• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

fox hươu 3 tháng thuần chủng 100%

_xicalo_

Member
a ơi cho em xin ít lí do thuần chuẩn 100% và a thúc canxi cho bé ah mà sao 3 tháng đã đựng gần hết 2 tai thế bọn này tầm 5 6 tháng mới đựng hết đúng k nhỉ

gapro

Member
Nói 3 tháng thì hơi quá thực ra giờ em được tầm 4t rùi. fox hươu thuần chủng bé lắm bạn bố mẹ của bé cũng chỉ tầm hơn 2kg 1 chút thôi nên tuổi trưởng thành của nó sẽ ngắn hơn các dòng chó to 1 chút. Thường thì fox hươu giờ hay lai minpin lắm nên sẽ to hơn vì mipin trưởng thành chuẩn giống tầm 4 đến 5kg mà. Mình thì thích fox thuần chủng hơn vì nhà hẹp mà ^^

_xicalo_

Member
a ơi fox thuần chủng là loại nào a trích một í từ các bài cho e tham khảo k em chưa hiểu rõ lắm :D

ipethn

Member
Chủ đề hot đây .. vấn đề thuần chủng thì có nhiều bàn cãi rồi . còn theo mình nghe từ minpin thuần chủng nghe vần tai hơn là phốc hươu thuần chủng . vì ít ra MinPin còn có tài liệu và hình ảnh cụ thể chứ phốc hươu thì mình chưa thấy .. Gọi là chút đóng góp cho top thêm rôm mong chém nhẹ tay ^^:D:D:D:D

Supermeo

Member
a ơi cho em xin ít lí do thuần chuẩn 100% và a thúc canxi cho bé ah mà sao 3 tháng đã đựng gần hết 2 tai thế bọn này tầm 5 6 tháng mới đựng hết đúng k nhỉ
mình có thắc mắc giống bạn này :D

Nói 3 tháng thì hơi quá thực ra giờ em được tầm 4t rùi. fox hươu thuần chủng bé lắm bạn bố mẹ của bé cũng chỉ tầm hơn 2kg 1 chút thôi nên tuổi trưởng thành của nó sẽ ngắn hơn các dòng chó to 1 chút. Thường thì fox hươu giờ hay lai minpin lắm nên sẽ to hơn vì mipin trưởng thành chuẩn giống tầm 4 đến 5kg mà. Mình thì thích fox thuần chủng hơn vì nhà hẹp mà ^^
và mình cần bạn cho mình ít tài liệu về giống mà bạn gọi là fox hươu :D
Chủ đề hot đây .. vấn đề thuần chủng thì có nhiều bàn cãi rồi . còn theo mình nghe từ minpin thuần chủng nghe vần tai hơn là phốc hươu thuần chủng . vì ít ra MinPin còn có tài liệu và hình ảnh cụ thể chứ phốc hươu thì mình chưa thấy .. Gọi là chút đóng góp cho top thêm rôm mong chém nhẹ tay ^^:D:D:D:D
đúng là chủ đề tranh luận đây :D

_xicalo_

Member
Em không biết nhận xét bé của bác đẹp ở điểm nào và thuần chủng ntn vì chưa đọc qua bản tiêu chuẩn của fox hươu :) Em mới đọc của minpin và fox terrier :D Em có vài lời nhận xét theo í kiến của riêg là bé nhà bác có tai giống minpin , khung đầu tròn và to giống chihuahua , điểm stop giữa trán vs mõm bị lõm ( thiếu thóp ) giống chihuahua ( nếu sai thì m.ng chỉ cho e ) . Em cũg nuôi một em hao hao như thế này gọi nôm na là fox lai chihuahua ( một a chơi minpin và chịhuahua nói em thế ) Nếu có gì sai xin bác đừng trách trẻ con kiến thức nông cạn :D em mới 14 tuổi

minpin

fox terrier lông dài

fox terrier lông ngắn

nvanlluan

Tư vấn chọn giường cho phòng ngủ đẹp

Giường ngủ là đồ dùng chủ đạo trong phòng ngủ, vì vậy bạn nên chọn một chiếc giường phù hợp với không gian nhà ở để có một giấc ngủ ngon và trọn vẹn cho một ngày mới tốt lành.
Dưới đây là các loại giường ngủ đẹp phổ biến nhất, luôn mang lại cho người sử dụng sự tiện nghi, thoải mái.

khongaibiet

Member
Em không biết nhận xét bé của bác đẹp ở điểm nào và thuần chủng ntn vì chưa đọc qua bản tiêu chuẩn của fox hươu :) Em mới đọc của minpin và fox terrier :D Em có vài lời nhận xét theo í kiến của riêg là bé nhà bác có tai giống minpin , khung đầu tròn và to giống chihuahua , điểm stop giữa trán vs mõm bị lõm ( thiếu thóp ) giống chihuahua ( nếu sai thì m.ng chỉ cho e ) . Em cũg nuôi một em hao hao như thế này gọi nôm na là fox lai chihuahua ( một a chơi minpin và chịhuahua nói em thế ) Nếu có gì sai xin bác đừng trách trẻ con kiến thức nông cạn :D em mới 14 tuổi

minpin

fox terrier lông dài

fox terrier lông ngắn
con đen của mình giống con đâu tiên quá .

ipethn

Member
Kiến thức thì ko tùy thuộc vào độ tuổi mà thể hiện sự đam mê tìm tòi và học hỏi .. theo như ở đây mình thấy có lẽ gapro quá yêu bé phốc của mình nên đặt title hơi giật gân 1 chút .. có lẽ cũng ko sao mấy miễn sao các cún được thương yêu chăm sóc tốt là đc . Mọi người góp ý ko phải dìm hàng em ý đâu mà chỉ gọi là chia sẻ chút kinh nghiệm hạn hẹp thôi Mong gapro tham khảo thêm về cái gọi là thuần chủng 100% .. Cún nhìn đáng yêu lắm:D:D:D:D

_xicalo_

Member
Nên chăng dùng nguyên bản tiếng Anh Miniature Pinscher- Gọi tắt là Min Pin, tên khác : Zwergpinscher, để gọi tên giống chó trên thay vì dịch " chó Phốc"?

Giống chó gọi là "Phốc" hiện đang nuôi ở Việt nam rất nhỏ, chỉ khoảng trên dưới 2 kg. Chủ nuôi chó cho rằng càng bé càng "xịn" về giống! Thực ra đó chỉ là các giòng lai giữa chihuahua và terrier. Trong khi đó Miniature Pinscher cân nặng: 8 - 10 pounds (4 – 5 kg). Giống German Pinscher có cân nặng trung bình từ 25-35 pounds khoảng trên 10kg.

Min Pin màu đỏ và chocolate.

Hình vẽ của một con Miniature Pinscher và một German Pinscher (Pinscher und Zwergpinscher), năm 1888.

Tham khảo từ: Miniature Pinscher Wikipedia, the free encyclopediaGerman Pinscher

Nguồn greenvet-hanoi

ipethn

Member
Theo như xicalo nói mình cũng đồng quan điểm là thế và mình đang suy nghĩ phân vân có khi tên phốc ra đời từ cái tên " Fox " về việt nam đọc lái đi thành phốc còn tài liệu hay hình ảnh thì ko có loài nào tên phốc mà chỉ có miniature pinscher mà thôi ;) Nên duy trì những top này để đảm bảo về sự hiểu biết và tiện tham khảo cho các bạn mới chơi minpin . thân chào cả nhà ^^

Supermeo

Member
Theo như xicalo nói mình cũng đồng quan điểm là thế và mình đang suy nghĩ phân vân có khi tên phốc ra đời từ cái tên " Fox " về việt nam đọc lái đi thành phốc còn tài liệu hay hình ảnh thì ko có loài nào tên phốc mà chỉ có miniature pinscher mà thôi ;) Nên duy trì những top này để đảm bảo về sự hiểu biết và tiện tham khảo cho các bạn mới chơi minpin . thân chào cả nhà ^^
chính xác là như vậy bạn ạ , ở VN vẫn nghĩ fox (phốc là 1 loại cún nhỏ mà càng nhỏ thì nó càng thuần chủng) , nhiều lúc dắt cún đi chơi gặp ai biết thì nói ngay là minpin còn ai ko biết họ nghĩ là fox lai :-S

gapro

Member
^^ Thank các bác đã góp ý cho em. Từ trước tới giờ em luôn nghĩ fox hươu là 1 giống thuần chủng em cũng đọc qua 1 tài liệu viết như thế này
Thật ra thì giống fox hươu & chihuahua là 2 giống khác nhau hoàn toàn . giống fox hươu có nguồn gốc từ Pháp & đã du nhập vào nước ta đã lâu , fox hươu là giống chó nhỏ con tầm khoảng từ 1.5kg ->
2,5kg ngoại hình nó nhìn như một con hươu thu nhỏ gần giống như một con cheo . Bốn chân nhỏ hơi cao , mõm gãy hơi dài , hai tai vểnh & song song với nhau . Ngực chó fox nở nang , vòng bụng nhất thiết phải thon & lông phải sát như lông bò . Chó fox có nhiều màu gồm màu vàng bò , đen bốn chân vàng ..v..v.. Có thể nói Chihuahua là giống chó cổ nhất trên thế giới . Tới tận bây giờ người ta vẫn còn tranh cãi về nguồn gốc của chúng , có người thì bảo nó có nguồn gốc từ Trung quốc , lại có một số luồn ý kiến thì bảo chúng có gốc gác từ Mêxico , & luồn ý kiến này có vẻ như hợp lý bởi người ta tìm thấy ở những lăng mộ cổ của người xưa khi mất có chôn theo giống chihuahua này , nhưng dù sao phải công nhận chihuahua là giống chó nhỏ nhất trên thế giới trung bình con chihuahua trưởng thành cân nặng khoảng 1kg-> 1,5kg . Chihuahua đẹp là chó có đầu phải to & gồ lên , mõm ngắn và nhỏ , hai tai nghiêng sang hai bên như hai cánh bướm . Ngực nở , bốn chân nhỏ như fox nhưng phải ngắn hơn đặc biệt bốn bàn chân hơi xòe ra chứ không phải túm lại như fox , bụng thì không thon như fox . Xương sọ trên đỉnh đầu luôn luôn lõm vào dù nó là chó non hay là chó trưởng thành , cho dù chó trưởng thành dấu lõm này có nhỏ hơn đôi chút . Đây là vết tích để ta làm căn cứ đề phân biệt với fox . Chihuahua xuất hiện ở nước ta khoảng gần chục năm nay & nó được nuôi nhiều trong các hộ gia đình bởi bề ngoài minhon của nó & vẻ đẹp không thể cưỡng lại của nó . Gần đây do xuất hiện nhiều chó chihuahua nên chó fox ít người nuôi lại . Một số người thì hoài niệm về một thời xa xưa nên họ nuôi fox , do không tìm được chó đực hay cái nên họ cho lai với chihuahua nên nó không đẹp bằng chó bố mẹ của chúng . Trên đây chỉ là một số ý kiến nếu các bạn nào xem có ý kiến khác , thì góp ý thêm !
Giờ nghe các bác nói và tìm hiểu thì em nghĩ lại rùi :d
Những em không buồn chút nào vì với em Fox hươu vẫn là 1 giống chó đẹp thông minh cực kỳ (cái này em thấy hơn hẳn chihuahua) và rất phù hợp với các gia đình ko có không gian rộng có thể lai tạp cũng không sao ^^ như bác IPETHN nói ý. THANK CÁC PRO ĐÃ CHỈ GIÁO :D

loc194

Member
Phốc hươu là chó gì vậy??? có được công nhận là 1 giống chó trên thế giới và có tiêu chuẩn đánh giá riêng không??? vậy căn cứ vào đâu mà dám phát biểu liều 1 câu là thuần chủng 100% vậy ???
Chào thân ái và đoàn kết !

gapro

Member
Phốc hươu là chó gì vậy??? có được công nhận là 1 giống chó trên thế giới và có tiêu chuẩn đánh giá riêng không??? vậy căn cứ vào đâu mà dám phát biểu liều 1 câu là thuần chủng 100% vậy ???
@@ Thì mình nói là mình hiểu nhầm rùi mà. Hì mà giờ ở thế giới thì không biết chứ ở Việt Nam fox hươu mọi người thấy càng nhỏ dáng cao đẹp thì đa phần đều bảo chuẩn giống mà. Hi các bác thông cảm hiểu biết có hạn các bác cho em sửa lại fox hươu xịn nhé hiii mong rằng đừng ai ném gạch em ^^ XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC PRO ĐÃ GÓP Ý

ipethn

Member
Chỉ là cái title hơi giật gân thôi mà bạn cần gì căng thẳng thế . có thể chủ top chưa tìm hiểu kĩ và quá yêu bé cún của mình nên đăng nên như vậy . cộng đồng lập ra để mọi người tham khảo đóng góp ý kiến . Và mình cũng thích phốc hươu hay phốc gì cũng đc miễn sao các cún đc thương yêu . chủ top dại dột lần đầu mong cả nhà ném gạch nhẹ cho bé cún chóng nhớn >:D<>:D<>:D<>:D<

_xicalo_

Member
^^ Thank các bác đã góp ý cho em. Từ trước tới giờ em luôn nghĩ fox hươu là 1 giống thuần chủng em cũng đọc qua 1 tài liệu viết như thế này
Thật ra thì giống fox hươu & chihuahua là 2 giống khác nhau hoàn toàn . giống fox hươu có nguồn gốc từ Pháp & đã du nhập vào nước ta đã lâu , fox hươu là giống chó nhỏ con tầm khoảng từ 1.5kg ->
2,5kg ngoại hình nó nhìn như một con hươu thu nhỏ gần giống như một con cheo . Bốn chân nhỏ hơi cao , mõm gãy hơi dài , hai tai vểnh & song song với nhau . Ngực chó fox nở nang , vòng bụng nhất thiết phải thon & lông phải sát như lông bò . Chó fox có nhiều màu gồm màu vàng bò , đen bốn chân vàng ..v..v.. Có thể nói Chihuahua là giống chó cổ nhất trên thế giới . Tới tận bây giờ người ta vẫn còn tranh cãi về nguồn gốc của chúng , có người thì bảo nó có nguồn gốc từ Trung quốc , lại có một số luồn ý kiến thì bảo chúng có gốc gác từ Mêxico , & luồn ý kiến này có vẻ như hợp lý bởi người ta tìm thấy ở những lăng mộ cổ của người xưa khi mất có chôn theo giống chihuahua này , nhưng dù sao phải công nhận chihuahua là giống chó nhỏ nhất trên thế giới trung bình con chihuahua trưởng thành cân nặng khoảng 1kg-> 1,5kg . Chihuahua đẹp là chó có đầu phải to & gồ lên , mõm ngắn và nhỏ , hai tai nghiêng sang hai bên như hai cánh bướm . Ngực nở , bốn chân nhỏ như fox nhưng phải ngắn hơn đặc biệt bốn bàn chân hơi xòe ra chứ không phải túm lại như fox , bụng thì không thon như fox . Xương sọ trên đỉnh đầu luôn luôn lõm vào dù nó là chó non hay là chó trưởng thành , cho dù chó trưởng thành dấu lõm này có nhỏ hơn đôi chút . Đây là vết tích để ta làm căn cứ đề phân biệt với fox . Chihuahua xuất hiện ở nước ta khoảng gần chục năm nay & nó được nuôi nhiều trong các hộ gia đình bởi bề ngoài minhon của nó & vẻ đẹp không thể cưỡng lại của nó . Gần đây do xuất hiện nhiều chó chihuahua nên chó fox ít người nuôi lại . Một số người thì hoài niệm về một thời xa xưa nên họ nuôi fox , do không tìm được chó đực hay cái nên họ cho lai với chihuahua nên nó không đẹp bằng chó bố mẹ của chúng . Trên đây chỉ là một số ý kiến nếu các bạn nào xem có ý kiến khác , thì góp ý thêm !
Giờ nghe các bác nói và tìm hiểu thì em nghĩ lại rùi :d
Những em không buồn chút nào vì với em Fox hươu vẫn là 1 giống chó đẹp thông minh cực kỳ (cái này em thấy hơn hẳn chihuahua) và rất phù hợp với các gia đình ko có không gian rộng có thể lai tạp cũng không sao ^^ như bác IPETHN nói ý. THANK CÁC PRO ĐÃ CHỈ GIÁO :D
e hỏi a cái bản tiêu chuẩn từ ngày 16 nếu có cái bài viết như trên thì a sao k gửi link luôn cho m.ng xem đến hnay là sau 4 ngày a mới viết ra một đống cái gì e chẳng hiểu , mà anh cx kì công ngồi viết thật dài như thế mà cx viết sao không send cho cái link web của bài viết đấy , a có thể gửi cho em xem link của cái bài viết đấy k hay là a đọc cái bản tiêu chuẩn của chihuahua r tóm tắt lại thêm cái tiêu chuẩn của fox hươu người Việt Nam hay nói vào và thêm cái dòng "Trên đây chỉ là một số ý kiến nếu các bạn nào xem có ý kiến khác , thì góp ý thêm !" vào để ngụy biện và trách bị ném đá
Nếu a muốn tìm fox hươu du nhập từ Pháp du nhập sang Việt Nam thì a vào http://www.dogbreedinfo.com/ tìm xem đây là trang có tiêu chuẩn hầu hết các giống chó trên thế giới

gapro

Member
e hỏi a cái bản tiêu chuẩn từ ngày 16 nếu có cái bài viết như trên thì a sao k gửi link luôn cho m.ng xem đến hnay là sau 4 ngày a mới viết ra một đống cái gì e chẳng hiểu , mà anh cx kì công ngồi viết thật dài như thế mà cx viết sao không send cho cái link web của bài viết đấy , a có thể gửi cho em xem link của cái bài viết đấy k hay là a đọc cái bản tiêu chuẩn của chihuahua r tóm tắt lại thêm cái tiêu chuẩn của fox hươu người Việt Nam hay nói vào và thêm cái dòng "Trên đây chỉ là một số ý kiến nếu các bạn nào xem có ý kiến khác , thì góp ý thêm !" vào để ngụy biện và trách bị ném đá
Nếu a muốn tìm fox hươu du nhập từ Pháp du nhập sang Việt Nam thì a vào Dog Breed Info Center tìm xem đây là trang có tiêu chuẩn hầu hết các giống chó trên thế giới
Cậu em này có vẻ căng thẳng quá ^^ Đầu tiên thông cảm cho anh vì hôm đăng tin xong mấy hôm liền anh bận làm đồ án ra trường không có time mà vào come lại luôn thỉnh thoảng online bằng điện thoại cái rùi phải off ngay tới tận hôm nay mới có time rảnh chút vào đây thể hiện niền đam mê với cún của mình ^^
Rùi tiếp bài viết anh nói ở trên là hoàn toàn có thật và không phải anh chép ra. Bài viết gốc anh đọc ở 1 trang nào đó không nhớ nên không tìm lại được nên đành vào GOOGLE.COM seach các khóa "Nguồn gốc fox hươu" hay"Tên khoa học của fox hươu" thì cũng ra 1 vài link họ chép lại đoạn trên nên anh copy ra luôn cho mọi người tiện theo dõi nếu không tin em có thể seach trực tiếp là có ngay mấy tin đó.
^^ forum là nới để mọi người tìm hiểu, trao đổi những vấn đề mình biết và chưa biết và anh lên đây cũng rất mong học hỏi từ mọi người về niềm đam mê của mình vậy nên đừng nói anh ngụy biện nghe tủi thân lắm :d
Thank cậu em đã góp ý nhé không có mọi người mình cứ hiểu nhầm mãi về chuyện này
:-??