• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em mới mua 1 con Alaska xin các bác chỉ dẫn KN :-)............

CuongMap

Em vừa đặt mua 1 bé Alaska từ Thái, vài ngày nữa bé về

Các anh chị co KN vui lòng chia sẻ em chút KN cách nuôi giống này

- Nên làm gì khi chó mời về cho bé khoẻ
- Ăn như thế nào cho bé mập, EM THÍCH BÉ MẬP THẬT MẬP kia, HEHE
- Em cho bé ngu chung phòng máy lanh với em có dc ko
- Làm sao để dạy bé đi vệ sinh đúng chổ

HIIHI, em hơi gà nên mong các bác chỉ giáo TKS các bác nhiều :D

đi tiêm phòng là điều tất nhiên rồi bạn à, hiện nay người ta có loại dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ đấy...bạn ra thú y mua nhé , ngoài ra đừng để thú nuôi trong phòng máy lạnh chịu khong nổi lông rụng đâu nhất là alaskan malamute nữa, chúc bạn vui

Karol

Member
Cuongmap mua ở nguồn nào thế? CÓ an tòan ko? Mình tính tìm 1 Husky cái cho Henry nhà mình có bạn nè...CÓ gì pm hộp thư cho mình nhé.

CuongMap

Hic, Thế mà mìh tưởng Alaska nó sống dc o lạh nên cho ở máy lạh dc, vậy là mua cây quạt máy cho nó thui ah?

Chó chưa về nên mình cũng chưa biêt thế nào, từ TL, về mình sẻ thông báo, run quá mới lên hỏi mọi ng cách chăm sóc, hihi

Mr Lab

Member
đi tiêm phòng là điều tất nhiên rồi bạn à, hiện nay người ta có loại dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ đấy...bạn ra thú y mua nhé , ngoài ra đừng để thú nuôi trong phòng máy lạnh chịu khong nổi lông rụng đâu nhất là alaskan malamute nữa, chúc bạn vui
Loại dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ là loại gì bạn ơi? PM cho mình với, đang cần. Thank U

Bác zenki nói sao mà ngược thế , alaskan chứ có phải chihuahua đâu , càng nóng alaskan hoặc giống chó sống ở miền lạnh thì càng rụng lông + kén ăn , chứ càng lạnh càng rụng lông thì alaskan và giống chó miền lạnh chắc tuyệt chủng luôn quá . Bác nhập chó từ Thai chứng tỏ bác này khá giả chơi cái máy lạnh luôn chứ chó từ Thái toàn cho đẹp cho sống máy lạnh luôn , mà em nó cái hay đực thế ^^ , tốt nhất cho no 2 cái luôn là tuyệt cú mèo , càng lạnh chó càng ăn nhiều nhất là đối với alaskan và husky nuôi chó khá dễ có tiền là được chứ các bác nuôi chim đi có tiền chưa chắc nuôi được chim ^^ . Bác nuôi alaskan mà thích nó mập thì phải có máy lạnh trước tiên sau đó thì hẳn tính đến chuyện khác . Thức ăn nếu khá giả thì ăn thịt heo hoặc bò , sáng sớm cho 1 bịch sữa vinamil không đường , trưa cho ăn cơm + thịt + cà rốt , chiều ăn cám ( Sang mua royal bình dân ăn A3 ) bảo đảm cún bạn mập như heo tha hồ mà ôm ^^ ngủ với tụi này thích lắm nhất chó con 1 phần còn lông tơ 1 loại lông mịn rất đã lớn lên lớp lông này thay , mà nuôi đực có cá tinh hơn chó cái . Bạn không nên cho ăn vặt đúng giờ mà ăn chuyện vệ sinh thì thị trường có bán loại của hàn quốc giá 98k mà chỉ dùng chó con chứ chó lơn là thua ^^ .

Karol

Member
alaskan thì đút nó vào khay đá nó cũng sống tốt chứ máy lạnh ăn thua gì, bạn zenki nói lạ quá!!
Về việc cho bé này về nhà thì ko nên đè nhau ra tắm ngay, đợi mấy ngày cho nó quen chỗ đã, cũng ko nên cho nó vào phòng máy lạnh ngay bạn àh mặc dù nó chịu được, bạn nên tìm hiểu nơi nó sống ở thái lan điều kiện khí hậu như thế nào, tránh trường hợp thay đổi điều kiện sống bất thường chắc chắn chó sẽ die ngay! Muốn cho nó mập mua thuốc tăng trọng bên ngoài cho gia súc ý! ^^ Ko nên để alaskan mập quá bạn àh, nó sẽ khó khăn chạy nhảy (loài này hiếu động), nên cho nó ăn đủ dinh dưỡng (cái này nên trao đổi bác sí thú y vì từng độ tuổi có chế độ ăn khác nhau. Dạy nó đi vệ sinh bằng mấy cái thuốc xịt mua tiệm chưa chắc thành công. Chó nào cũng có thể dạy được nhưng cần phải có lòng kiên trì. Nếu nó hay ra nhà quá thì buộc lòng phải cho nó ra sân, đi đái ỉa quen ở ngoài rồi hẵng cho vào. Cứ thấy nó ịa ra ngoài là nên hót vào chỗ cần dạy nó đi rồi khiêng nó ra gần đấy, cho nó ngửi cho thơm mũi!
1. Để ALaska ở ngòai cũng chẳng sao. Ko nhất thiết phải máy lạnh. Lòai chó này ở Châu Phi cũng sống được. Lông chỉ rụng 1 mùa 1 năm thôi. Thời gian ấy chịu cực tí. Phải nói khá mệt với bọn nó. Nhưng thay lông rồi thì ôi thôi là....:x
2. Đừng tập cho nó quen với khẩu vị ngon. 1 tuần 2,3 lần thịt bò thôi. Bác cứ canh rau trộn cơm. Tiền bạc ko phải vấn đề. Nhưng cho nó ăn ngon quen lúc nó bệnh xong khỏe lại sẽ bị chán ăn và chỉ đòi ăn sướng. Cách khác với thời tiết nóng bạn cho ăn canh rau sẽ giúp đường ruột tốt, cứ thịt sẽ bị bón.
3. Ngay khi đem về tập cho nó đi vs đúng chỗ = cách ngay khi nó tè lấy 1 cái khăn thấm nước tiểu rồi quăng vào cái góc nào đó mà bạn thấy thích hợp, nhấn mũi nó vào đó cho nó nhớ mùi. Nếu là chó con sau khi ăn 15ph thì đưa nó tới chỗ bạn muốn chó đi vs để nó đi, chó lớn thì khoang 30ph. Cứ như vậy nhiều lần nó sẽ quen thôi.

Chúc bạn có 1 bé ALaska thông minh lanh lợi!

CuongMap

Cám ơn mấy bắc lắm lắm

hiho

mấy ngày nay cứ ngồi nghĩ cái tên cho nó mãi

người đặt mua có báo cho mình gui, chó đưc6, long den8 trắng hihi, nghe noi xinh lắm

vậy khi nào thì chó thay lông mấy bác nhỉ, nó thay lông khổ nhu thế nào, và mình phải làm sao?

Karol

Member
tùy con thôi bạn. 1 năm thay lông 1 lần. Cố chăm nó. Lên tới 5 tháng thì cho tập chạy đi là vừa. Cột dây vào xe đạp rồi đạp cho nó chạy theo. Tháng đầu 2.5km, tháng sau lên thêm 0.5km....Cố luyện e nó nhé. Mà bác chưa gửi e số đc liên lạc người đặt cho ở Thái.

CuongMap

Sorry bác hihi, số nè 0908060030, bác cứ liên lạc thử, nhưng đợi chó mình về xem đẹp ko rùi hẵn đặt!!!!

hehehehe có ai vô chia sẻ kn nữa ko kìa

Ngôn ngữ @, thành viên lưu ý.

Nếu bác nhà giàu thì nuôi alaskan đi chứ nhà bình dân nuôi husky được rồi , tụi alaskan này mệt với nó lắm .

xin thật lòng hỏi các bạn vì mình muốn nuôi ALASKAN nhưng nghe bạn nói minh hoang mang quá các bạn có thể giải thích dùm mình giống chó này nếu nuôi thì mệt với nó cái gì và cũng như điều gì khó khăn nhất trong thời gian nuôi em nó
ĐÂY LÀ CÂU HỎI THẬT LÒNG CẦN SỰ GIUP ĐỠ CỦA CÁC BÁC BỞI TÔI DỰ ĐỊNH MUA MỘT EM ĐÓ . CÁM ƠN TRƯỚC NHA CÁC BÁC

Chó Bạn Về được Mấy Hôm Zồi? Em Nó Sức Khoẻ Thế Nào ăn Dễ Không ? được Bao Nhiêu Tháng Và Bao Nhiêu Kg Rồi Bạn?
Xin Chia Sẻ Tâm Trạng Cùng Bạn Nha

Karol

Member
thật tình t ko hiểu Alaska hay Husky có gì CÁCH BIỆT mà bác Hamster lại phát biểu như vậy.

Có cách biệt chứ sao không , ý tôi nói là : alaskan thì phải sống nơi có nhiệt độ mát mẻ thì tốt cho bộ lông không thì tội nó lắm suốt ngày lè lưỡi chạy 1 tý là muốn sỉu , còn bác là nhà giàu thì đâu nghĩ tới việc cách biệt này , tôi chỉ nói như thế để cho nhưng người bình dân mua được con chó ưng ý và đẹp OK . Bác là dân chơi thì cũng biết vùng alaskan và siberi là 2 vùng tuyết nhưng sao chó vùng alaskan lại có bộ lông dày và dẹp hơn chó vùng siberi nói như vậy cũng hiểu .

Karol

Member
Xin lỗi bác. t nghĩ nhiệt độ Siberi ko thua gì Alaska và đề nghị bác lên mạng check thông tin. Ở Bắc Cực giống chó phổ biến nhất trong việc kéo xe là dòng Husky đấy bác. Còn vệ bộ lông, ai nuôi có kinh ngihệm sẽ biết. Husky mà nuôi ở vùng lạnh thì lông vẫn dày đẹp như thường, Alaska nuôi ở vùng nóng thì lông cũng ít đi thôi. Bác có cần t cho xem hình chứng từ ko?....

to rotweiler: bạn cứ yên tâm mà chọn giống mình thích, check kĩ thông tin bạn nhé. Husky cũng có đẹp xấu, Alaska cũng vậy. Đừng sợ về kinh tế, bọn này ăn dễ dàng, sống khắc nghiệt quen rồi. Cần thêm thông tin cứ liên lạc mình nhé.

CuongMap

Mình lên đây chủ yếu là chia sẻ thông in kinh nghiệm về niềm vui nuôi chó của mình

mình nói gì sai pham luật diễn đàn thì bác HungTrungYen vui lòng chỉ rỏ để lần sau mình ko bít ko mắc phải nữa, chứ tự nhiên nói ngôn ngữ @ gì xong rồi khoá TK của mình luôn là sao mình không hiểu

Ngôn ngữ @, thành viên lưu ý. Thân

DannyD

Tôi đồng í với bác Karol..Thật ra thì Alaska và Husky có điểm khác nhau nhưng nói tổng thể thì đó là hai giống chó khá giống nhau về nhiều mặt. Không phải cứ nhiều tiền là nuôi Alaska,ít tiền là nuôi Husky. Cái chính là mình phải tìm hiểu cách chăm sóc sao cho đúng thôi chứ tôi nghĩ nuôi Alaska ko đến mức tốn kém và mệt mỏi như bác Hamster_Pro nói đâu.

Karol

Member
ừ. Cái khỏan thức ăn thì con nào cũng như con nào. Về bộ lông thì bạn mình nuôi con Tintin của bác Chính ko cho nằm máy lạnh nó vẫn bình thường. Khỏe re. Chưa kể ALaska mà về VN thì lông cũng ko được như ở Mỹ là cái chắc. Nói chung 2 dòng này như nhau. Làm gì phải nói kiểu nhà giàu mới nuôi Alaska được. Nuôi con Alaska được vài tháng đã đem bán mà nói giọn trịch thượng quá đó bác.

Chào bác Karol tôi nói như thế không đúng à , chúng ta là 1 người nuôi chó chứ không phải mua về về khoe hay đi " khè " mọi người , trước khi mua 1 loài gì về trước mắt ta phải tiềm hiểu về bản tính , nơi sống ...v..v. CHính vì thế giữa 2 loài chó husky và alaskan tại sao 2 loài này điều có 1 vẻ đẹp riêng nhu : husky thì có hoã tiễn làm cho ngầu và như sói , còn alaskan nó có vẻ đẹp riêng là bộ lông . Thiên nhiên đã tạo ra mỗi loài 1 vẻ để thích nghi với đời sống của từng loài . Vì thế có nhiều bác thích Alaskan nhưng trước khi mua ta nên tìm hiểu + có đủ nhu cầu cho nó không . Chính vì thế mua 1 em alaskan đẹp về khuôn mặt và bộ lông thì ta phải làm cách nào để cho nó sống thoải mái vơi khí hậu SG nhưng 2 loài này cũng đã thích nghi được ở SG mà chỉ 1 phần nào đó ( tôi chỉ nói ở Miền Nam thôi chứ HN thì khỏi nói nuôi thoải mái ) . NHư em Angel của bác Chính cũng đang bị " ghẽ " ở phần bên Hông đấy thôi , tại sao lại bị " ghẽ " ? Xin thưa : là do nóng ==> luôn lè lưỡi chảy nước dãi + uốn nước ==> nước luôn dính đầy người vì có lần mang em alaskan cái qua nhà bác chơi 2 con gặp mặt mà chạy ùa tới như thể quen nhau từ trước ^^ khi lôi em alaskan cái ra người nó đầy nước mà bác Chính Luôn để quạt Công NGhiệp mà cũng chẳng ăn thua . CÒn bác Karol nói : con tin tin là con chó cái ==> chó cái lại không đẹp bằng chó đực về nhiều mặt mà con tin tin lúc đầu làm gì " xù như 2 con giống của bác CHinh . Vì thế ai nuôi alaskan Đực nên lưu ý về khoản nhiệt độ cho em nó còn chó cái thì bt . Chuyện tôi nuôi vài tháng mang đi bán cái đo là do ép buộc , có ai ngu mà nuôi chó đến 8 tháng lên giống lần 1 đem đi bán không mà bán có được bao nhiêu chưa đủ tiền ăn , chăm sóc , thuốc men .

Karol

Member
1. Trên thực tế ko ai nuôi chó bán lại rồi tính cả tiền nuôi vào bán đắt hơn. Chỉ có thế bản lỗ thôi. nên EM đừng bàn việc này nữa nhé.
2. EM đưa hình 2 con giống của bác Chính đây t nói cho nghe EM nói sai chỗ nào.
3. EM nói nuôi chó ko phải để "khè" nhưng luôn miệng "Alaska nhà giàu mới nuôi, bình dân thì nuôi Husky"....trên thực tế hai giống này đều dễ nuôi như nhau. t từng tặng 1 người anh họ con Alaska(con của Tintin và Noble), vẫn nuôi bình thường và khỏe mạnh dưới trời nắng nóng, rất linh họat...
...Xin lỗi, nếu cần thiết t có thể cho em xem những con Husky ngay tại VN có giá hơn hẳn con Alaska em đang nuôi. Vì vậy đừng bao giờ nói "nhà giàu mới nuôi Alaska" nhé. Ko phải vì t nuôi Husky nên phản bác. Bản thân t còn tặng Alaska cho cả bà con, chỉ là câu nói của EM quá THIỂN CẬN!!
Dẫu sao tuổi 15 ham đấu đá như thế này cũng tốt. Dần dần sẽ có bài học thôi.