• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Mick ở bản Hồ SAPA

tuyluy

Member
Tuyluy vừa đi chơi SAPA và thăm các bản vùng lân cận. Đến bản Hồ gặp em chó này, tên là Mick, đã 12 tuổi chẳng hiểu em là Hmông lông dài hay không. Nhưng mà em Mick là một em chó rất ấn tượng, hiền lành và tinh khôn. Chúng đến ngủ trọ home stay ở một nhà trong bản và gặp em. Nhưng hóa ra em Mick là của hàng xóm, cứ hễ nhà nào có khách du lịch tới là em sang ngay, ham vui nhiều hơn là ham ăn. Chưa bao giờ cắn ai, Mick rất thích khách du lịch và thường đi theo khách, thậm chí còn làm tour guide dẫn khách sang tận làng bên Lao Chải rồi ngủ trọ lại ở đó cùng khách, hôm sau bảo Mick đi về bản Hồ đi là nó lại quay về. Khách đánh rơi bản đồ ở trong nhà, Mick ngậm bản đồ và đuổi theo khách :)) đây là chân dung em nó để các ACE nhận xét, xem có phải là Hmông lông dài không nhá.

TaiVenh

Active Member
:)) đây là chân dung em nó để các ACE nhận xét, xem có phải là Hmông lông dài không nhá.
Em thấy nó có hơi hướng của BH nhiều hơn chị ơi :D.
Hmong lông dài có cái mõm xù rất đặc trưng. Nhìn cái là nhận ra ngay.

tuyluy

Member
Em thấy nó có hơi hướng của BH nhiều hơn chị ơi :D.
Hmong lông dài có cái mõm xù rất đặc trưng. Nhìn cái là nhận ra ngay.
Chào bác Tai Venh,

Trên đường đi có gặp một vài em Hmông đuôi dài đen tuyền kiểu này, chị hơi sợ vì nom vẻ không thân thiện nên chụp ảnh cũng hơi rón rén.

Và ngoài Hmông đuôi dài đen tuyền còn gặp cả Hmông Tai dài đen tuyền nữa :)) ảnh các em nó đây này.

Shakhi Viet

Active Member
Con này
có mặt mũi sáng giá ra phết, bác nhỉ. Thực ra, nghe kể nhiều con chó ở vùng tây bắc rất hay (chắc do lai với HMông cộc) nhưng lại có cái đuôi dài. Trường hợp này giống như các bác phòng Tổ chức đau đầu vì phải cân nhắc có nên tuyển các cháu tốt nghiệp hệ tại chức không.
Em thì cứ
Lưỡi đen, hoặc đốm
tứ túc mai hoa, thằn lằn bám cổ
Chân tay to
Quấn chủ
Mạnh dạn mà bình tĩnh gan lỳ
Không có đốm đuôi
Là được rồi các bác ạ

tuyluy

Member
Con này
có mặt mũi sáng giá ra phết, bác nhỉ. Thực ra, nghe kể nhiều con chó ở vùng tây bắc rất hay (chắc do lai với HMông cộc) nhưng lại có cái đuôi dài. Trường hợp này giống như các bác phòng Tổ chức đau đầu vì phải cân nhắc có nên tuyển các cháu tốt nghiệp hệ tại chức không.
Em thì cứ
Lưỡi đen, hoặc đốm
tứ túc mai hoa, thằn lằn bám cổ
Chân tay to
Quấn chủ
Mạnh dạn mà bình tĩnh gan lỳ
Không có đốm đuôi
Là được rồi các bác ạ
Tất cả các đặc điểm kia đều hay nhưng tại sao lại không được đốm đuôi nhỉ?:D Em Mun Bắc Hà đen tuyền nhà Tuyluy (vừa tặng một người bạn ở Hà nội) rất đẹp, khôn, ngoan và đáng yêu. Em Mun đã biến một người không yêu chó (chủ mới) thành một người cứ mở mồm ra là "chị ơi, Mun nhà em đang yêu vô cùng, lầm lũi, ngoan quá, thương quá, khôn quá...nhiều chữ quá cơ liên tục bay ra :))

Thế nhưng em Mun Bắc Hà lại có cái chóp đuôi màu trắng ...quá ngộ nghĩnh!

Lordrich

Member
Tất cả các đặc điểm kia đều hay nhưng tại sao lại không được đốm đuôi nhỉ?:D
Thế nhưng em Mun Bắc Hà lại có cái chóp đuôi màu trắng ...quá ngộ nghĩnh!
Vì dân gian có câu: Đốm lưỡi thì nuôi, đốm đuôi thì thịt
Theo quan điểm là đốm lưỡi thì là chó khôn ...còn đốm đuôi hay "ấy" bậy không khôn bằng
nhưng đấy là theo dân gian, kinh nghiệm của các cụ... còn chưa có cơ sở khoa học

minhcuong

Active Member
Theo quan điểm là đốm lưỡi thì là chó khôn ...còn đốm đuôi hay "ấy" bậy không khôn bằng
nhưng đấy là theo dân gian, kinh nghiệm của các cụ... còn chưa có cơ sở khoa học
Các cụ nhà mình toàn kinh nghiệm truyền miệng thiếu cơ sở khoa học. Các cụ nói đúng , khoa học tự nhiên VN chả lẹt đẹt như bây giờ. :((

Malinois thuần, hầu như con nào cũng có 1 đốm đen rất to ở đuôi. Nhưng lại biết đi vệ sinh đúng chỗ, miễn là chủ đúng giờ.

tuyluy

Member
Úi zùi ui, thế thì em Mun Bắc Hà lại chuẩn nhất là vấ đề vệ sinh mới chết, chẳng phải dậy dỗ tí nào, chỉ "ấy" vào chỗ có đất thôi nhé, không bao giờ vệ sinh bậy trên nền xi măng hay gạch, kể cả khi em nó ở trên trang trại. Chẳng là thằng con trai của bạn tui 13 tuổi mê chó cún vô cùng, nên cứ nhìn thấy Mun lại xin mẹ nó cho mang về Hà nội nuôi. Mẹ cháu chỉ mê chó Tây Ban Nha thôi, không yêu cún ta. Thế mà chỉ có 2 ngày nuôi Mun thì cứ mở mồm ra là khỏe "Mun nhà em thương lắm..." Về Hà nội mà không bao giờ vệ sinh bậy, nhịn rất giỏi và đòi ra ngoài đàng hoàng, chỉ vào hộp nằm là vào hộp nằm, thỉnh thoảng cho ra sân chơi, những cũng chỉ dám vệ sinh vào chỗ nào có đất thôi nhé. :D

Vào nhà soi gương tưởng có thằng tây đen BH nào nhìn đểu mình nên Mun rất thích soi gương và chủi rủa cái thằng tây đên trong gương các bác ạ :))

Đây là ảnh em nó lúc khoảng 2 tháng tuổi, bây giơ được 3 tháng rưỡi rồi.

tuyluy

Member
Allo cac ACE,

Nêu có ai mê một em giống hệt em Mun thì PM cho ACE nick Junmanji nhé. Chú Junmanji này đã phượt ở Bắc Hà và ẵm về 2 em giống nhau, chắc là 2 anh em (đực) cùng bố mẹ đấy. :D

Nếu chó BH nào cũng như Mun hay là cái bạn Mick 12 tuổi ở bản Hồ kia thì nó cũng là giống chó khôn của VN nhỉ. Cả đoàn chúng tôi rất ngưỡng mộ bạn Mick già đấy, đáng yêu lắm. Bọn BH này có vẻ gì đó lầm lũi, nhưng thân thiện và tinh khôn.:)

ý các cụ không phải là chó đôm đuôi ngu đâu,mà là thịt chó đốm đuôi ngon hơn các loại khác ,vì thế thường vỗ béo rồi thịt.=))

th832003

Member
"đốm l­ưỡi thì nuôi đốm đuôi thì thịt " theo em các cụ nói về các giống chó ta,chó cỏ d­ưới xuôi chứ chó bắc hà hay h' mông ... là chó vùng cao của người dân tộc các cụ chưa nuôi

tuyluy

Member
"đốm l­ưỡi thì nuôi đốm đuôi thì thịt " theo em các cụ nói về các giống chó ta,chó cỏ d­ưới xuôi chứ chó bắc hà hay h' mông ... là chó vùng cao của người dân tộc các cụ chưa nuôi
Ôi lêu cái vụ ẩm thực này ....nên bỏ nhỉ, ăn thịt các em ác quá.:praying:

Bạn ơi theo kinh nghiệm của bạn thì chó BH có dữ không? Có phải là các em nó là loại chó rất thân thiện không bạn?

BH leo trèo rất giỏi, săn bắt cũng thuộc loại khá
nhà bạn mình có một con BH rất tếu táo,thường vượt rào sang nhà hàng xóm đi bậy.mèo ,chuột thì là mục tiêu tấn công số 1 của nó,riêng gà vịt nuôi trong sân thì không hề săn bắt ngược lại còn bảo vệ mới khiếp.

th832003

Member
Ôi lêu cái vụ ẩm thực này ....nên bỏ nhỉ, ăn thịt các em ác quá.:praying:

Bạn ơi theo kinh nghiệm của bạn thì chó BH có dữ không? Có phải là các em nó là loại chó rất thân thiện không bạn?
theo em chó bh khá dữ không thân thiện với người ngoài đặc biệt với các loại chó khác và chỉ trung thành với môt chủ,nếu các bác có ý định nuôi thì tốt nhất nên nuôi từ lúc nhỏ để dễ dạy bảo vì chó to rất khó thay đổi tập tính. em đang nuôi để nhân giống bảo tồn và phát triển chó bh (tạo điều kiện cho anh em yêu quý dòng chó này ) .hiện em đang nuôi 4em bh 3cái và 1 đực

TaiVenh

Active Member
Malinois thuần, hầu như con nào cũng có 1 đốm đen rất to ở đuôi. Nhưng lại biết đi vệ sinh đúng chỗ, miễn là chủ đúng giờ.
Hì hì, đốm đuôi mà các cụ nhắc đến trong truyền khẩu là đốm có màu trắng cơ bác MC ơi :p

@ all: Các bác mang chó về xuôi nhớ đảm bảo qui trình cách ly, tiêm phòng đầy đủ nhé. Trên vùng cao dịch chó dại vẫn còn lẩn khuất đó ạ.

tuyluy

Member
Hì hì, đốm đuôi mà các cụ nhắc đến trong truyền khẩu là đốm có màu trắng cơ bác MC ơi :p

@ all: Các bác mang chó về xuôi nhớ đảm bảo qui trình cách ly, tiêm phòng đầy đủ nhé. Trên vùng cao dịch chó dại vẫn còn lẩn khuất đó ạ.
Hic, riêng chị lại thấy cái đốm đuôi thật là đáng yêu :D và em Mun của chị có đôi mắt rất khôn, đức tính thì quá là biết điều ngoan ngoãn.

Các em BH và Hmông nhà mình đều đã được tiêm chủng và "chuyển vùng" thành công, các em khỏe mạnh. Có lẽ mình gặp may hehe:D

Shakhi Viet

Active Member
ý các cụ không phải là chó đôm đuôi ngu đâu,mà là thịt chó đốm đuôi ngon hơn các loại khác ,vì thế thường vỗ béo rồi thịt.=))
Có khi đúng đấy ........................................................

liensapa

Member
Chào các Bác. Em xin giới thiệu một em H'Mông cộc mới để các Bác đánh giá.

Thêm một em BH Lông khá đẹp còn mầu thì...