• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em xin giới thiệu thành viên mới nhà em

Thành viên mới nhà em đây ạ, giao lưu với các bậc đàn anh cho vui.

Hai đứa bạn thân đây ạ:

Cám ơn các ACE đã xem qua!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
To Dungdaubac: em hãy chịu khó một tý định vị lỗ tai (dán tai) nó, chỉ cần 1-2 tuần là nó tai nó sẽ rose đẹp. Hãy call cho anh, anh sẽ hướng dẫn.

Thân,

Giờ em mới biết thêm là bulldog cũng cần áp dụng thủ thuật này :D :D

bác ly-giang cho em hỏi thêm => thủ thuật này có hay phải áp dụng không ạ?

To Dungdaubac: em hãy chịu khó một tý định vị lỗ tai (dán tai) nó, chỉ cần 1-2 tuần là nó tai nó sẽ rose đẹp. Hãy call cho anh, anh sẽ hướng dẫn.

Thân,

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Giờ em mới biết thêm là bulldog cũng cần áp dụng thủ thuật này :D :D

bác ly-giang cho em hỏi thêm => thủ thuật này có hay phải áp dụng không ạ?
À, Khi anh viết lên điều này chắc sẽ gây thắc mắc cho nhiều người. Đối với quan niệm của chúng ta, một khi can thiệp vào thì chú chó đó k. thuần:), Nhưng quan niệm này hoàn toàn sai lầm k. chuyên nghiệp. Chúng ta đều biết khi những chú bulldog con khi còn nhỏ tai đều cụp (dạng button) và khoảng 1,5 - 2,5 tháng tai chúng sẽ bắt đầu rose trong thời gian này. Nếu các bạn xem ở tai trong của Bulldog, sở dĩ tai rose được là do nếp gấp bên trong của chó thành nếp rõ ràng làm tai chổ nếp gấp quật ngược ra sau. Ở VN, chúng ta thường để bầy chó con phát triển tự nhiên thành ra con nào rose được thì đẹp, còn k. thì sẽ bị lỗi (nhưng k. có nghĩa là tai lỗi là chó k. thuần). Lỗi này thật đáng tiếc vì sự thiếu kinh nghiệm của chúng ta. Ở các trại chuyên nghiệp Bulldog, người ta k. đợi cho chó không rose được rồi mới dán, mà khoảng 1,5 - 2 tháng tuổi là người ta dán tai hết, dán tai là một hình thức hổ trợ cho tai mau rose, nếp gấp trong tai rõ ràng hơn, và xác suất bị lỗi tai ở bầy chó sẽ rất ít. nếu chúng ta đợi chó k. rose rồi mới dán thì đã muộn khi đó chó con đã ngoài 3 tháng đã lớn và phần sụn nếp trong lổ tai cũng cứng nên khó tạo nếp gấp. Do đó, tối ưu nhất chúng ta hãy hổ trợ dán tai cho bầy cún con để tránh điều đáng tiếc xảy ra cho cún con của mình.

Thân,

Chào anh ly-giang,

Câu đầu tiên (gạch chân) => anh hiểu nhầm ý em hỏi rồi!

Ví dụ như em thấy:
- với GSD thì đa phần chó tai sẽ tự dựng, số lượng chó không dựng tai ít lắm!
=> Do đó ý em đang hỏi là: với bulldog thì số lượng chó để tự nhiên & tai thành hình rose có nhiều không & có nhiều con phải dán hỗ trợ như vậy không? (hoàn toàn không liên quan đến chuyện thuần hay không thuần chủng nhé).

Còn tất nhiên, dùng thủ thuật hỗ trợ để làm con chó đẹp hơn thì theo em, nó là cái hoàn toàn nên & cần làm.

Một vài VD khác:
- Sheetland sheepdog có kiểu tai gập ở phần chóp tai => cái này đa phần phải nhờ thủ thuật dán thôi chứ mấy con nó gập được vậy đâu ạ. Chỉ có cụp hẳn hoặc dựng thẳng tưng là dễ thôi :D

- TRD: đa phần phải dán tai hỗ trợ để tạo form tai chụm- nếu không dán thì nhiều con tai sẽ chĩa ngang ra (nhưng dán rồi mà nhiều con vẫn không lên tai nổi :D)

À, Khi anh viết lên điều này chắc sẽ gây thắc mắc cho nhiều người. Đối với quan niệm của chúng ta, một khi can thiệp vào thì chú chó đó k. thuần:), Nhưng quan niệm này hoàn toàn sai lầm k. chuyên nghiệp.
Thân,

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào anh ly-giang,

Câu đầu tiên (gạch chân) => anh hiểu nhầm ý em hỏi rồi!

Ví dụ như em thấy:
- với GSD thì đa phần chó tai sẽ tự dựng, số lượng chó không dựng tai ít lắm!
=> Do đó ý em đang hỏi là: với bulldog thì số lượng chó để tự nhiên & tai thành hình rose có nhiều không & có nhiều con phải dán hỗ trợ như vậy không? (hoàn toàn không liên quan đến chuyện thuần hay không thuần chủng nhé).

Còn tất nhiên, dùng thủ thuật hỗ trợ để làm con chó đẹp hơn thì theo em, nó là cái hoàn toàn nên & cần làm.

Một vài VD khác:
- Sheetland sheepdog có kiểu tai gập ở phần chóp tai => cái này đa phần phải nhờ thủ thuật dán thôi chứ mấy con nó gập được vậy đâu ạ. Chỉ có cụp hẳn hoặc dựng thẳng tưng là dễ thôi :D

- TRD: đa phần phải dán tai hỗ trợ để tạo form tai chụm- nếu không dán thì nhiều con tai sẽ chĩa ngang ra (nhưng dán rồi mà nhiều con vẫn không lên tai nổi :D)

À, Anh k. nhầm ý em đâu, vì anh tiếp xúc nhiều người họ lo ngại về điều này, nên anh nhấn mạnh thôi. Nếu để tự nhiên thì phần lớn đều rose hết, nhưng ở dạng Botton nếu dán sớm định vị thì nó sẽ rose. tai ở Bulldog cũng có nhiều trạng thái lắm: có con thì hơi dày, có con thì mỏng, có con thì tai to và có con thì tai nhỏ. Những con tai hơi dày thì thì đường gấp ở lỗ tai không rõ ràng nên thường hay ở dạng botton, nếu ta hổ trợ dán tai sớm thì đường này sẽ thành nế[ rõ ràng thì sẽ rose. Chính vì vậy, ở những trại anh từng đến họ hổ trợ dán hết các con 1.5 thang tuổi, họ k. chờ đến khi định hình rồi con nào k. rose thì mới dán. Đương nhiên, cũng có những trường hợp dù hổ trợ dán nhưng nó vẫn ở dạng botton, những trường hợp này đành chịu lỗi vậy.

Em nói đúng mỗi giống chó đòi hỏi mình phải hổ trợ thêm cho nó tốt hơn. Như Bull terrier cũng vậy, lúc nhỏ cụp, nhưng từ 2,5 - 3 tháng nó sẽ đứng, nhưng nếu ta hổ trợ nó sẽ đứng mau hơn. Tuy nhiên, mỗi giống đòi hỏi kỷ thuật hổ trợ khác nhau,....

Thân,

Thân,

Em đang đi công tác nên chưa làm được gì, thứ 7 em về em phone hoặc em gặp anh, em cám ơn trước nhé!