa mắt thì thôi àh, ơ hay,yêu mèo là thế đấy àh? còn bạn lại chỉ mún có mèo chứ k mún dạy dỗ bảo bang bé àh, mún bé mới về nhà mà đã tự bít điều,ngoan ngoãn,vâng lời,đi sv đúng chỗ k cần các bạn dạy àh? Xin lỗi bạn mới vào nhà ngta hay hàng quán bạn bít cái tolet nằm đâu để tự đi đúng vào đấy k hả?

Đấy theo như mình hiểu đc cái thông điệp của topic đó là như vậy đó,và chỉ mún nhắn nhủ với nhg bạn quá tham lam và thụ động,thụ động 1 cák chây lười,nhớt thây.đi xin mèo mà k hề cho ngta thấy đc sự chân thành,chủ độg,sự quan tâm mún có đc mèo của mình,Thì làm sao ng tặng thấy đc tấm lòng yêu mèo của bạn

Còn ai k phải là nhg hạng ng như vậy thì thôi,sao các bạn đọc xong topic k hiểu thấu đc vấn đề cứ cho là đang nói mình,vì đã và sắp xin mèo rùi nhảy dựng lên cho mệt vậy hông bít!

Ai có ý định xin mèo,các bạn hãy ghé qua các tổ chức nhân đạo nhận nui các bé mèo bị bỏ rơi dùm đi,tội nghiệp các bé lắm!