• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em khoe chú cọp PQ "chó xoáy" nhà em

Hai Nguyen

Em "cọp" này được nhập từ lò của bác Việt vietna ở Định Công, sinh ngày 19.09 và chuyển về Yên viên từ ngày 31.10.2009 đến nay đã được 10 ngày.

Đây là chó mẹ và anh chị em

Đây là chó bố

Các anh chị em

Và đây là "cọp" khi về với em được 10 ngày

Nhà đã có 1 em cỏ tên "Vàng" - giống cái, và "cọp" tỏ ra rất thân thiện và nghịch ngợm

Lordrich

Member
Hai chú chó nhà bạn có vẻ thân nhau ghê, có 2 chú nên chắc chú chó con không kêu nhiều
Mình cũng có một chú màu giống thế này lớn hơn cún nhà bạn một tẹo trông cũng giống nhau lém

Mr Lab

Member
Chắc bạn đặt tên là " cọp " chứ mình thấy nó không giống cọp lắm, đọc đầu đề cứ tưởng là cọp hoặc chí ít cũng là 1 em vện :D:D. Mới gần 2 tháng mà tai đã dựng kìa, chú em này thay lông xong thì nhạt đi chút và hết cái đuôi đen nhưng sẽ không to lắm đâu. Cái mặt nhìn khá thông minh, mình thích nhất cái ảnh bạn chụp nghiêng, cái mõm nhìn oai phong lắm

Hai Nguyen

Tks bác Lab,

Em gọi ở nhà là "cọp" cho vui vì chẳng biết tên gì hihihi, em lớn đã tên vàng rồi, hihi

Em "cọp" này mới xổ jun nên sang tuần em mới chuẩn bị chích ngừa cho em, vì ở xa nên chắc tự tiêm cho em vậy

Hai Nguyen

Em up thêm mấy hình nữa, "cọp" đang chơi đùa với chị " Vàng"

Em "cọp" mới được chích ngừa mũi đầu tiên ngày 15.11 , và se nhắc lại mũi 2 ngaỳ 05.12

Đây là lần đầu tiên em nuôi cún, các pác có kinh nghiệm share cho em cách chăm sóc nhé:

Chế độ dinh dương:

- 3 ngày đầu thì cháo chân giò. hiihi (ké của bà xã em)
- Các ngày sau: ăn cơm, canh : mình ăn gì, "cọp" măm ấy: chủ yếu là canh xương, canh gà và phổi. gan....

manty

Member
@HAINGUYEN: Bác cho mình xin địa chỉ của nơi bác đã mua chó với. Mình cũng muốn 1 em. Đã có 1 em H'mong đuôi dài rồi, nhưng vườn rộng quá nên muốn thêm mấy em nữa.
Cám ơn Bác

Hai Nguyen

@kinhke: bác đoán sai rồi, hihi, em ở bên Lã côi nhưng chỉ cuối tuần mới về

@manty: em mua của pác Viet nick là Vietna ở định công pác ạ

Dammechim

Member
Hi, chúc mừng bạn có chú chó đẹp, tình hình là nhà mình cũng đang có đàn cún mới được 2 ngày tuổi muốn khoe quá nhưng chưa kịp chụp, mai rảnh chào "hàng" tý vậy.

Hai Nguyen

Hôm qua em gặp trường hợp này mới thấy chó PQ ghê thật:

- Chiều em tắm cho em "cọp" bằng nước ấm, sau đấy cho ra phơi nắng, chơi cả chiều. Tối thì cả nhà em ăn lẩu, nên đã nấu 1 nồi cơm cho Chị Vàng, em Cọp. Ăn xong, em lấy cơm nóng mới chan với nước lầu gà (quên ko mua phổi cho cún) , đem cho 2 con cún ăn,

Vì chị Vàng đã lớn nên nhà cho thêm ít xương gà vào suất của Vàng, còn Cọp thì em chỉ cho ăn tạm cơm chan nước lẩu, Ai dè, lúc mang xuống thấy chị Vàng có xương mà mình thì ko có, em Cọp nhất định ko ăn, ko ngửi luôn. Cứ chui vào góc bếp củi nằm cho ấm, ko quan tâm đến cơm canh nữa

Em thì chỉ sợ chiều tắm cho Cọp, bị lạnh, bỏ cơm ko ăn vì thấy Cọp cứ cuộn tròn trong đống tro nhìn mình "âu yến" nhưng vẫn nhất định ko ăn. Hơn 1h sau vẫn ko thấy động đậy đến bát cơm. Ông bố vợ em mới lấy ít thịt gà, cổ gà xé nhỏ mang xuống, trộn vào bát cơm của Cọp. Lập tức cu cậu xông đến măm cật lực nhưng cũng chỉ măm chỗ có thịt, sau đó bỏ lại chỗ cơm ko. ko ăn nữa

Sáng hôm sau thì phát hiện ra bát cơm đã hết và cu cậu lại chơi, chạy nhẩy bình thường, hết "dỗi" sợ thật^:)^

Lordrich

Member
Hôm qua em gặp trường hợp này mới thấy chó PQ ghê thật:

- Chiều em tắm cho em "cọp" bằng nước ấm, sau đấy cho ra phơi nắng, chơi cả chiều. Tối thì cả nhà em ăn lẩu, nên đã nấu 1 nồi cơm cho Chị Vàng, em Cọp. Ăn xong, em lấy cơm nóng mới chan với nước lầu gà (quên ko mua phổi cho cún) , đem cho 2 con cún ăn,

Vì chị Vàng đã lớn nên nhà cho thêm ít xương gà vào suất của Vàng, còn Cọp thì em chỉ cho ăn tạm cơm chan nước lẩu, Ai dè, lúc mang xuống thấy chị Vàng có xương mà mình thì ko có, em Cọp nhất định ko ăn, ko ngửi luôn. Cứ chui vào góc bếp củi nằm cho ấm, ko quan tâm đến cơm canh nữa

Em thì chỉ sợ chiều tắm cho Cọp, bị lạnh, bỏ cơm ko ăn vì thấy Cọp cứ cuộn tròn trong đống tro nhìn mình "âu yến" nhưng vẫn nhất định ko ăn. Hơn 1h sau vẫn ko thấy động đậy đến bát cơm. Ông bố vợ em mới lấy ít thịt gà, cổ gà xé nhỏ mang xuống, trộn vào bát cơm của Cọp. Lập tức cu cậu xông đến măm cật lực nhưng cũng chỉ măm chỗ có thịt, sau đó bỏ lại chỗ cơm ko. ko ăn nữa

Sáng hôm sau thì phát hiện ra bát cơm đã hết và cu cậu lại chơi, chạy nhẩy bình thường, hết "dỗi" sợ thật^:)^
Bác chia như thế thì em nó dỗi là phải... chị bị quả cà... phần ngon chiếm hết...nói chung mình nên đối xử công bằng hơn chị một miếng, em một miếng thì sẽ không sao

kinhke

Member
Hoá ra ông bạn là rể ở Lã Côi à ? Nhìn nhà chắc nhìn ra cánh đồng, sát đường bê tông. Ở đấy phải nuôi cẩn thận ko bị mất là em nó lại vào cầy tơ đấy.

Hai Nguyen

Tks bac Chease đã khuyên bảo.

Em nuôi em "cọp" này và lúc post bài mà bác "bình" thì thì "cọp" mới được 2 tháng 6 ngày, nên ko dám cho ăn xương gà bác ạ.

Còn nhà em thì mình ăn gì thì cho "cọp" ăn nấy, chỉ khác là "cọp" ko cùng mâm với người thôi bác ạ.