• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Min alaska 2,5 tháng cần giúp đỡ

bopbipbi

Member
Tình hình là em Min nhà mình mới ở viện về.
Điều trị đúng 7 ngày lý do Carre (+)
triệu chứng trước khi nhập viện: nôn, đi ngoài, bỏ ăn
sau 7 ngày điều trị và chăm sóc các bs cho về với lời dặn:

"đã dứt nôn hoàn toàn, không đi ngoài nữa, ăn uống bình thường, tuy nhiên sẽ vẫn bị ho do viêm phổi mãn tính.
bs kê đơn thuốc
- Cefixime 100mg 1V/ngày
- Dexamethosone 1V/ngày
uống trong vòng 7 ngày
sau khi uống hết 7 ngày thuốc 3 ngày sau nữa thì tiêm phòng (mũi 7 bệnh)"

Từ lúc đón về, đúng là em Min vân ho nghe thương lắm, không thấy nôn nữa, đi vệ sinh ko lỏng nữa nhưng vẫn còn hơi nát và rất thúi, đặc biệt là đi tè rất nhiều, một buổi tối đi 5~6 lần, còn một ngày chắc hơn chục lần, dù đang bị ho nhưng rất thích nằm những chỗ ẩm ướt như sàn nhà tắm hay nằm lăn lên khăn ướt.. trải thảm không chịu nằm toàn nằm sàn gạch một lúc rồi lỉnh lỉnh chạy ngay vào nhà tắm, vì đang tập cho e đi vệ sinh trong nhà tắm nên mình không đóng cửa nhà tắm, khổ nỗi em Min vào nhà tắm không phải để đi vệ sinh mà để ...ngủ
Mình rất lo về bệnh ho của em Min, đặc biệt là với thói quen nằm chỗ "mát" như thế.
xin hỏi các bạn đã có kinh nghiệm thì với bệnh này có thể chữa khỏi không, và sau một thời gian điều trị carre như vậy việc tiêm phòng còn tác dụng hay có gì hại không?
Rất mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn

longcin

Member
- Bạn nên mua 1 cái lồng cho em ý: để đảm bảo khô ráo khi cún nằm, đi vệ sinh tại chỗ được, đặc biệt sẽ giảm thiểu virut care vẫn còn sẽ phát tác ra nhiều môi trường trong nhà. Chấp nhận cún sẽ kêu. Cún nhà mình hồi nhỏ cũng nhốt mặc dù sau 1 tháng lồng vứt xó vì cún lớn nhanh quá nhưng ko sao sức khỏe của bé là quan trọng nhất (mình cũng đang thanh lý lồng đây :D)
- Mặc áo cho cún để giữ ấm, bạn mà để thế cún viêm phổi chắc luôn.
- chữa bệnh là quan trọng hơn việc dạy cún đi wc đúng chỗ bạn ạ (vì cái này dễ). Sau khi hết có thể chích ngừa thoải mái.

Nếu bạn cứ thả cún đang bịnh chạy rông, nằm tùy tiện như vậy bệnh bé sẽ ko những Ko mau khỏi mà rất dễ mắc bệnh khác

Darkstar

Vietpet sponsor
Nếu do viius thì không có thuốc đặc hiệu để cứu bạn ạ,tuy nhiên điều trị đúng cách sẽ giúp bé hồi phục được!Rất nhiều bé mình chữa dứt hoàn toàn và ít di chứng lắm!

bopbipbi

Member
Nếu do viius thì không có thuốc đặc hiệu để cứu bạn ạ,tuy nhiên điều trị đúng cách sẽ giúp bé hồi phục được!Rất nhiều bé mình chữa dứt hoàn toàn và ít di chứng lắm!
đúng rồi, virus thì ko hết được, có điều di chứng là bệnh phổi như thế này thì thành mãn tính mất thôi, bác sĩ Nam có phương thuốc nào tốt danh dứt bệnh ho này không.

bopbipbi

Member
- Bạn nên mua 1 cái lồng cho em ý: để đảm bảo khô ráo khi cún nằm, đi vệ sinh tại chỗ được, đặc biệt sẽ giảm thiểu virut care vẫn còn sẽ phát tác ra nhiều môi trường trong nhà. Chấp nhận cún sẽ kêu. Cún nhà mình hồi nhỏ cũng nhốt mặc dù sau 1 tháng lồng vứt xó vì cún lớn nhanh quá nhưng ko sao sức khỏe của bé là quan trọng nhất (mình cũng đang thanh lý lồng đây :D)
- Mặc áo cho cún để giữ ấm, bạn mà để thế cún viêm phổi chắc luôn.
- chữa bệnh là quan trọng hơn việc dạy cún đi wc đúng chỗ bạn ạ (vì cái này dễ). Sau khi hết có thể chích ngừa thoải mái.

Nếu bạn cứ thả cún đang bịnh chạy rông, nằm tùy tiện như vậy bệnh bé sẽ ko những Ko mau khỏi mà rất dễ mắc bệnh khác
Lồng thanh lý bao nhiêu xiền vậy bạn longcin

bopbipbi

Member
Bác sỹ cho mình hỏi thêm nữa là sau khi bé phục hồi và chữa hết ho thì tiêm phòng bình thường phải không, nếu nhờ bs đến nhà tiêm thì chi phí là bao nhiêu, nhà mình ở Lạc Long Quân gần dốc Bưởi.

bạn nên hạn chế cho bé nằm chỗ ẩm ướt,hoặc nền gạch,như bạn Longcin tư vấn là nên mặc áo cho cún rất ok,cái thứ 2 mình rút được kinh nghiệm đó là nằm như vậy khiến bé bị lạnh bụng gây chứng khó tiêu,và đi ngoài phần lỏng(phân sống ko tiêu hóa hết được)
-Còn chuyện đi vệ sinh thì tạm thời gác lại,chuyện đó tính sau,bạn để 1 cái quạt số nhẹ nhất phe phẩy cho bé đỡ nóng thôi,ko nên cho nằm điều hòa
CHúc bé khỏe mạnh và khỏi bệnh

Bác sỹ cho mình hỏi thêm nữa là sau khi bé phục hồi và chữa hết ho thì tiêm phòng bình thường phải không, nếu nhờ bs đến nhà tiêm thì chi phí là bao nhiêu, nhà mình ở Lạc Long Quân gần dốc Bưởi.
Nhà mình cũng gần nhà bạn,mình ở ngay đầu Hoàng QUốc Việt,bạn có thể mang qua animal care ngõ 424 Thụy Khuê,Các anh chị ở đó rất nhiệt tình,có kinh nghiệm và yêu quí động vật,hoặc có thể qua nhà bạn bất cứ lúc nào 24/24

bopbipbi

Member
Nhà mình cũng gần nhà bạn,mình ở ngay đầu Hoàng QUốc Việt,bạn có thể mang qua animal care ngõ 424 Thụy Khuê,Các anh chị ở đó rất nhiệt tình,có kinh nghiệm và yêu quí động vật,hoặc có thể qua nhà bạn bất cứ lúc nào 24/24
cảm ơn bạn, mình đã mang qua đó ngay hôm đầu tiên rồi, 24/24 thì không có đâu, 7h họ nghỉ rồi, hôm đó mình phải mang qua 240 Âu cơ

bopbipbi

Member
250k thui ạ. Nhưng nhà bạn xa mình bớt 50 cành. Lồng nhỏ xinh, 2,5 3 tháng nhốt vô tư :">
Kích thước lồng là bao nhiêu bạn nhỉ
hôm nay bé nhà mình lại bị đi ngoài rồi buồn quá

longcin

Member
Dài 60 rộng khoảng 45 cao 50. Mấy nay gió mùa mà. Bé nhà mình cho mặc áo giữ ấm mặc dù bé khỏe mạnh. Cún con là thế mà bạn. "Có bệnh thì vái tứ phương" hơn nữa cũng phải gặp thầy hợp thuốc nó mới khỏe, cũng giống như người thôi. Bs Nam đắt ta trong CLB cũng khá mát tay đấy, hoặc có đk thì bạn đổi phòng khám cho bé. Vì 1 nơi mà khoảng time như vậy mà bé vẫn chưa tích cực hẳn thì vạn phải thử chỗ khác (vái tứ phương mà chứ ko phải là họ chữa ko tốt). Bạn đừng để lâu và cũng nên hạn chế đưa cún đi lại nhiều quá không mệt em nó ra.
Có lẽ bạn cũng có đầy đủ thông tin về bệnh của bé khi đưa bé đi khám. Bạn call cho Nam xem sao nhé!

Dài 60 rộng khoảng 45 cao 50. Mấy nay gió mùa mà. Bé nhà mình cho mặc áo giữ ấm mặc dù bé khỏe mạnh. Cún con là thế mà bạn. "Có bệnh thì vái tứ phương" hơn nữa cũng phải gặp thầy hợp thuốc nó mới khỏe, cũng giống như người thôi. Bs Nam đắt ta trong CLB cũng khá mát tay đấy, hoặc có đk thì bạn đổi phòng khám cho bé. Vì 1 nơi mà khoảng time như vậy mà bé vẫn chưa tích cực hẳn thì vạn phải thử chỗ khác (vái tứ phương mà chứ ko phải là họ chữa ko tốt). Bạn đừng để lâu và cũng nên hạn chế đưa cún đi lại nhiều quá không mệt em nó ra.
Có lẽ bạn cũng có đầy đủ thông tin về bệnh của bé khi đưa bé đi khám. Bạn call cho Nam xem sao nhé!
anh longcin ơi anh bán cho e đc ko anh :) e dang can` cai'
long cho sam nha` e

bopbipbi

Member
Cái lồng này chắc chỉ dùng trong 1 tháng thôi bạn nhỉ vì bây giờ cho em cún vào cũng chỉ vừa chỗ cho em ý nằm thôi, chứ vệ sinh thì bẩn lắm. Nếu lấy lồng thì lấy ở đâu bạn cho mình địa chỉ nhé.
bé Chu nhà bạn được bao nhiêu tháng rồi, bao nhiêu cân rồi? nhìn bé nhà bạn đáng yêu quá :x

longcin

Member
Thật ra thì lồng này xác định là để cho cún ổn định thời gian đầu thôi. Mình xài cỡ 1 tháng vì khi Chu về cũng tầm hơn 2 tháng. Chính là để cún nằm cách ly với đất, hạn chế đi lại. Vì Chu nhà mình là hàng Thái ko phải đẻ ở VN nên mình phải nhốt vậy để phòng. Vậy nên các bạn nếu lấy về cũng xài độ 1 tháng là cùng. Hjhj đây là mình chia sẻ rất thật. Chứ ko phải là nói hay để đẩy hạ nhé :">

Chu chắc được 3 tháng 1 tuần tuổi thôi. Nặng 9kg :|

longcin

Member
Ah sẵn có 2 cái áo của bé Chu mặc hơi bé nên bạn nào vác lồng thì bonus luôn :)) 1 cái người nhện và 1 cái là áo em bé mình mua về khâu lại chỗ trym và bóp nhỏ eo lại cho phù hợp

bopbipbi

Member
Ah sẵn có 2 cái áo của bé Chu mặc hơi bé nên bạn nào vác lồng thì bonus luôn :)) 1 cái người nhện và 1 cái là áo em bé mình mua về khâu lại chỗ trym và bóp nhỏ eo lại cho phù hợp
bonus áo nữa à, cho mình địa chỉ đi để vào khuân, bé Chu là giai Thái à, chả trách nào xinh thế

bopbipbi

Member
Có gì call nhé: 0906078388
Cảm ơn nhiều nha ;;)
Cám ơn Long đã kỷ niệm lại cho em Min cái nhà mới đẹp với giá rất hữu nghị + thêm cả cái áo nữa, áo dành cho boy nên có lỗ khoét để thò trym ra :)) nhưng Min không cần đâu he he
Min thích nhà mới lắm vừa về đã chui ngay vào tìm hiểu cái nhà mới rồi xong ngồi ì trong đó chơi mãi mới ra.
thanks bạn Longcin nhé

longcin

Member
Haha thế là ngon rồi. Chắc Min cũng quen ở lồng, cơ mà cái này xịn hơn khi ở ngoài tiệm pet :)). Cố gắng giữ ấm tuyệt đối cho bé nha để bé mau khỏi bệnh. Giá đó là quá bèo đấy, để cho anh Chu cải thiện bữa gan bữa gà :))