• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gởi các bạn đang có dự định lập topic xin mèo!

nguyenthuy

Member
Thật tình mình ko muốn đâu nhưng đành phải cho thêm 1 cái cm để cái topic này lên đầu. Tại vì dạo gần đây mình bị ức chế vô cùng vô cùng vô cùng với mấy bạn đi xin mèo. Tớ CHƯA BAO GIỜ phản đối việc đi xin mèo, kể cả là tây hay ta. Nhưng thấy vô cùng ngứa mắt cái thể loại thấy đăng cho mèo là nhảy vào xin. Mà kể cũng nực cười, có mỗi cái việc nhỏ như con thỏ, chỉ mất thêm 5p là đọc lại topic của người ta, thậm chí chỉ là mấy trang cuối, mấy cái cm cuối cùng thôi để biết mèo đã được nhận hay chưa các bạn ấy cũng ko làm đc. Đùa chứ cái kiểu ngồi chờ sung rụng vào mồm này thì còn lâu nhé.
Đi xin mèo, ngta đã để lại số điện thoại rành rành ra đấy còn giả như ko nhìn thấy. Còn bảo ngta liên lạc với mình. Tiền điện thoại mà cũng tiếc. Thế thì sau này có khi tiền chăm mèo cũng chẳng dám bỏ ra.

Mình viết dòng này trong lúc tâm trạng ko tốt. Có thể đụng chạm phải 1 số người. Hy vọng là những người đó hiểu được những gì mính nói. :-??

Phu Dung

Moderator
Mình chả bao giờ xin mèo cả, dù mình hoàn toàn có thể xin được những con mèo giống ngoại đẹp đẽ. 5/6 con mèo nhà mình là mèo mình nhặt ngoài đường về, con còn lại là của một người bạn gửi vô thời hạn. Mình nghĩ một con mèo lang thang cơ nhỡ tìm được 1 mái ấm nó sẽ hạnh phúc gấp trăm lần những con mèo chăn êm nệm ấm tìm được chủ tốt.

Đối với mình mèo màu gì, giống gì chả quan trọng, chỉ cần là nó thuộc loài mèo là đủ rồi.

Amateur_

Member
Chả hiểu sao mình gét nhất lôi mác học sinh với sinh viên ra đi xin mèo xin chó ! =]]

Vu Tu Van

Co nguoi no nguoi kia, dau phai ai cung deu co muc dich xau dau. Toi da dang tin tim meo, xin meo, tham chi mua meo tren nay do thoi ma chua kiem duoc em meo nao ca, toi khong quan trong meo tay meo ta, meo xau meo dep, toi thich nuoi meo, yeu meo, em nao doi voi toi toi cung yeu qui ca. Chuc nhung nguoi yeu meo 1 ngay vui! :)

Co nguoi no nguoi kia, dau phai ai cung deu co muc dich xau dau. Toi da dang tin tim meo, xin meo, tham chi mua meo tren nay do thoi ma chua kiem duoc em meo nao ca, toi khong quan trong meo tay meo ta, meo xau meo dep, toi thich nuoi meo, yeu meo, em nao doi voi toi toi cung yeu qui ca. Chuc nhung nguoi yeu meo 1 ngay vui! :)
Ý của họ không phải là họ ghét những người xin mèo với mục đích xấu, họ ghét những người thấy topic mèo tây là hớn lên (kể cả topic đó đã đc tặng xong) mà không đọc từ trang 1 đến trang cuối (các bài viết có đề cập tới việc liên lạc), tớ thấy vài topic bạn comment xin mèo rồi, nhưng cậu không đọc kỹ nên không biết mèo đã đc tặng, bởi những người như bạn nên mới có cái topic thế này đc tạo ra đấy :)

Topic bay lên nào ^^ nhiều bạn vẫn cứ comment vào những topic mèo đã đc tặng để xin :))

Các bạn trình bày hoàn cảnh rõ dài mà không thèm đọc những comment ở trang cuối ~_~ k biết bao giờ hết cái nạn "xin mèo mà không tìm hiểu xem mèo đã tặng hay chưa" ...

chumnho

Thật ra hôm nay đọc được những dòng các bạn viết trong này mà mình thấy rất tâm huyết dường như tất cả những gì mình suy nghĩ các bạn đều nói hộ mình ấy. Mình cũng chưa bao giờ đi xin mèo cả, hầu hết số mèo mình có được đều là thu lượm từ những quán tiểu hổ, mèo vô gia cư hoặc những bé mà bạn bè không thể nuôi được đem đến.Khi thu lượm về nhiều quá thì các bé mèo lại đẻ ra và khi không có đủ thời gian để chăm hết các em thì phải đem tặng lại. Lúc đó mới nảy sinh ra quá nhiều vấn đề. Nếu bạn cảm thấy ko an toàn cho mèo của mình mà ko đem cho thì sẽ bị nói là chảnh, là tự tin quá, là vì 1 con mèo mà ko tôn trọng người. Ôi cái sự yêu mèo mình thiết nghĩ là còn lắm gian truân...

lonely29

Member
Thật ra hôm nay đọc được những dòng các bạn viết trong này mà mình thấy rất tâm huyết dường như tất cả những gì mình suy nghĩ các bạn đều nói hộ mình ấy. Mình cũng chưa bao giờ đi xin mèo cả, hầu hết số mèo mình có được đều là thu lượm từ những quán tiểu hổ, mèo vô gia cư hoặc những bé mà bạn bè không thể nuôi được đem đến.Khi thu lượm về nhiều quá thì các bé mèo lại đẻ ra và khi không có đủ thời gian để chăm hết các em thì phải đem tặng lại. Lúc đó mới nảy sinh ra quá nhiều vấn đề. Nếu bạn cảm thấy ko an toàn cho mèo của mình mà ko đem cho thì sẽ bị nói là chảnh, là tự tin quá, là vì 1 con mèo mà ko tôn trọng người. Ôi cái sự yêu mèo mình thiết nghĩ là còn lắm gian truân...
Hix, mình chẳng xin mèo tây hay mèo lai gì mà sáng nay có bạn mang 2 bé mèo tây đến, tất nhiên chúng nó bị tật, người ta bỏ rơi. Kể với 1 bà chị, bà ấy nhao nhao lên đòi nuôi 1 đứa ( trước đó bà ấy đã đòi nuôi 1 bé mướp bị bỏ rơi mình mang về, khen nó ngoan nọ kia, giờ mình bảo có 2 bé kia lại chê bé mướp đanh đá, hư, nuôi bẩn, hôi, phải mang về quê ... nuôi mèo tây ngoan, sạch...) Mình nản luôn, chẳng cho, kết quả là giờ bà ấy cạch mặt mình luôn :-?? Ai dám đưa chứ, đưa rùi người ta có chữa bệnh cho chúng nó cẩn thận không, mang về thì dễ chứ chăm sóc chữa bệnh thì chẳng dễ chút nào.
Nhìn 2 bé yêu quá mình cũng chẳng nỡ giao cho mấy người như thế!

phenmaleat

Active Member
Mèo nhà anh đẻ lứa này là lứa thứ 4 rồi. Chờ các nhóc con cai sữa là anh sẽ cho bé mèo mẹ nhà anh đi triệt sản.Đẻ nhiều làm mèo yếu đi nhiều đó.
Tớ thấy linh bảo là mèo đẻ nhiều sẽ làm giảm tuổi thọ của mèo mẹ đó

Em có 1 điều ước nhỏ nhoi là mod thêm cái chức năng tự close đc topic khi xong việc :( vì hình như nhiều topic đã nói "close topic" mà vẫn nhiều bạn nhảy vào comment -> topic vẫn không thể chìm đc...

Và mong các bạn đọc thật kỹ topic này để hiểu đc sự ức chế của những người theo dõi box "tặng cho xin mèo"...

@@ sở thích vào box này ngắm mèo tan tành rồi, giờ đa phần thấy nhiều comment khó chịu :( (giá như topic này đc đính lên mục chú ý... Để các bạn đang có ý định xin mèo sẽ nghĩ đc kỹ hơn trước khi bấm nút "gửi bài")

[alex]

Member
Đọc Thead của meomeocool xong mà mình thấy tâm đắc vô cùng, nó đã giải tỏa được phần nào bức xúc của mình khi đọc được những topic xin mèo tây, mèo lai... Mình cũng rơi vào cái tình trạng cho mèo hơn 1 năm rồi mà vẫn có người gọi điện tới .... xin mèo, thậm chí là nhắn tin lúc... 1h sáng. Theo mình, để hạn chế tình trạng này 1 các triệt để thì chỉ cần Mod ra tay là xong hết.

1. Close topic sau khi đã cho các bé về nhà mới ( bạn chủ Thead post 1 bài thông báo mèo đã về nhà mới và yêu cầu mod Close topic lại ). Xong, khỏi đào mồ nhé ! Sau khoảng 3 - 6 tháng là có thể xóa topic đó đi cho khỏi nặng diễn đàn :D

2. Phân quyền cho những mem mới đăng ký, chưa được phép lập topic mới khi chưa đủ 1 số lượng bài post nhất định, điều này sẽ hạn chế được những nick chỉ đăng ký 1 lần vào xin mèo rồi ... mất hút ( vấn đề này Mod ý kiến lên Admin mình nghĩ chắc hok khó )

Chỉ cần làm 2 việc này thôi, đảm bảo 1 thời gian sau là hết tình trạng xin mèo kiểu này. Hy vọng các Mod xem xét ^^!

Mèo nhà mình (và chắc chắn là nhiều nhiều nhà nữa) ăn cung không dưới 600k/đứa/tháng đâu bạn ạ. Mình biết có đứa bạn, nuôi mèo ta thôi mà 1 tháng cũng đã ăn từng ấy...
Quan trọng là bạn quan tâm ở mức nào thôi ^^, bạn Heo Khựa ạ ^^

duy.anh

Member
Mình cũng thích vào box này để ngắm mèo ^^
Mình đồng ý với việc Mod để các bạn tự close topic sau khi tặng mèo, hoặc sẽ có 1 topic để request, mỗi lần tặng mèo xong các bạn có thể vào request để mod close hộ.

Còn việc phân quyền cho mem mới như [alex] nói thì cũng được thôi, nhưng thế sẽ xảy ra hiện tượng các bạn đi spam topic khác cho đủ bài để xin mèo. Với cả có nhiều người chỉ lên 4r để ngắm mèo chứ ko post bài, mình có 1 nick khác từ hồi nuôi mèo cũ, chỉ hay lên vietpet đọc các bài về chăm sóc sk mèo và xem mèo nhà các bạn, bây giờ mới nuôi thêm em nữa thì mới ham hố post bài.

Mèo nhà mình 2 bữa 1 ngày, ăn canin và đồ tươi. Nuôi trong nhà nên phải dùng cát cho hút mùi, 1 tháng cũng tốn kém tầm 400-500k cho 1 em nó rồi. Đấy là chưa kể đồ chơi với chuồng trại cho bọn nó mình chủ yếu tự làm. Rồi còn tiêm phòng, tẩy giun, mua vitamin, đi khám bsi mỗi lần ốm nữa. Nói chung nuôi mèo tốn bao nhiêu tiền là do khả năng tài chính của mỗi người bạn ah. Ví dụ bây giờ mình đi làm được 15tr/tháng, thì mình có quyền tiêu vặt 5tr/tháng, mình xấu hay đẹp gì thì bố mẹ cũng muốn mình được ăn ngon mặc sướng, bố mẹ mình gả mình đi cũng sẽ mong nhà người ta có điều kiện để mình đỡ khổ. Bạn ko thể nói mình ăn gì mà lắm thế, chả khác gì lợn, hay trừ khi bố mẹ mình thuê osin nuôi mình. Tuy nhiên mình chỉ nói là nó tuỳ thuộc vào khả năng tài chính, còn nếu bạn ko bỏ ra ngần đấy tiền 1 tháng thì cũng ko ai phán xét là bạn ko thương yêu mèo của bạn cả.

Mình lấy ví dụ thế cho bạn dễ hiểu, và thông cảm cho những bạn nuôi mèo, đem cho đi như vậy người ta cũng ko đành lòng đâu.

Mr_Lâm

Member
Mình cũng thích vào box này để ngắm mèo ^^
Mình đồng ý với việc Mod để các bạn tự close topic sau khi tặng mèo, hoặc sẽ có 1 topic để request, mỗi lần tặng mèo xong các bạn có thể vào request để mod close hộ.

Còn việc phân quyền cho mem mới như [alex] nói thì cũng được thôi, nhưng thế sẽ xảy ra hiện tượng các bạn đi spam topic khác cho đủ bài để xin mèo. Với cả có nhiều người chỉ lên 4r để ngắm mèo chứ ko post bài, mình có 1 nick khác từ hồi nuôi mèo cũ, chỉ hay lên vietpet đọc các bài về chăm sóc sk mèo và xem mèo nhà các bạn, bây giờ mới nuôi thêm em nữa thì mới ham hố post bài.

Mèo nhà mình 2 bữa 1 ngày, ăn canin và đồ tươi. Nuôi trong nhà nên phải dùng cát cho hút mùi, 1 tháng cũng tốn kém tầm 400-500k cho 1 em nó rồi. Đấy là chưa kể đồ chơi với chuồng trại cho bọn nó mình chủ yếu tự làm. Rồi còn tiêm phòng, tẩy giun, mua vitamin, đi khám bsi mỗi lần ốm nữa. Nói chung nuôi mèo tốn bao nhiêu tiền là do khả năng tài chính của mỗi người bạn ah. Ví dụ bây giờ mình đi làm được 15tr/tháng, thì mình có quyền tiêu vặt 5tr/tháng, mình xấu hay đẹp gì thì bố mẹ cũng muốn mình được ăn ngon mặc sướng, bố mẹ mình gả mình đi cũng sẽ mong nhà người ta có điều kiện để mình đỡ khổ. Bạn ko thể nói mình ăn gì mà lắm thế, chả khác gì lợn, hay trừ khi bố mẹ mình thuê osin nuôi mình. Tuy nhiên mình chỉ nói là nó tuỳ thuộc vào khả năng tài chính, còn nếu bạn ko bỏ ra ngần đấy tiền 1 tháng thì cũng ko ai phán xét là bạn ko thương yêu mèo của bạn cả.

Mình lấy ví dụ thế cho bạn dễ hiểu, và thông cảm cho những bạn nuôi mèo, đem cho đi như vậy người ta cũng ko đành lòng đâu.
quá hay.đúng là phong thái của một người đã trưởng thành :D

tuan1993

Member
Quá đen cho đội bán len :-j
Ma mới bị các ma cũ bắt nạt :-j , lấy tí giá trị từ mấy con mèo để đả kích người khác :))
Thôi,chán kiểu này rồi,thấy người ta lập topic xin mèo là khó chịu à,cái mục này lập ra để làm gì,làm tượng à,nếu thấy mèo các bạn là vua thì nên giữ lại chứ đừng đem cho
Ngứa họng =))

Mình thắc mắc thế này, forum của vietpet cho phép mình tự edit post mà, sau khi cho mèo xong mình có thể xóa hết thông tin liên lạc hay thông báo mèo đã được cho vào bài post đầu. Hay là forum không cho phép edit bài đầu tiên?

Linhmu_93

Active Member
Mình thắc mắc thế này, forum của vietpet cho phép mình tự edit post mà, sau khi cho mèo xong mình có thể xóa hết thông tin liên lạc hay thông báo mèo đã được cho vào bài post đầu. Hay là forum không cho phép edit bài đầu tiên?
Sau 24h là k edit được bài nữa Dragon ạ! YTC thì cho phép sửa bất cứ lúc nào, có thể close topic sau khi giao dịch xong nữa!