• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Xu nhà Tuyluy là giống chó Mèo gì

tuyluy

Member
Xin báo cáo với sư trưởng Tai Vểnh là càng ngày chị càng tò mò muốn tìm hiểu về dòng giống của em Xu (mà chị cứ ngộ nhận là Bắc Hà từ bấy lâu nay:D). Hóa ra chu Jumanji bắt em từ chợ Quản Bạ, chị nhớ nhầm thành chợ Bắc Hà, hehee. Thông cảm cho người cao tuổi nhá.

Chị thấy em Xu rất ngộ nghĩnh và hiền lành. Rất nhiều bạn chị đến nhà gặp Xu đều thốt lên em này hay quá, xinh quá.! Trông rất đặc biệt! Chỉ riêng như vậy thôi là cũng đáng quan tâm xem em là dòng giống gì rồi. Biết đâu cũng là dòng chó Việt đáng quý thì sao các pác?

Sư trưởng nhớ nghiên cứu tìm thông tin chỉ dẫn giùm chị nhá. Mà chẳng may có ACE nào có một em cái tương tự thì nhớ là nhà tuyluy có một chàng rể hơi bị điển trai đấy nhá :D Riêng Xu thì đi du lịch 4 bánh thoải mái, ngồi ở đăng sau còn choàng vai ôm cổ khách ngồi ghế trước cơ.

Shakhi Viet

Active Member
Sư trưởng cũng hay quên lắm, đã hứa truy vấn tư lệnh Alex về giống chó shakhi mà có nhớ đâu.

tuyluy

Member
Xu nhà mình ăn chuối

Em XU nhà mình rất đặc biệt, trong 8 em chó nhà mình thì con nào cũng ăn thịt rồi, hai ba con ăn cả rau nữa. Nhưng riêng em Xu thì ăn từ thịt đến, ngô và đặc biệt là ăn hoa quả nữa....hôm nọ em ăn lém một cái hết 2 quả chuối các bạn ạ :D

Rất mong sư trưởng Tai Vểnh tìm hiểu thêm về cái giống chó Hà Giang này, hình thức đặc biệt mà tính cách cũng đặc biệt. Ai đến nhà cũng thích thằng Xu này vì em thân thiện và rất xinh.:)

TaiVenh

Active Member
Hị hị, em xin lỗi các bác, cuối năm túi bụi nên việc nó cứ xọ việc kia.

Về vụ Xu nhà bác TL, bác chịu khó đợi đến lúc em nó được 6 tháng, rồi chụp cho em xin 3 kiểu ảnh mẫu, lúc đó sẽ gửi đi chuyên gia để nhờ đánh giá, xác định.
Vụ Shakhi thì em xin nợ bác SV nhé. Có điều kiện sẽ hỏi kỹ bác Alex xem sao. Khổ cái là bác Alex này cũng bận lắm, trao đổi qua @ toàn ngắn ngủn. Muốn hỏi kỹ thì phải ngồi được với nhau cơ. Mà cơ hội để ngồi được thì ngày càng hiếm (theo thông tin vỉa hè thì nhiều khả năng bác Alex sẽ không sang VN nữa). Giờ chỉ còn mỗi cách là em phải bò sang Moscow để thỉnh giáo bác ấy thôi.

tuyluy

Member
Hị hị, em xin lỗi các bác, cuối năm túi bụi nên việc nó cứ xọ việc kia.

Về vụ Xu nhà bác TL, bác chịu khó đợi đến lúc em nó được 6 tháng, rồi chụp cho em xin 3 kiểu ảnh mẫu, lúc đó sẽ gửi đi chuyên gia để nhờ đánh giá, xác định.
Vụ Shakhi thì em xin nợ bác SV nhé. Có điều kiện sẽ hỏi kỹ bác Alex xem sao. Khổ cái là bác Alex này cũng bận lắm, trao đổi qua @ toàn ngắn ngủn. Muốn hỏi kỹ thì phải ngồi được với nhau cơ. Mà cơ hội để ngồi được thì ngày càng hiếm (theo thông tin vỉa hè thì nhiều khả năng bác Alex sẽ không sang VN nữa). Giờ chỉ còn mỗi cách là em phải bò sang Moscow để thỉnh giáo bác ấy thôi.
Cảm ơn sư trưởng nhá. Em Xu hiện cũng được 6 tháng tuổi rồi. Tuần sau về trang trại sẽ chụp các kiểu ảnh mẫu, nghiêng thẳng, đầu thủ rồi sẽ gửi VP ngay :) Chị bận với công việc trang trại quá nên không tham gia festival off line VP được. Thông cảm nhé.

puk_inter

Member
Trời cún nhà em thì cái gì mà em ăn trước mặt nó và nó hiện ra cái mặt "xin" thì cho cậu là cậu xơi tất. Có bữa em mua 1 tuýt mùtạt về để bon chen huấn luyện nó ko ăn đồ bậy, em bôi một ít vào miếng táo tàu, vứt xuống nhà cậu mon men tới hít và bị hắc xì liên tục, tưởng đâu có hiệu quả em ngôi ăn táo tiếp và vứt miếng kia vào thùng rác, cu cậu lại " xin", em lại bôi tý mù tạt để xuống sàn, hix chạy tới chén ngon lành mặc dù ăn xong thì "trây trét" cái mặt xuống sàn heheh em bỏ luôn cái ống mù tạt kia.
Cún nhà em xơi tất, rượu minh mạng, rượu vang, bia, trái cây hoa quả, chè, sầu siêng .... hình như chỉ có dưa chuột và cà chua là nó ko xơi. heheh cu cậu uống rượu xong cũng quậy giữ lắm, bình thường chỉ giỡn sơ sơ với nhỏ em, uống chừng 1 ly "mắt trâu", nhỏ em mà trêu cái là nó rượt chạy quanh nhà luôn . Mắc cười lắm.Ý nhầm nó là bé gái :D

tuyluy

Member
Trời cún nhà em thì cái gì mà em ăn trước mặt nó và nó hiện ra cái mặt "xin" thì cho cậu là cậu xơi tất. Có bữa em mua 1 tuýt mùtạt về để bon chen huấn luyện nó ko ăn đồ bậy, em bôi một ít vào miếng táo tàu, vứt xuống nhà cậu mon men tới hít và bị hắc xì liên tục, tưởng đâu có hiệu quả em ngôi ăn táo tiếp và vứt miếng kia vào thùng rác, cu cậu lại " xin", em lại bôi tý mù tạt để xuống sàn, hix chạy tới chén ngon lành mặc dù ăn xong thì "trây trét" cái mặt xuống sàn heheh em bỏ luôn cái ống mù tạt kia.
Cún nhà em xơi tất, rượu minh mạng, rượu vang, bia, trái cây hoa quả, chè, sầu siêng .... hình như chỉ có dưa chuột và cà chua là nó ko xơi. heheh cu cậu uống rượu xong cũng quậy giữ lắm, bình thường chỉ giỡn sơ sơ với nhỏ em, uống chừng 1 ly "mắt trâu", nhỏ em mà trêu cái là nó rượt chạy quanh nhà luôn . Mắc cười lắm.Ý nhầm nó là bé gái :D
Chó nhà bạn là giống chó gì mà ngộ thế?:) Hôm nào mình cũng phải cho em Xu ăn thử hoa quả khác và...uống rượu nữa xem sao:beer

tuyluy

Member
Hôm qua mới chụp ảnh em Xu úp lên VP chia sẻ cùng bà con. Em Xu đã thay lông và xảy ra một cái là đi theo các bạn gái trong làng. Xu trông giống một em gấu trắng, lầm lì dễ thương, chắc phải nặng hơn 20kg rồi các bác ạ.:)

mrcunbeo

em thích có 1 em xu lắm mà chẳng biết mua ( xin thì càng tốt ) ở đâu cả :((

tuyluy

Member
em thích có 1 em xu lắm mà chẳng biết mua ( xin thì càng tốt ) ở đâu cả :((
Hêhee, em ơi Xu là chó của người dân tộc, có lẽ là người Hmông, em nó quê ở Hà Giang đấy. Túm lại ở Hà Giang và ở Bắc Hà đều có rất nhiều em chó xồm các kiểu, trong đó có giống chó xồm như Xu. Xu rất đáng yêu, rất tiếc em nó lại là chó đực chứ không thì thế nào mình cũng để em nó sản xuất ra các em cún :D

jumanji

Member
Cứ nghĩ đến Xu là lại buồn cười. Mặt thì ngộ, vừa nghịch vừa bướng, lại còn tham ăn, haha.

tuyluy

Member
Em Xu rất dễ thương chú Jumanji à, đáng yêu lắm. Hôm nào mời chủ cũ lên thăm em nhá:)

tuyluy

Member
Vừa bị mất em Xu rồi

Buồn quá các bạn ơi, chiều nay em Xu nhà mình lẻn đi chơi ngoài làng, chắc bị kẻ gian bắt mất rồi. Có thể là cho vào nồi cũng nên :( Thương em quá cứ bần thần cả người.:(

manty

Member
Trời, sao lại thế chứ?
Để E ra ngoài chơi hả Bác?
Khổ thân em Xu quá, hay lại chuyển em Mun lên đó Bác nhé?
Chia buồn với Bác.

kieumailc

Active Member
hy vọng Xu chỉ mải chơi nên về muộn,mấy cún nhà em cũng vậy có hôm 2h sáng mới mò về:not talking:

tuyluy

Member
Sáng nay thấy báo cáo là đã tìm thấy Xu. Hóa ra em nó đi trốn nằm bên vườn gấc. Nhưng một điều còn buồn hơn là em nó bị ốm, lên cơn dại.:( Mình đã mua thuốc ngừa dại từ Hà nội, thuốc xịn về và tiêm cho xu từ 4 - 5 tháng nay rồi, thế mà em nó lại bị dính. Hai hôm vừa rồi cứ chảy nước dãi, tưởng là bị mắc răng, cứ định bành mồm em ra để hỗ trợ, Xu hiền lành lắm không nói năng gì, cứ nhìn chủ. Hôm qua tự nhiên thấy em có vẻ buồn đuôi cụp rồi sau đó đi trốn biệt. Sáng nay mọi người lại gần thì nhe răng dọa định cắn, sợ quá. Đã hỏi thú y, họ bảo đúng là dại rồi. Chắc là phải kết liễu cuộc đời em trước khi em tấn công người khác.

Mình và 2 đứa trẻ hay chơi với Xu chiều nay phải đi tiêm phòng ngay vì hay chơi với nó và để nó gặm tay. Đề phòng vẫn hơn. :(

Lordrich

Member
Cũng nên tiêm phòng lại cho mấy chú chó hay tiếp xúc với Xu chị àh, cho chắc chắn. Chia buồn cùng chị

tuyluy

Member
Trời, sao lại thế chứ?
Để E ra ngoài chơi hả Bác?
Khổ thân em Xu quá, hay lại chuyển em Mun lên đó Bác nhé?
Chia buồn với Bác.
Mun đã tiêm phòng 5 bệnh, nhưng chưa tiêm dại đâu em à, nhớ tiêm cho em nó nhá.

Thôi nên để Mun ở trang trại của em, ở trên núi có nhiều rủi ro bệnh dại lắm, vì có nhiều con thú rừng mà. Lạ nhất là cả lũ đều tiêm phòng rồi và những con hay săn chuột, chồn ...linh tinh ở hang hốc, bờ suối thì chẳng thấy dại, mà Xu thì hiền lành không thích săn, có khi theo đóm ăn tàn cho nên lại dính. :(

liyuxin

Member
Bác Tú ơi, theo em thì ko phải dại.
Nếu đúng biểu hiện thông thường thì cơn dại bùng phát dữ dội, nhưng Xu thì ko thế, mà còn trốn mất gần một ngày, những biểu hiện đến từ từ. Em nghĩ là do nó ăn phải cái gì đó mà ko nhả ra được, hoặc cỏ cây độc hoặc xương nhọn, thường thì bao giờ chó bị như vậy đều có phản ứng là đi trốn và chảy dãi, qua 2 ngày rồi thì dị vật gây khó chịu làm cho chó có biểu hiện cộc cằn và hung dữ.
Đừng xử nó vội chị ạ, để kệ nó thêm vài ngày xem sao, vì nó không chủ động cắn người mà chỉ dọa khi bị tiếp cận thôi, cho nó đi ngay thì thương lắm, nếu nó trụ được thì vài ngày sau sẽ tự hết, em ko nghĩ là nó dại đâu.
Nếu bác chưa xử nó thì dặn mọi người tránh xa nó ra, để gần chỗ nó nhiều nước và cái gì ngon ngon để nếu nó ăn được thì sẽ trôi dần cái thứ làm nó bệnh trong dạ dày ra, hồi trước em cũng nuôi mấy con bị như thế mà ko biết làm thế nào cả, có con khỏi có con ko, nhưng vẫn nên hi vọng...
Mong cho Xu nhanh khỏi!!

tuyluy

Member
Bác Tú ơi, theo em thì ko phải dại.
Nếu đúng biểu hiện thông thường thì cơn dại bùng phát dữ dội, nhưng Xu thì ko thế, mà còn trốn mất gần một ngày, những biểu hiện đến từ từ. Em nghĩ là do nó ăn phải cái gì đó mà ko nhả ra được, hoặc cỏ cây độc hoặc xương nhọn, thường thì bao giờ chó bị như vậy đều có phản ứng là đi trốn và chảy dãi, qua 2 ngày rồi thì dị vật gây khó chịu làm cho chó có biểu hiện cộc cằn và hung dữ.
Đừng xử nó vội chị ạ, để kệ nó thêm vài ngày xem sao, vì nó không chủ động cắn người mà chỉ dọa khi bị tiếp cận thôi, cho nó đi ngay thì thương lắm, nếu nó trụ được thì vài ngày sau sẽ tự hết, em ko nghĩ là nó dại đâu.
Nếu bác chưa xử nó thì dặn mọi người tránh xa nó ra, để gần chỗ nó nhiều nước và cái gì ngon ngon để nếu nó ăn được thì sẽ trôi dần cái thứ làm nó bệnh trong dạ dày ra, hồi trước em cũng nuôi mấy con bị như thế mà ko biết làm thế nào cả, có con khỏi có con ko, nhưng vẫn nên hi vọng...
Mong cho Xu nhanh khỏi!!
Cảm ơn bạn nhiều, cứ nghĩ đến Xu lại thương chảy nước mắt bạn ạ. Nhưng đã tra cứu nhiều bác sĩ thú y, và trung tâm phòng dại họ đều bảo 100% là dại rồi. Dại có 2 thể, 1 thể tấn công hung hăng, còn một thể thì lẩn trốn. Có ho khan trước đó, chảy dãi như bị mắc xương, sợ ánh sáng và đi trốn, liệt dần và chết. Họ đã xử em nó rồi bạn ạ. Em Xu nhà mình đúng như vậy:(

Nghiên cứu về bệnh dại mới thấy là rất nguy hiểm, em Xu có thể đã có ủ bệnh từ rất nhiều tháng rồi, chỉ khi gần lên tới não thì mới chảy nước dãi, và 15 ngày trước khi lên cơn như vậy thì trong nước dãi đã có vi trùng dại và có thể truyền bệnh qua đường nước dãi rồi. Hóa ra xã Tiến Xuân nhà mình có ổ dịch dại, trong làng hôm trước có một em chó tự nhiên phát hiện nằm chết từ bao giờ trong vườn mà chủ chẳng biết gì, và trong gia đình cũng không ai đi tiêm chủng:(

Qua việc này, mình nghĩ anh em VP phải rất cẩn thận trong việc chuyển vùng và tiêm chủng. Em Xu tuy đã tiêm vaccin mà vẫn bị dính đấy. Nếu mình ở trong vùng có ổ dịch dại, như vùng núi nhà mình, thì các bạn nên tiêm phòng (thuốc xịn của Pháp nghe đồn rất tốt không ảnh hưởng đâu, đến trung tâm y tế của Viện Dịch tễ hoặc trung tâm nào đó có chất lương thi thuốc được bảo quản chuyên nghiệp và tốt hơn. Nêu tiêm phòng thi không sợ khi bị chó dại tấn công, còn nếu đã bị tấn cắn thì phiền lắm, phải tiêm huyết thanh = cái huyết thanh mới là đáng ngại các bạn ạ.