• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

em mới mua được em chim này nhờ các cao thủ đánh giá hộ cái nhé

phamhuyhoang

Active Member
Ơ hay nhỉ??chim anh sao thân trắng đầu lại xám xám là sao nhỉ??sao anh không nhuộm trắng hết luôn có đẹp hơn không ạ??khi nào anh không nuôi cho em nhé ! em khoái món..........chim nướng lắm !em sờ cho chim anh to hơn nè!

HUY_X135

Member
Hình của em nó đây ạ

Chúc mừng bạn sưu tầm được chú chim rất hiếm. Theo mình biết đây là CHÀO MÀO TRẮNG, nó cũng là dòng CHÀO MÀO nhưng bị đột biến zen nên rất hiếm, không đơn giản là có tiền mà mua được, muốn sưu tầm được chú chim này chắc tương đối vất vả.Tuy nhiên nó chưa được trắng tinh,nhưng đã là hàng hiếm rồi, xin chúc mừng bạn.

con này bị nhuộm rồi ! nếu là chào mào trắng thì chân và mắt phải là màu đỏ hoặc hồng . chia buồn với bạn

N.K.A

Member
Theo em nghĩ thì thể tạng của các loài biểu hiện ra kiều hình tựa như đồng chí @rottweller ý kiến. hay là tựa như thế này

Còn nếu không thì nó là một giống riêng biệt!? Trong loài chào mào có một nhánh lông màu trắng hả các bác?

dzungchim

con này bị nhuộm rồi ! nếu là chào mào trắng thì chân và mắt phải là màu đỏ hoặc hồng . chia buồn với bạn
cùng ý kiến với bác này nà ......nhưng biết đâu chừng con này zin nó vậy thì sao ??? chúc mừng bác , thay lông rồi biết chắc hà

phamhuyhoang

Active Member
haha!mấy bác cứ bảo bị nhuộm làm anh của em tủi thân đem thịt em nó đi thì phí quá ^_^ em được nhìn ở ngoài rồi ^_^ lông lá thật 100% luôn ^_^ em thấy dưới gần đuôi thì có màu đỏ 2 bên má cũng có màu đỏ duy nhất phần mào và đầu thì màu xám thôi ^_^

Camellia

Member
Thời nay mà mua chim bông hay chim đột biến mà không biết nguồn gốc thì dễ bị gạt lắm đó bạn ah. Có những chú chim mùa truớc có bông (bông thật ko phải nhuôm), thay lông mùa sau có khi ko còn bông, có khi lại trổ bông rất nhiều. Theo mình biết, chim trắng thường có mắt hồng hay đỏ.

Hoangminh

Member
Thông thường chào mào bạch tạng thì kèm theo chân hồng mắt hồng tuy nhiên có thể vẫn có ngoại lệ. Thử cũng dễ thôi chủ nhân dứt 1 lông đuôi hoặc lông cánh chờ lên lông mới mà màu trắng thì tổ chức ăn mừng lần 1. Đến mùa thay lông tới em nó thay lông xong vẫn như ảnh này thì ăn mừng lần 2.
PS: Không biết con này hót thế nào có ngon lành không vậy

Em nói thật với các bác em chẳng biết có nhuộm không nhưng khi mới mua em đã thò tay tự nhổ mấy cái lông chim...của em về nó mọc ra lại là mầu trắng mới đáng yêu chứ he he. Em mới săn thêm được 1 em khuyên vàng khè để vài hôm em nó dạn dạn em sẽ post hình cho các bác chém nhé

CENTIMET

Member
thiệt khó tin được bạn ạ!
theo Cent thì chú chim này là nhuộm

thân
Centimet

dungseven

Member
nhìn em này đẹp quá đâm gia nghi nghi?sợ em nó vừa đi salon về ,con em vàng khuyên hay hoàng huyên gì đấy>đúng là hoàng khuyên thì theo em đã nhìn trên mạng mỏ hồng chân hồng.gửi tặng bác ảnh em chào mào trắng-hoàng khuyên

nói về chim thì mình biết rất rõ ! bạn có thể đi hỏi mọi người . nếu là chim bạch tạng thì đương nhiên biểu hiện của gen trội (gen quy định chim có bộ lông màu trắng) sẽ quy định luôn rằng chim sẽ phải có chân và mắt màu đỏ hoặc hồng . mình đã nuôi nhiều loại chim bị biến đổi gen như vậy rồi . chúc bạn sớm tìm được chú chim trắng thật mĩ mãn

giobien

bạn đã bị lừa rồi

nếu có thể mình sẽ làm ra hàng loạt con chim như vậy, tỉ lệ 7/10 con (nhuộm 10 con sống 07 con) hi hi...=))=))=))=))=))

he he nghe các cao thủ nói tự dưng mình mới chơi cũng thấy nghi nghi có lẽ bữa nào em nhờ mấy bác chuyên nhuộm hấp lông chim làm hộ cho em 1 con với nhé cho mắt thấy tai nghe xem nghệ thuật nhuộm nó thế nào với ạ. Các bác nói dựa vào sách vở quá quả đúng thật nếu 1 con chim bị bạch tạng thì đúng nó phải là mắt hồng chân hồng mỏ hồng nhưng nó vẫn có 1 số trường hợp ngoại lệ các bác ạ. Bữa nào mấy bác rảnh em mời mấy bác qua em chiêm ngưỡng nhé.
To bác rơttweiler: Bác cho em xin cái tên bác cái được không ạ bởi chắc trong giới chơi chim với cò ở HN này chắc là rất ít người ko biết em.

bach hac

Member
em cung co ý kiến giống bác?:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd còn có ngoại lệ hay ko thì phai để thời gian chu nhân nuôi em chào mào ? mong rang bạn có em chim hay

dung08

Member
theo mình thì chú này không phải nhuộm đâu, không phải cứ trắng là chân phải đỏ. Mình có 3 chú nhóc mới bắt được chúng ở trong bộng cây với chim mẹ được bịt lại bằng đất chỉ còn lại 1 lỗ nhỏ, ở ngoài còn 1 chú nữa ai biết chúng tên gì chỉ mình với