• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

em Lu và em Na nhà mình

gnoulal

Member
Tranh trủ nghỉ lễ về nhà chụp mấy e này post lên ae nhận xét giùm. do điều kiện hạn chế(máy hết pin+trời tối)nên không chất lượng lắm. xin thông cảm. lần sau rút kinh nghiệm sẽ chuẩn bị kĩ hơn.

Thủydx

Member
Chúc mừng bạn có một cặp chó rất đẹp, chăm sóc tốt nhé.
P/S: Bạn cho thêm một số thông tin như tuổi, cân nặng, giới tính ... cho anh em xem thế nào nhé.

AQ101

Member
Hai con này sao giống nhau thế nhỉ, chắc là mất cong kiếm lắm đây. Con đực như đang thay lông nên nhìn không mượt và đậm như con cái thì phải. Con Na đẹp hơn con Lu cả về hình thể nói chung đến bộ lông. Con Lu đuôi hơi ngắn và lông đuôi hơi dài.

catsamac

Member
Chúc mừng bạn có cặp chó đẹp! Thông tin thêm về nguồn gốc và cách nuôi dưỡng nó thế nào nha bạn!

Hình dáng ổn! Cần quan sát trực tiếp mới đánh giá được đầy đủ

Cá tính thế nào? Mình thích chó PQ nhất ở tính cách của loài chó này

Hơi băn khoăn: xích nhiều quá ảnh hưởng đến bản tính tự nhiên nên chó dễ cộc cằn. theo mình nên thả và để nó tìm hiểu thế giới xung quanh sẽ khôn hơn rất nhiều!

gnoulal

Member
cám ơn các bạn đã comment. Bác AQ nói sao đúng quá. Mình luôn băn khoăn về cái đuôi 2 e này. Lu và Na khoảng 3 năm rồi, được đem từ PQ về, trước nay do mẹ mình nuôi dưỡng(cũng khá tốt), chỉ riêng gần đây do nhà nhiều chó quá(8e)lại có nhiều việc nên chúng hơi gầy. Lu(ảnh 1,2)là chó đực. Thể hình cũng bình thường, cao khoảng 50cm(đó là so sánh = mắt với e Rô của mình, còn không thể đo được) tính tình dữ khủng khiếp. Na là chó cái, khá nhỏ con, tính thuần, có vẻ rất trung thành. mình cũng muốn thả chúng ra nhưng mẹ mình già rồi không quản nổi đành chịu. Hai e này vốn là ae nên không phối được. Hậu duệ của Lu là Rô nhà mình, các bạn xem có giống không nhé.

AQ101

Member
Không biết có phải do tạo dáng chuẩn hay không nhưng mình nhìn con Rô này đẹp hơn 2 con Lu-Na. Mặt , tai rất đẹp, mõm đen thắt, hàm bạnh và sâu tạo cảm giác chiến hơn con Na.
Còn con nào post nốt lên đi bạn ơi!

Thủydx

Member
Cho cua bac thuoc loai dau huou tai venh thi phai.Loai nay kha to nhung kho day.Cap cho cua bac dang dep phet!
Bạn ơi, mình mới chỉ nghe có ba loại là: là tai Hươu đầu ngẩng, tai chuồn mặt lỳ và tai dơi mặt cheo, chứ đầu hươu tai vểnh mình mới nghe lần đầu, không biết giống này tính cách thế nào nhẩy???

P/S: Lần sau nhớ oánh có dấu nhé.

gnoulal

Member
Mình chỉ nuôi e rô. Nhà chỉ có 3 PQ này thôi. chó con đẻ mấy lứa cũng cho hết không giữ lại. Riêng Lu mình thấy nó cũng đẹp. Vì dạo này phong độ hơi xuống, lại khó chụp hình quá(Vờn với nó cả buổi toát cả mồ hôi). Năm tròn 2 tuổi đã giành giải vô địch từ tay Nick đại ca. hiện nay chỉ còn 1 người có thể gần nó được thôi. Thả nó ra là có chiến tranh ngay(chuột bọ, gà qué cũng không tha).Nick vốn là thủ lĩnh bất bại cả trong nhà và trong xóm. tuy nhiên do hơi già cả(7 tuổi)nên đành nhường ngôi cho thằng fighter mới này. Các bạn rành về dog nhân tiện post Nick lên nhờ xem giúp là giống gì. lúc trước không biết gì về PQ mình cũng khoái mỗi em này. Rô bị lai rồi nên mai mốt chắc mình không kết hợp với PQ nữa. không biết có nên gả cho em này được không?. mong các bạn góp ý giúp mình vấn đề này với. thanks

Xin lỗi cho đính chính lại la tai hươu đầu ngẩng.Mà con kia là chó PQ kiểu gì mà lông dày thế.

Thủydx

Member
Mà con kia là chó PQ kiểu gì mà lông dày thế.
Bạn xem kỹ lại nội dung nhé, người ta post hình lên để hỏi anh em có ai biết là giống gì không, chứ không phải là PQ.

Anh em ai biết giống gì bình luận cái, con này mặt mũi, mình mẩy ngon ra phết.:-bd

TA_HUA

Member
"Em Rô bị lai rồi" nghĩa là em Na đã phối với 1 em không phải PQ? Nhưng đúng là nhìn Rô và Na đẹp thật. Bác không nói thì cũng chịu không biết được.
@Bác AQ: bác nhanh chóng giúp em với, cứ ngắm chó đẹp của người khác thế này một thời gian nữa chắc không chịu nổi bác ạ hi hi

gnoulal

Member
xin đính chính e Rô là con em Lu(và 1 chó không phải PQ) bác ạ. Tính tình nó cũng không khó bảo mấy, chỉ hơi hiếu động thôi, nhưng nhạy cảm lắm. Nhiều khi phá đồ biết trước bị đòn cứ chui vào góc mắt lấm lét, chủ về cũng chả mừng. nó chỉ khoái giấy thôi(xé nhỏ vè rải đều), lớn rồi mà vẫn không bỏ được tật đó. thêm một sở thích của nó là chạy tốc độ rùi phóc qua cái hàng rào(cao 1,3m)ra ngoài trốn đi chơi.

catsamac

Member
Mình nghĩ chó bị lai trong thời buổi toàn cầu hoá này là bình thường. Người còn bị lai tùm lum nữa là chó. Nếu so với bản cổ mô tả chó PQ thì chó xoáy Thái đạt tiêu chuẩn hơn. Nhưng cũng như mọi người, mình thích cá tính của chó PQ: Thông minh, nhanh nhẹn, lém lỉnh, thường làm chủ bất ngờ vì khả năng đặc biệt!

Chó nhà mình lúc đùa giỡn không cần lấy đà có thể nhảy lên độ cao khoảng 80cm nhưng chỉ dùng 1 tấm chắn 50cm ở cửa thì nó không bao giờ nhảy ra ngoài (trừ phi thấy con chuột chạy qua)!!

catsamac

Member
Con màu đen nếu mang từ PQ về thì chắc là sinh ra ở PQ. Có dáng của PQ nhưng kiểu lông chắc của chó Nhật!

À mình có một chú PQ đực đang thời kỳ động đực đây!

Thủydx

Member
Con màu đen nếu mang từ PQ về thì chắc là sinh ra ở PQ. Có dáng của PQ nhưng kiểu lông chắc của chó Nhật!

À mình có một chú PQ đực đang thời kỳ động đực đây!
Bác catsamac ơi, chó nhà bác là đực thì phải là động dục, động đực thì hoá ra là em nó bị "hai fai" à :)):)):))
Chúc cả nhà vui vẻ.

kevuitinh

Member
mình nhớ là chó PQ tai vểnh lên thi có 3 lọai : lọai tai dơi mặt cheo , tai chuồn mặt lỳ , tai hươu đầu ngẩng , mọi người dựa vào đó mà đánh giá nhá , thân :D:D:D

huybinhxp

Member
Con mực cũng đẹp lắm chứ , mình cũng thích giống chó lông dài này lắm nhưng không biết là giống gì ?
Nhìn ngầu nầgu giống bergiê :)