• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

em mực nhà mình anh em đánh giá dùm

em là thành viên mới rất đam mê dòng chó này đây là vài hình ảnh em mực nhà mình em nó được 2 tháng 5 rồi

Nhìn sao giống xoáy Thái thế nhỉ? ..............
mình cũng ko biết nữa nhưng thấy cưng nó lắm mình đi đâu nó cũng theo có khi mình nằm trên võng ngũ nó nằm dưới mình ngũ hahahahaha nhưng theo kinh nghiệm em này ko phải xoáy thái vì xoáy thái lông rất sát còn em này lông tầm 2-3cm

Nhìn sao giống xoáy Thái thế nhỉ? ..............
mình nghĩ không phải xoáy thái vì em nó theo kinh nghiệm của mình thì là phú quốc chắc đợi thêm nhận xét của anh em trên diễn đàn nữa

Lông em này rất sát, không thể nào dài đến 2-3cm được. Nếu nhìn trong hình, thì lông của nó không thể dài quá 1cm được.

Em này trông rất giống con Mỳ nhà em, mà các bác trên này đã kết luận là Phú Thái rồi: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=53403
không đâu bạn à con này so với con mỳ của bạn con mỳ bạn lông sát hơn nhiều vì em này mình chụp xa để có gì làm vài tấm sát sát cho bạn người bán bảo đảm với mình là chó thuần mà với lại mình cũng thấy cha me nó cha nó là bê tô đoạt giải nhì 2008 mà

tai to mặt nhăn thế này có hơi hưởng của xoáy Thái, em này tai dựng hơi muộn nhưng trông lanh lợi lắm, chúc mừng bạn

lovepet6

Member
Chào bác !

em nó là đực nhé em đang trong thời gian phat triển quậy phá khủng khiếp
Bây giờ bác nào cho biết thê nào là có Phú Quốc chuẩn đây ? Giờ chủ yếu là chó Phú Quốc đã lai nhiều để thích nghi với điều kiện sống trong đất liền ! chỉ mong là kiếm được 1 em Phú Quốc dáng đẹp, xoáy cân và chuẩn.

Bây giờ bác nào cho biết thê nào là có Phú Quốc chuẩn đây ? Giờ chủ yếu là chó Phú Quốc đã lai nhiều để thích nghi với điều kiện sống trong đất liền ! chỉ mong là kiếm được 1 em Phú Quốc dáng đẹp, xoáy cân và chuẩn.
chính xác quan trọng cái đam mê là chính chứ

Theo mình Phú quốc cũng mới được biết đến rộng vào 5 năm trở lại đây sau các số báo tết .Hơn nữa bảng tiêu chuẩn mới đưa ra cũng khoảng 2 năm ,VKA cũng mới thành lập ,giống này cũng chưa phổ biến nhiều ở VN chứ chưa nói là ngoài nước ,có quá nhiều tranh luận về loài này .v.v.v .Nên cân thời gian để củng cố bổ sung tiêu chuẩn và để các tổ chức trên TG công nhận .Về mình một người nuôi PQ có các thắc mắc sau mong ai biết chỉ dùm :
-PQ có xoáy ,lông mọc ngược còn chó thái thì chỉ có lông mọc ngược không có xoáy ?
-PQ có màng chân vịt (bảng tiêu chuẩn và các báo chí ) chó nào chả có màng chân
-Các báo bữa trước đều nói thế này trên TG có 3 dòng chó có lông mọc ngược (thái ,phi, PQ ) đợt này còn đẻ ra 1 dòng ở campuchia nữa (vấn đề xuất xứ) ,Các trang trại nói PQ thuần tỉ lệ xoáy 40% (cái này lai hay không tuỳ cách nghĩ mọi người) .Chưa kể mầu lông 3 màu (bảng tiêu chuẩn )vện ,đen vàng bây giờ còn có cả trắng ,nâu (lên google còn có đủ màu ) Lại còn đuôi nữa ....

Dù gì mình vẫn bằng lòng về con chó nhà mình (ban ngày hiền ít sủa ,đêm canh gác rất tốt còn biết bắt chuột ) .Mình mà đưa chó đi lai giống (sắp rồi) sẽ cho nó lai thái cải tạo tai cụp cho to chó lên (con nhà mình có 14 cân thôi trong khi con con lai thái của nó được trên chục cân rồi mà còn cao hơn chó mẹ nữa trong khi nó mới tầm 9 tháng tuổi)

tun_aca

Vietpet sponsor
Theo em nghĩ thì không nên cho lai với chó Thái anh ơi. Vì chó Phú Quốc đang được VKA đăng ký với FCI, nếu sau này chó Phú Quốc được công nhận thì mấy con lai với chó Thái sao anh làm giấy Khai Sinh và công nhận Thuần Chủng được ? với lại Phú Quốc đang được Bảo Tồn nếu cho lai như vậy sao Bảo Tồn chó Phú Quốc được.

Hiện nay em đang có vài em màu Nâu và Trắng, nếu sau này VKA không công nhận 2 màu này thì có lẽ em cũng sẽ không cho 2 màu này sinh sản nữa. Biết sao giờ anh nhỉ, nếu muốn Bảo Tồn thì mình phải chấp hành thôi chứ sao giờ....

tuanphuthai

Active Member
Bác tun_aca có con chó mẹ có màu lạ quá, lũ con cũng có nhiều màu sắc lạ nữa. Phú Quốc ở VN mình lộn xộn quá không biết đâu mà lần nhỉ. Hôm trước em có post ảnh mấy em này mọi người cũng nói là lạ và đẹp nữa đấy bác. Thôi cứ đẹp là nuôi, có tình cảm là yêu thương các em nó các bác ạ. Theo em nhiều loại chó lai còn có nhiều ưu điểm hơn cả chó thuần chủng nữa cơ.

Theo mình Phú quốc cũng mới được biết đến rộng vào 5 năm trở lại đây sau các số báo tết .Hơn nữa bảng tiêu chuẩn mới đưa ra cũng khoảng 2 năm ,VKA cũng mới thành lập ,giống này cũng chưa phổ biến nhiều ở VN chứ chưa nói là ngoài nước ,có quá nhiều tranh luận về loài này .v.v.v .Nên cân thời gian để củng cố bổ sung tiêu chuẩn và để các tổ chức trên TG công nhận .Về mình một người nuôi PQ có các thắc mắc sau mong ai biết chỉ dùm :
-PQ có xoáy ,lông mọc ngược còn chó thái thì chỉ có lông mọc ngược không có xoáy ?
-PQ có màng chân vịt (bảng tiêu chuẩn và các báo chí ) chó nào chả có màng chân
-Các báo bữa trước đều nói thế này trên TG có 3 dòng chó có lông mọc ngược (thái ,phi, PQ ) đợt này còn đẻ ra 1 dòng ở campuchia nữa (vấn đề xuất xứ) ,Các trang trại nói PQ thuần tỉ lệ xoáy 40% (cái này lai hay không tuỳ cách nghĩ mọi người) .Chưa kể mầu lông 3 màu (bảng tiêu chuẩn )vện ,đen vàng bây giờ còn có cả trắng ,nâu (lên google còn có đủ màu ) Lại còn đuôi nữa ....

Dù gì mình vẫn bằng lòng về con chó nhà mình (ban ngày hiền ít sủa ,đêm canh gác rất tốt còn biết bắt chuột ) .Mình mà đưa chó đi lai giống (sắp rồi) sẽ cho nó lai thái cải tạo tai cụp cho to chó lên (con nhà mình có 14 cân thôi trong khi con con lai thái của nó được trên chục cân rồi mà còn cao hơn chó mẹ nữa trong khi nó mới tầm 9 tháng tuổi)
Nghe nói Thái lai là dị ứng, lời nói thật lòng mong bác đừng giận.

Blackbear

Member
Theo em nghĩ thì không nên cho lai với chó Thái anh ơi. Vì chó Phú Quốc đang được VKA đăng ký với FCI, nếu sau này chó Phú Quốc được công nhận thì mấy con lai với chó Thái sao anh làm giấy Khai Sinh và công nhận Thuần Chủng được ? với lại Phú Quốc đang được Bảo Tồn nếu cho lai như vậy sao Bảo Tồn chó Phú Quốc được.

Hiện nay em đang có vài em màu Nâu và Trắng, nếu sau này VKA không công nhận 2 màu này thì có lẽ em cũng sẽ không cho 2 màu này sinh sản nữa. Biết sao giờ anh nhỉ, nếu muốn Bảo Tồn thì mình phải chấp hành thôi chứ sao giờ....
Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bác tun_aca. Ai thích nuôi xoáy Thái hay Phú Quốc thì chọn xoáy Thái hay Phú Quốc mà nuôi. Còn không may chọn nhầm phải chó lai thì chịu vậy. Cá nhân em không thích loại hàng nhái hàng giả nói chung.

Nếu ai đó muốn tạo ra giống lai vì mục đích cá nhân thì em không bình luận gì, nhưng vì mục đích thương mại thì không thể chấp nhận được.

Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bác tun_aca. Ai thích nuôi xoáy Thái hay Phú Quốc thì chọn xoáy Thái hay Phú Quốc mà nuôi. Còn không may chọn nhầm phải chó lai thì chịu vậy. Cá nhân em không thích loại hàng nhái hàng giả nói chung.

Nếu ai đó muốn tạo ra giống lai vì mục đích cá nhân thì em không bình luận gì, nhưng vì mục đích thương mại thì không thể chấp nhận được.
chó này mình mua của chủ topic này mà chủ topic này khẳng định với mình là chó không lai thuần chủng phú quốc mình xin gởi links này anh em xem và nhận xét chủ topic này có phải bán chó thuần hay chó lai nhé vì em cũng lỡ mua rồi đúng thật em mới tập chơi phú quốc chuyện bị lừa cũng là bình thường trong topic có hình anh rõ ràng của các chú chó mà chủ topic đăng bán anh em nhận xét dùm cái nha http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=54246

Em không mang bộ chuyển không tải ảnh lên được .Con nhà em đang nuôi bắt từ đảo 5 năm trước còn con con của nó (9 tháng) đang gửi ở quê và con chó đực định phối giống con bác tuấn ở trên nhưng lông có vẻ dài hơn .Chúng giống con đen của bác này http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=52927 .Em cũng mới nuôi được hơn 1 năm mà đang còn học hỏi nhiều .