• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Fox hươu- Cặp đôi hoàn hảo của tôi

nguyensang73

Hôm nay, rảnh rỗi show 2 em nhà mình lên khoe với cả nhà nhé!

KiKi- 1,5 tuổi

KiKi

LuLu- bé gái, 5 tháng tuổi

LuLu- bé háu ăn nên hơi béo
Cám ơn các bạn đã xem!

ipethn

Member
Nhìn cún rất đáng yêu nhưng bác chủ thớt cũng đặt title giật gân quá rồi... vài ý kiến nho nhỏ góp vui cho các cháu chóng nhớn ... về bé lulu thôi nhé còn kiki thì khỏi bàn vì chất lông và mầu sắc ko đc rõ ràng cho lắm .... về lulu thì nhà em cũng hiện tại nuôi 1 em nhìn em lulu này tương lai dễ 5kg nếu cho ăn uống bt ..còn cái tên phốc hươu thì bác nên tham khảo lại vì em nghĩ đây ko phải là phốc hươu .vài lời góp ý chân thành .. chúc cún khỏe mạnh :-h

nguyensang73

Cảm ơn bạn Ipethn đã nhận xét! tiện đây, nhờ bạn chỉ giúp xem chó của mình thuộc giống gì vậy? Nó có cái tên nào được Việt hóa, gần gũi, dễ hiểu để gọi không?

ipethn

Member
Theo như sự hiểu biết hạn chế thì lulu nhà bạn nên gọi cái tên Miniature Pinscher thì đúng hơn .. bạn cứ vô google thần chưởng search tên đó ra mọi thứ sẽ sáng tỏ chứ mình cũng ko muốn có tranh cãi hay có 1 điều gì đó sai lệch .. chả qua thấy nó có gì đó ko đúng nên bình luận .. vì cân nặng và chiều cao của em ý đúng dáng minpin hơn còn về phốc hươu thì theo mình thấy đa số là cẳng gà tai giấy chứ k lực lưỡng như em lulu này ^^! .. Gửi lời chào thân ái đến bạn và cún =;

nguyensang73

Mình nhất trí với Ipethn nếu gọi rạch ròi thì bé lulu là Miniature Pinscher, thế còn bé kiki không xác định rõ ràng được nguồn gốc này có thể gọi là Fox hươu không hả bạn? và về sau con của kiki+ lulu cũng có thể gọi là Fox hươu được không? Vì theo tôi hiểu Fox hươu ở ta cũng là do những giống chó nhỏ lai tạo ra thôi mà! Đa tạ Ipethn chỉ giáo nhé!
Nguyensang.

ipethn

Member
Mình cũng chỉ mới chơi và tham khảo 1 ít về những dòng này thôi chứ đâu dám cao siêu gì đâu .. dù cún của bạn có là gì thì nó vẫn là cún mà bạn thương yêu đúng ko ?? đâu phải bởi nó k phải là phốc hươu thì mới đc yêu thương ^^! Chính cái suy luận mà cho con này lai với con khác như bạn nói .. thành thử ra giờ có nhiều giống chó chả biết nó là giống gì mà rất nhiều top đã có những tranh luận rất gay gắt .. Tất nhiên là có 1 chú minpin thuần chủng là sẽ hiếm nhưng có những con sát với tiêu chuẩn như thế thì hãy chịu khó tìm 1 chú minpin cũng tương đương mà cho Phối nhé .. thân chào toàn thể gia đình bạn =;

LYLA

Member
Mình cũng chỉ mới chơi và tham khảo 1 ít về những dòng này thôi chứ đâu dám cao siêu gì đâu .. dù cún của bạn có là gì thì nó vẫn là cún mà bạn thương yêu đúng ko ?? đâu phải bởi nó k phải là phốc hươu thì mới đc yêu thương ^^! Chính cái suy luận mà cho con này lai với con khác như bạn nói .. thành thử ra giờ có nhiều giống chó chả biết nó là giống gì mà rất nhiều top đã có những tranh luận rất gay gắt .. Tất nhiên là có 1 chú minpin thuần chủng là sẽ hiếm nhưng có những con sát với tiêu chuẩn như thế thì hãy chịu khó tìm 1 chú minpin cũng tương đương mà cho Phối nhé .. thân chào toàn thể gia đình bạn =;
Bạn Ipet nhận xét và trả lời quá hay.
Hãy cho giống chó nhỏ cẳng gà tai giấy ở Việt Nam một cái tên Việt Nam là Phốc Hươu.
Các giống chó nổi tiếng trên thế giới cũng là do lai tạo từ nhiều giống chó khác nhau mà ra. Chúng nổi tiếng vì đẹp, được tạo ra từ lâu đời và có thể được quốc gia đó quảng bá tạo nên tên tuổi.
Cảm ơn các bạn.

nguyensang73

Chào các bạn!
Như thế nào mới là : "Cẳng gà, tai giấy" cũng phải bàn loạn thêm nhiều đấy nhỉ!
Nguyensang

ipethn

Member
Chào các bạn!
Như thế nào mới là : "Cẳng gà, tai giấy" cũng phải bàn loạn thêm nhiều đấy nhỉ!
Nguyensang
:)) Định k cm nhưng cứ ngứa tay khi nghe những câu hỏi như thế này hê hê ,, thôi thì có chút chia sẻ với bác này vậy.. bạn hỏi thế nào mới là : Cẳng gà , Tai giấy : đúng k ??? thì cái tên đã nói lên tất cả rồi ko còn gì trả lời nữa :))

nguyensang73

Chú minpin đực của Khogaibiet hùng dũng quá nhỉ!
Đề nghị Ipethn gửi tặng cho mọi người mấy tấm hình về minpin của bạn đi!
Thanks!

ipethn

Member
Chú minpin đực của Khogaibiet hùng dũng quá nhỉ!
Đề nghị Ipethn gửi tặng cho mọi người mấy tấm hình về minpin của bạn đi!
Thanks!
Thông cảm nhé nguyensang73 mình đang đợi các cháu ý nhớn .. lứa trước đã để cho những anh em cũng đam mê minpin rồi .. phải đợi vài tháng nữa rồi khoe cả nhà luôn . thân chào :)