• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

FAN FOX HƯƠU - Em là LYLA

Bạn nhận xét rất đúng. Xin cảm ơn ý kiến của bạn !
Mình cũng biết thế nhưng nhiều khi do một số yếu tố khách quan (Không có time, ngại đưa đi xa, khó tìm E đực vừa ý, giá cả phối ...) nên tiện thể mình cho phối luôn.
- Ảnh trên là em Xu (Minpin như bạn nhận xét) mà bạn nhầm với Lyla.
- Con Lyla nhà mình là phốc Hươu (Nếu bạn để ý box này sẽ thấy)

À thêm nữa xin giới thiệu ku Bin con trai của Xu mới 5 tháng tuổi rất giống với Minpin (Nhập từ Nga) của Bạn đấy.
Ảnh của Bin đây:

Công nhận giống thật con của tớ h gần 4kg 2 tuổi .

LYLA

Member
Dạo này bận quá mà Lyla thì sắp sinh rồi, nên vừa mừng vừa lo.
Để một , hai hôm rảnh chút up vài tấm của ku Bean cho mọi cùng xem.:-h

LYLA

Member
Minpin nguyên bản 100%

Ngày hôm nay thật buồn! :(:(:(
Mạn phép anh em UP hình ku Bean cho đỡ buồn một phần nào đó
.
Xin giới thiệu : MINPIN NGUYÊN BẢN
Tên : BIN.
Cân nặng : 2,5kg
Địa chỉ : Thạch Bàn - Long Biên.

insensible

Member
Mình có ý kiến cho Bạn nhé :
Phốc Minpin hay phốc hươu cũng là 1 giống cả Bạn ơi
Tên đầy đủ của giống chó này là : Miniature Pincher gọi tắt là Minpin
Khi đưa về VN. Bị lai giống để chiều cao và cân nặng nhỏ đi, phù hợp với thị hiếu của người tiêu dùng VN. Nên bị sai lệch về thông số chuẩn của 1 con Minpin
Còn từ Phốc hươu là do con chó nhìn bề ngoài cắt đuôi nên dáng dấp và màu lông giống con hươu nên dân VN gọi là Phốc hươu.
Bạn đừng nhầm lẫn phân biệt giữa 2 loại hay nhiều loại mà dân VN hay gọi như : Phốc hươu, phốc chuôt, phốc phanh xe, phốc bỏ túi..vv nhé.Tât cả giống này quy Là 1 loại Miniture Pincher hay còn gọi là Minpin. Vậy thôi
Con Minpin nhà Bạn khá đẹp đấy. Nên nuôi dưỡng cho tốt Bạn nhé. Chúc Bạn vui
chào các bác. từ trích dẫn trên em xin có ý kiến. nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua . đây chỉ là ý kiến khách quan đc nhận định từ hiểu biết của em sau 1 thời gian tìm hiểu về minpin.
em được biết minpin tên đầy đủ là miniature pinscher . theo hiệp hội chó AKC thì minpin được tính chuẩn với chiều cao là từ 10-12 inch ( dáng đứng từ chân đến vai) cân nặng rơi vào khoảng từ 4-6kg, chân tay to có hệ cơ bắp chắc khỏe, mõm vuông, tai có thể dựng và không dựng. nhưng đa số là không dựng mà phải cắt. ngực nở . hộp sọ cân đối, mắt k lồi
Dưới đây là 1 con minpin chuẩn . đi thi giải

còn fox huơu như bác tinhtran74 nói . nó cũng là 1 dòng của minpin nhưng đã bị lai tạo cho nhỏ đi để phù hợp với kiểu chơi của người việt ( vì quan niệm fox càng nhỏ càng xịn). Ngoài ra hiện nay còn có rất nhiều loại phốc đc lai tạo linh tinh với các tên goi như fox lợn, fox chuột. fox phanhse, phốc minpin, phốc bỏ túi, phốc mini. đa số những con này được lai bởi chihuahua, chó săn chuột séc (Krysarik Prazsky), miniature pinscher với nhau . nên tạo ra đủ loại fox với đủ loại tên gọi
Nhưng theo em 1 con chó xin là phải thuần chủng . dáng dấp, chiều cao cân nặng theo chuẩn quốc tế, nếu là chó nhập thì cần có giấy tờ đàng hoàng, tên bố mẹ đầy đủ (gia phả kèm theo)
và theo em thì Fox hươu và minpin thực sự khác nhau, tuy nhiên fox huơu có nguồn gen chủ yếu từ minpin.

insensible

Member
.

chó đẹp đó bạn. mỗi tội để đuôi

LYLA

Member
chó đẹp đó bạn. mỗi tội để đuôi
Chính vì Bin còn đuôi (do bị tụt mất dây thắt lúc nhỏ) nên mình mới mạn phép gọi là Minpin NGUYÊN BẢN chứ không dám nói là thuần chủng;););) để lại nhận gạch ...

Bạn có những bình luận rất hay, ảnh minh họa đẹp quá. Mình cũng rất đồng quan điểm với bạn.
Rất cảm ơn bạn.

Em vào trang miniature pinscher có tất cả hình ảnh và các hiệp hội nuôi dòng này của các nước trên toàn thế giới đấy.có cả t/c và màu nữa đấy.thank;)

GA_DONG_TAO

Active Member
.

Mình có một em cái nguyên bản, đne vàng. Có thể giao lưu đc ko?

LYLA

Member
Mình có một em cái nguyên bản, đne vàng. Có thể giao lưu đc ko?
Bạn cũng ở Long Biên à?
Mình cũng rất muốn cho ku Bean giao lưu với bạn gái. Nó cũng bắt đầu muốn tìm vợ rồi.
Có gì cứ Pm vào inbox cho mình nhé.

Ai có con nào k nhượng lại cho m 1 con để nhập hội với nào, nt vào 0903430746 giúp m nha, thank's!

thobongdethuong

dạ . em cũng có 1 pé FOX HƯƠU . em up cho mọi người cùng xem rùi cho e ý kiến ạ .:">:">:">:D:D:D

tunx

Member
Hiện ku zin đang có nhu cầu tìm vợ, bác nào có bé cái đang tới kỳ cập kê giao lưu nhé, free ạ, giải tỏa cho cháu nó là chính.
Vài điều về ku Zin : Nặng 3.8 kg
- Màu vàng cháy, cơ bắp cuồn cuộn, ăn tốt, mặt gẫy kiểu lai chihuahua
- Ngoan, nghe lời, hiền với người nhưng tương đối đanh đá với chó to
- Đã làm bố 3 lứa,chuẩn bị làm bố lứa nữa
Các bác comment tại đây hoặc sms 0904614673
Nhà e ở sài đồng, bên kia cầu vĩnh tuy nhé.

nhatvu

Mình cũng tranh thủ post mấy tấm hình hotboy nhà mình luôn thể (sorry các bạn hình chụp bằng di động nên không được sắc nét nhé)

Giới thiệu về em nó: (fox hươu mini thái, mắt giọt lệ)
1. giới tính: đực
2. độ tuổi: 14 tháng.
3. Cân nặng & chiều cao: 1,8kg, cao 22cm.
4. Màu sắc: đen vàng (da bò cháy)
P/s: nói chung không thể miêu tả hết các bạn rãnh rỗi đến mình giao lưu sẽ chiêm ngưỡng vẻ đẹp nam tính của em ấy.... khỏi phải chê... heheheh

Thanks các bạn đã xem tin