• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gà rừng châu phi nhà tuanphuthai

tuanphuthai

Active Member
Do đã nhiều lần chén thịt mấy chú gà rừng châu phi (dân ta gọi gà sao hay gà trĩ) ngon quá, mê mẩn quá liền nhờ người kiếm ít nuôi chơi. Cậu nhân viên cùng phòng bạo tay bốc cả đàn 50 chú cho mình. Khi về đọc kỹ tài liệu về giống gà này hoảng quá vì nó có thể bay tốt như chim. Sợ nuôi nó lớn lỡ nó bay mất thì lại như " bờm chăn vịt trời" nên đã sang tay tặng lại bố vợ 30 con, còn lại nuôi 20 con.
Đàn này nở và bắt về hôm 21/6/2010. Khi mới về thì bé xíu nhưng ăn khỏe vô địch, đến nay đúng 10 ngày mà lông cánh đã mọc khá nhiều. Đây là hình ảnh của lũ gà này.

tuanphuthai

Active Member
Mấy chú gà này nuôi làm cảnh thì đẹp, nuôi lấy thịt thì thịt có giá trị dinh dưỡng rất cao. Em nuôi thấy bọn này lớn nhanh lắm, nhanh hơn cả gà ta ý. Có bác nào đang nuôi thì tham gia cho vui nhé.

tuanphuthai

Active Member
Mình cập nhật hình ảnh đàn gà nhà mình. Ảnh chụp hôm 4/7 tức sau khi được 13 ngày tuổi. Lúc này gà đã bay được khá xa rồi.

tuanphuthai

Active Member
Lũ gà này khá nhút nhát lên không thể chụp khi chúng bình thường được. Mà toàn co cụm lại mỗi khi mình thò máy ảnh vào lồng để chụp.

iuuuui

Member
hehe, mình đã từng nuôi loại này rồi, đẻ nhiều như gà ta, thịt mà nấu cháo hay lẩu thì ngon vô địch. Tuanphuthai cho hỏi giá một em bây giờ bao nhiêu vậy?

gàsiêunhân

Active Member
Thế này thì vụ cổ gà cho dob không cần phải lăn tăn nữa rồi, thích quá

tuanphuthai

Active Member
hehe, mình đã từng nuôi loại này rồi, đẻ nhiều như gà ta, thịt mà nấu cháo hay lẩu thì ngon vô địch. Tuanphuthai cho hỏi giá một em bây giờ bao nhiêu vậy?
Giá gà con rẻ thôi bác Thông à. Tương đương bát phở thôi. Loại này hay ăn chóng lớn, chịu nóng rất tốt. Mấy hôm nay trời nóng thế gà ta, gà Đông cảo xõa cánh há mồm vì nóng nhưng mấy chú gà con này dù để trong nhà lợp fibro rất nóng nhưng vẫn chạy nhảy bình thường, không có biểu hiện gì là bị nóng bức cả.
Em toàn dùng luộc và nướng lên không biết lẩu và cháo ăn ra sao. Loại này thịt hơi thâm xám nhưng xương nhỏ, cứng và thịt thì đậm đà thơm ngon không loại gà ta nào sánh được kể cả khi nuôi nhốt bằng cám chế biến sẵn. Đúng là họ nhà công, trĩ có khác.

tuanphuthai

Active Member
Để mình hỏi xem đâu có đã nhé. Mình nhờ người khác mà. Hình như mạn Đông Anh nhà mình cũng có

Namir

Member
Thanks bạn, gà này mình biết ở gần Nội Bài có cái trại nuôi nhiều nhưng xa quá, ngại đi lắm, nhà mình ở ngã tư vọng cơ...

tuanphuthai

Active Member
Nếu ở nội thành bạn đến trung tâm giống gia cầm Thụy Phương có bán đấy. Chắc giá đắt hơn mua ở các trại tư nhân (vì quản lý kém hơn mà==>giá thành giống chắc cao hơn).

tuanphuthai

Active Member
Bọn này la hét chắc vui tai lắm nhỉ...........
Bình thường thôi bác Thông ơi, chỉ khi nó cao hứng bay 1 đoạn hay chạy từ đầu vườn ra cuối vườn nó mới kêu 1 chút. Gà nhà em nuôi thả tự do nên không kêu như nuôi nhốt chuồng (đông đúc quá) với số lượng lớn.
Em mới kiếm được 3 chú loại này tầm trên 2 kg 1 con định Chủ Nhật này sẽ xử tử có rảnh mời bác lên em thưởng thức nhé.:nailbitting::nailbitting::nailbitting:

nuôi loại này phiền nhất là tiếng kêu quá lớn. Hàng xóm em nuôi có mấy con mà đã rộn ràng...

anhhv

bac cho em hỏi bác có để giống gà này và gà đông cao không nhỉ?em ở Nghê an

Bác cho em hỏi ở Hà Nội có chợ nào bán gà này không ạ.Nghe bác tả thịt nó mà thèm quá.Hehe

bocau hanoi

Member
Mấy chú gà này nuôi làm cảnh thì đẹp, nuôi lấy thịt thì thịt có giá trị dinh dưỡng rất cao. Em nuôi thấy bọn này lớn nhanh lắm, nhanh hơn cả gà ta ý. Có bác nào đang nuôi thì tham gia cho vui nhé.

đàn này đông đấy Bác nhỉ. em nuôi có 3 con thôi mà Hàng xóm đã kêu trời rồi vì khi chúng lớn thì có tiếng kêu rất to như bị ai Trọc tiết vậy,nhất là khi cả đàn cùng nhau hợp sướng thì....phải mang gạch ra ném mới chịu thôi.Nhưng quả là thịt chúng ngon,bắt chúng cũng khó vì bay tốt gần như chim nhưng Hiền lành toàn bị Bồ câu nhà mình bắt nạt:D