• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Gấp] Nhờ tiền bối trợ giúp kinh nghiệm mua cún

bi.lupin

Như tiêu đề trên, em đang chuẩn bị mua 1 chú cún con, theo dự định e muốn mua 1 em chó Nhật. Nhưng qua các diễn đàn em thấy nếu mình không biết cách mua sẽ mua phải 1 em ốm yếu và bệnh tật, mà nếu như vậy thì nuôi làm chi nữa.
Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm mua chó như thế nào để biết là chó khỏe bằng cách nhìn bề ngoài? Khi mua cần kiểm tra những chỗ nào? Và những thứ khác có thể em chưa biết thì các bác chri dẫn luôn cho em ạ
Vì em chưa nuôi chó bao giờ nên k rõ lắm về khoản này.
Nhân tiện em thấy các bác bán chó hay ghi là đã tẩy giun và có sổ khám sức khỏe là sao ạ? Nếu mình mua chó ngoài cửa hàng thì có sổ không hay mình phải tự đến viện làm? 1 em chó phải khám hoặc tiêm phòng, tẩy giun bao nhiêu lần 1 năm ạ? Và kinh phí như thế nào ạ???
Các bác thông cảm em chưa biết gì nên hỏi hơi nhiều ạ ^^ bác nào biết câu nào thì trả lời giúp em câu đấy cũng đc ạ ^^
Cảm ơn các bác trước hihi

denilanguyen

Theo mình nếu bạn thích chó Nhật thì nên rất cẩn thận. Nhớ là tuyệt đối không được mua ở các cửa hàng (Hoàng Hoa Thám, Hồng Mai nếu ở HN) vì ở đó mầm bệnh rất nhiều lại lưu cữu lâu năm. Nhà mình đã mất Louis (buồn mất cả tháng trời) cũng vì mua ở HHT đấy, họ bơm thuốc tăng lực cho nó, nhưng về nhà một cái là phát bệnh care rất yếu (chó Nhật vốn cũng đã yếu sẵn rồi), chữa được care thì nó lại bị viêm phổi, nói chung là bệnh tùm lum ý :((

Bạn lên diễn đàn xem nhà ai có chó đẻ thì mua, nhớ là nhìn xem mắt có bị tèm lem không, mũi có chảy nước mũi không, cửa sau có khô không, đi phân lỏng hay bt, tẩy giun chưa, tiêm phòng chưa ( tẩy giun và tiêm phòng cực kì quan trọng, lúc mua Louis về tẩy giun mà giun ra nhiều quá trời)

Có chút ít chia sẻ để bạn tham khảo, đừng để mất em nó như Louis nhà mình :((

bi.lupin

cảm ơn bạn nhiều nhé ^^ mình chưa có kinh nghiệm nuôi động vật gì nên lơ mơ lắm, may có bạn nhắc k thì mình cũng ra Hồng Mai tậu 1 em :-ss thật sự cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho mình ^^