• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em và con trai Bentley - lần đầu join forum, xin chào cả nhà ạ!

RubySal

Member
Bentley (tên họ đầy đủ là Bentley Sal. Còn em là Ruby Sal) của em mới được 2,5 tháng tuổi.
Mẹ con em join forum để làm quen các anh chị, sau này mong gặp gỡ kết bạn để con trai em được giao lưu ạ! >:D<

Em xin up vài cái ảnh lên đây để mọi người biết mặt mẹ con em

Đây là thời điểm Bent được gần 1 tháng tuổi

Lúc này thì nhóc đã được 1,5 tháng

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=kipVkeSBZeY&feature=youtu.be[/YOUTUBE]
Còn đây là cháu nó hôm thứ 6 tuần trước. Lúc này được 2 tháng 12 ngày. Nó bắt nạt mấy nhóc fox sóc, làm em xấu hổ chết đi @@

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=IadcIlTuDEA&feature=youtu.be[/YOUTUBE]
Chủ của em chó Nhật này mới đầu nhìn Bent nhà em thích quá, cứ đòi cho vào chơi với chó nhà bác í. Sau thấy con trai em đầu gấu quá, bác í dẫn chó lỉnh mất tiêu @@

Bentley giờ là 2 tháng 18 ngày, nhóc được hơn 7kg một chút. Em muốn hỏi như vậy có phải gầy ko các bác? Các bác có ai biết tiêu chuẩn cân nặng qua từng thời kì của Husky ko ạ, chỉ giáo giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều nhiều ạ!

yeuketoan89

Active Member
cún nhà bạn giống cún nhà t quá, chuyên dùng răng để " đùa " thôi. sáng nay tắm cho nó mà nó " đùa " chảy cả máu tay, bạn ở HN hay ở đâu thế. hôm nào cho cún nhà t giao lưu để chúng nó " đùa " nhau tí :D
PS : cún nhà bạn có vẻ hơi gầy 1 chút, thử bổ sung canxi và cho ăn uống ngon hơn chút xem sao nhé !

yeuketoan89

Active Member
mà sao dòng husky hay có quân tép trên trán thế nhỉ, alaska nhà t chẳng có gì cả :D

yeuketoan89

Active Member
à nhân tiện cho hỏi chút là cún nhà bạn có đi vệ sinh bừa bãi ko, bạn đã bắt đầu rèn cho e nó biết đi đúng chỗ chưa. cún nhà mình kém cún nhà bạn mấy ngày tuổi. vua ị đùn + vua đái bậy lun. 1 ngày đái bậy ko dưới 10 lần ( đó mới chỉ là nhẩm tính ). có lúc chỉ trong vòng 7 phút nó làm 3 bãi. đi làm thì thôi chứ ở nhà thì chỉ lau với dọn nhà là hết ngày với nó mất =((=((=((

RubySal

Member
Tớ thì chưa rèn rũa gì Bent cả, nhưng được cái ku cậu cũng ko đi vệ sinh bừa bãi. Nói chung khá quy củ, ngày ị 2 lần đúng 1 chỗ. Tớ cũng ko nhọc lắm trong khoản này.
Cũng vừa có người khuyên tớ cho Bent uống canxi. Dạo trước tớ cũng cho nó uống canxi ống, uống hết 1 vỉ 8 ống thì ngưng. Mà tớ thắc mắc, uống canxi thì có liên quan gì đến việc béo lên or kích thích ăn uống ko bạn?
Về độ ăn ngon thì chắc khỏi bàn @@ Tớ nói thật là, tớ nuôi nó, cho ăn uống cầu kì hơn cả tớ í. Thịt thà đủ cả, bữa nào cũng bét nhè thịt nạc. Mà khoảng 2 ngày nay, nó lười ăn, ăn ít đi, ko nhiều như trc. Tớ đang ko hiểu tại sao tự nhiên nó lại lười ăn đi thế. Bạn có cao kiến gì ko? Share tớ với!

yeuketoan89

Active Member
ôi. y hệt cún nhà tớ, dạo gần đây thời tiết thay đổi với lại nắng nóng quá nên cún nhà t ăn uống cũng yếu đi. cậu thỉnh thoảng nên thay đổi bữa cho cún nhé, và nhớ cho ăn nhiều rau vào. cún nhà bạn thì t ko biết nhưng cún nhà t đặc biệt thích ăn gan lắm, t nhờ mẹ tớ mua và xào gan lên rồi cắt cho cu cậu ăn lấy ăn để, nhiều khi cho ăn cổ gà xay, thịt gà xé nhỏ mà nó ăn ko mạnh bằng ăn gan. bạn thử xem sao.bạn mua 1 lọ canxi của hãng AKC 60 viên ý, loại đó là tốt nhất đấy. lọ ý hơn 100k. tớ đang cho cún nhà t dùng loại đó. chân tay chắc nịch lun. t tưởng là chỉ mỗi t chăm cún hơn chăm người, giờ gặp thêm 1 đồng minh :D nhiều hôm buổi trưa toàn đi ăn tạm bợ cái bánh, gói mỳ. nhưng cún thì luôn phải có cơm, canh, rau, thịt :)) rồi sắm phụ kiện cho nó cũng tốn khá nhìu tiền nữa, lược chải lông, dầu tắm, dụng cụ hốt phân ( cái này chắc chắn phải mua ), dây xích đủ loại đủ màu đủ kích cỡ....cún nhà bạn mới 2 tháng mà đã đi vệ sinh đúng chỗ rùi à. sao cún nhà t hay ị đùn với tè dầm lắm, ko biết có chỗ nào bán tã bỉm cho cún con ko nhỉ t mua số lượng lớn về dùng dần :(:)((

RubySal

Member
Cái lọ canxi mà bạn nói là của người or cho cún vậy bạn?
Về cái vụ cho đi vệ sinh í mà, tớ hay làm thế này: Buổi sáng mở mắt ra, bạn thả cún vào đúng cái chỗ bạn muốn nó đi vệ sinh í. Rồi nhốt ở đó tầm 1 tiếng. Lầu dần nó quen, cứ giờ đó là ra đó, và cứ ra đó là tè + ị.
Tớ cũng nghe nói chó rất thích ăn gan và phổi. Tớ chưa thử. Trước giờ toàn cho nó ăn thịt nạc. Chiều nay đổi bữa cho ku cậu xem sao. Thanks cậu nhiều nha!!! :X

yeuketoan89

Active Member
lọ ý là dành cho cún đấy cậu ạ. hôm đi mua nghe anh bán hàng bảo là nếu cún ko uống thì đè đầu nó ra, banh miệng nhét thuốc vào bắt nó uống, nhưng may quá ( thật ra do cún nhà t ăn tham ) về nhà vứt 1 viên vào gần nó vồ lấy nhai lấy nhai để rùi nuốt luôn rồi đòi ăn thêm viên nữa :D ở chỗ nhà t là khu tập thể ko có chỗ cho cún đi vệ sinh, t thường hay dắt ra gần bãi rác nên ko xích nó ở đó lâu được. dắt ra 1 lúc thì phải về ngay với lại còn đi làm nữa, ở nhà với nó mãi sao đc. mà bãi cỏ cậu cho cún ra chơi là ở đâu thế, sân tập thể chỗ nhà mình vừa lắm trẻ con vừa nhiều đồ linh tinh dưới đất, cún đi đến đâu cũng la liếm tới đó nên t ko muốn cho ra sân chơi lắm.hjx

RubySal

Member
Tớ hay cho cún ra khu vui chơi quanh cái hồ Đền Lừ. Ku cậu thix lắm. Hoặc hôm nào cao hứng thì cho đi xa nhà, lên hồ Gươm, ra cung thể thao chơi. Nó ngồi xe quen rồi, nên tớ cho đi thoải mái. Mà mấy hôm nay thời tiết khó chịu nên tớ ko cho đi.
Cún nhà cậu có vẻ dễ tính hơn con Bent của tớ rồi. Haizzz...dỗ cậu ăn phát mệt @@

yeuketoan89

Active Member
ủa, nhà t ở mai động cũng gần hồ đền lừ. nhưng t chưa cho nó đi xe bao giờ, với lại đi nouvo ko có chỗ để chân như xe LEAD hay SH nên cũng k biết đưa nó đi như nào nữa.hjx cún nhà cậu mới 2 tháng mà đi " du lịch " nhiều nơi phết nhờ, cún nhà t đi chơi trong vòng bán kính 30m là căng nhất :D tại ko có chỗ mà cho nó đi chơi ý chứ.hjx hôm nào mát trời mà rảnh rảnh t cho cún xuống khu đền lừ giao lưu nhé :D mà t sinh năm 89 nhé cho tiện xưng hô. chắc phải gọi là chị đây :))

Tom

Nếu bác muốn nó đi xe số thì lấy cái dây chằng 2 chân trước của nó vào đầu xe. mông thì cho ngồi vào yên duỗi chân lên cái bác ba ga.Đảm bảo cho đi 1,2 lần là quen lần sau cứ tự động trèo lên xe ngồi thôi. Nhà em nghèo toàn đi xe số nên nó quen r bác ạ :D Mới đầu còn kêu ư ử. xong đi nhanh thấy gió mát mát cứ thè lưỡi ra chảy hết nước dãi gió thổi bắn lung tung. kinh lắm bác ạ =))

RubySal

Member
Há há, trò này ngày xưa tớ cũng làm với em Boxer nhà tớ. Giờ nó lớn lắm rồi. Bentley thì sướng hơn vì nuôi nó tớ đi Lead, nó cứ nằm vểnh râu dưới gầm xe thò cổ ra ngoài hóng gió, phởn phơ lắm! :D

Há há, trò này ngày xưa tớ cũng làm với em Boxer nhà tớ. Giờ nó lớn lắm rồi. Bentley thì sướng hơn vì nuôi nó tớ đi Lead, nó cứ nằm vểnh râu dưới gầm xe thò cổ ra ngoài hóng gió, phởn phơ lắm! :D
con cún này có phải bắn của Kiên ở Lĩnh Nam, Hà Nội không?cún đẹp quá.;);););););););)

RubySal

Member
Đúng rồi bạn! Bent nhà mình là con của em Bò nhà Kiên Lĩnh Nam! Bạn cũng biết đàn đó hả? Bữa nào giao lưu nha! >:D<

yeuketoan89

Active Member
mấy hôm nay ở Hà Nội thời tiết oi bức lắm phải ko vậy. cún nhà bạn thế nào rùi. cho bộ ảnh nào mới nhất lên để anh em bàn luận tí đi

RubySal

Member
Hì hì, mấy hôm nay thằng ku nhà tớ lại ăn uống bình thường rồi. Mỗi tội nó nghịch ngợm quá, chắc phải xài vũ lực cho vô quy củ. Ai lại trộn cơm vào bát cho nó, nó hất đổ xuống sàn rồi ăn từ sàn. Cũng may sàn = gỗ nên sạch sẽ, chứ bằng đất thì cũng đến chết với cậu!

Đây là vài pics tớ mới chụp hôm qua thôi, share với cả nhà :D

yeuketoan89

Active Member
kết quân tép trên đầu e husky này :D cún nhà t thì ăn cơm trong bát. nhưng bát nước nó uống xong mà ko cất đi là nó hất đổ rùi nằm vào vũng nước đó ngịch chứ.hjx chắc hôm nào phải cho đi chơi công viên nước.hjhj cún nhà bạn bnhiu cân rùi

RubySal

Member
giờ nó chừng 8,5kg rùi cậu ạ. đúng 1 tuần nữa là tròn 3 tháng tuổi rồi :D

RubySal

Member
Ế! Mà hình như cái trò hất đồ bát nước rồi nằm vào đó nghịch, đứa nào cũng thix í. Tớ cũng suốt ngày phải đi lau người cho nó vì trò này đấy @@