• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em cún phúc lớn mạng lớn nhà mình ^^

ohcuey

Member
Đây là hình em hiện tại:

Tuy không phải chó đẹp chó quý gì, nhưng cũng không đến nỗi nào. Đặc biệt em có 1 cái đốm ngay chót lưỡi trông rất ngộ. Không biết có phải "đốm nhiều chuyện" không ta :p. Nhưng trước đó hơn 2 tháng thì trông "vịt con xấu xí" như thế này đây (đây là chụp sau khi đem em về khoảng 1 tuần, trước đó nhìn còn "nản" nữa :worried:):

Số phận giang truân trắc trở của em phải kể từ lúc mẹ em, 1 bà vện lang thang không biết ở đâu dạt vào nhà cậu mình. Gần 1 năm sau vện mẹ cũng sinh được 4 con. Nhưng cơm thừa canh cặn quê mùa đâu thể đủ cho vện nuôi con. Sau lần vượt cạn, vện ngày càng yếu, bỏ ăn rồi ra đi khi 4 chú cún còn chưa mở mắt. Vậy là số phận 4 cún con cũng đã được an bài: đi theo mẹ, vì ở quê làm gì có chuyện mua sữa, pha vào bình cho chó bú... "Thực đơn" của 4 con cún chưa mở mắt y như mẹ nó: cơm thừa, canh cặn, xương xẩu... ^:)^ . Bị bỏ mặc nằm lăn lóc dưới đất cát, chụp trong 1 cái lồng, phân, nước tiểu lẫn lộn.

Sau khi vện mẹ chết gần 1 tuần, mình về quê, thấy tội quá, xin về nuôi. Mình xin cái bình sữa cũ, pha sữa đặc (ở đó chỉ có sữa đặc thôi) cho nó bú. Nhưng chỉ 3 con chịu bú chút ít, 1 em đã quá yếu rồi, gần 1 tuần không có sữa, giờ đến bú cũng không nổi nữa. Chiều hôm đó, em ra đi. Đến sáng hôm sau, chưa kịp đem về thì thêm 1 em đã lạnh từ lúc nào. Còn 2 bé, 1 to nhất, 1 bé nhất đàn. Đem về đến thành phố, 2 em còn phải chịu thêm 1 kiếp nạn nữa: bị xe tông văng xuống đường :((. Em đen to nhất có vẻ không sao, chịu bú chút ít. Còn em vện bé ói quá trời, không chịu bú, nằm run rẩy. Vậy mà đến chiều, em đen to khoẻ bỗng khó thở rồi chết. Còn cái "dúm lông" dơ bẩn xấu xí, nặng chắc chừng 200g kia lại bắt đầu chịu bú.

Nhưng chỉ khoảng 1 tuần sau, bé út này bắt đầu tiêu chảy. Lật đật đem đi bác sĩ, phát hiện ra thêm chân sau bị tật. Đi lên đi xuống bác sĩ mấy lần em mới đỡ. Tuy bé nhất đàn nhưng may mắn em này phúc lớn, vượt qua hết mọi cửa ải, cuối cùng cũng sống khoẻ mạnh đến giờ. Các bác chia vui cùng em nhé ^^

1 tháng rưỡi, lần đầu nghe bé sủa:
http://www.youtube.com/watch?v=kQr6CGdjCXI

1 tháng 20 ngày:
http://www.youtube.com/watch?v=WccRqcFZZMU

Hình em lúc gần 2 tháng, tai còn cụp. Mặt lúc nào cũng buồn buồn.

2 tháng rồi, ngồi 1 mình tập sủa ma:
http://www.youtube.com/watch?v=NTkXMJMIs7M

Khoảng 2 tháng 10 ngày, tai đã vển. Chụp lén lúc bé đang ngủ. Con gái con đứa mà nằm ngủ vô duyên hết biết. May mà tới lớn đã sửa được tật này.

Gần 3 tháng rồi, trổ tài "săn" gián nào:
http://www.youtube.com/watch?v=-ORy3I9mWKc

Đến nay là khoảng 3 tháng 20 ngày:

Tướng xấu quá đi, mông cao hơn vai. Chân sau bên trái dài hơn bên phải nên tướng chạy hơi buồn cười.

Cáy này là cái gì ngộ quá, vừa to mà vừa biết kêu tưng tưng nữa ^^:
http://www.youtube.com/watch?v=4Tq_ulw4fFY

nguyenhuynh

Đọc bài của bạn xong, ấn tượng nhất không phải là em chó mà là bạn hihi, một người đầy tình cảm.

SHINBE

Member
Chú cún này có duyên với bạn ,đầu tiên là việc bạn xuất hiện đúng lúc tình cảnh bầy cún bi đát nhất ,thêm nữa là đàn có 4 nhóc mà chỉ còn nhóc bé nhất còn . Chúc bạn và cún luôn khoẻ mạnh
P.S : hai bạn comment đầu tiên cũng tham gia vietpet cùng ngày với chủ topic ,thêm một cái duyên nữa :D

ohcuey

Member
Trước đây nhà mình vốn không cho nuôi chó đâu. Nhà ở thành phố mà, nuôi sợ bẩn. Mình năng nỉ mãi mới cho đem về nuôi, định để vài tuần cho nó cứng cáp rồi trả về quê. Không ngờ em đã "chinh phục" được cả nhà và được cho ở lại luôn ^^. Có nó trong nhà giống như có trẻ con ấy. Vui cửa vui nhà hơn hẳn. Em mới gần 4 tháng, lại nuôi có 1 mình nhưng cũng biết giữ nhà nữa. Khách đến mà chủ ra đón thì im, không sủa, chạy lại vẫy đuôi ngửi. Còn người lạ tự nhiên vào nhà hoặc đứng trước cổng nói chuyện lâu thì nó sủa, rồi còn chạy vào báo cho chủ nữa. Mỗi tội còn bướng lắm. Nhiều khi hiểu nhưng không nghe lời chủ.

con Bé ý nhìn lanh ra fết, lại còn ngoan nữa...nhà tớ cũg có 1 em cũng tầm 4 thág mà vẫn ngủ ngửa vs nhõng nhẽo lắm cơ....hihi

phamhuyhoang

Active Member
đây là cún mà bạn đang muốn dạy đi cạnh ah??^_^nhìn hơi giống chó phú quốc ^_^ rất bướng ^_^ cô nàng thật may mắn khi gặp người chủ tốt như bạn ^_^chúc bạn thành công và nuôi dưỡng nó thật tốt nha ^_^

SHINBE

Member
Trước đây nhà mình vốn không cho nuôi chó đâu. Nhà ở thành phố mà, nuôi sợ bẩn. Mình năng nỉ mãi mới cho đem về nuôi, định để vài tuần cho nó cứng cáp rồi trả về quê. Không ngờ em đã "chinh phục" được cả nhà và được cho ở lại luôn ^^. Có nó trong nhà giống như có trẻ con ấy. Vui cửa vui nhà hơn hẳn. Em mới gần 4 tháng, lại nuôi có 1 mình nhưng cũng biết giữ nhà nữa. Khách đến mà chủ ra đón thì im, không sủa, chạy lại vẫy đuôi ngửi. Còn người lạ tự nhiên vào nhà hoặc đứng trước cổng nói chuyện lâu thì nó sủa, rồi còn chạy vào báo cho chủ nữa. Mỗi tội còn bướng lắm. Nhiều khi hiểu nhưng không nghe lời chủ.
Công nhận là nhà có chó vui vẻ hẳn ,vui nhất là dù có về muộn cũng có "đứa" đón trước cổng :D , nhưng mà rút kinh nghiệm có nuôi thì nuôi tối đa 2 con nuôi 3 tên như nhà Shinbe mệt lắm mỗi lần muốn vuốt ve đến mệt vì mình chỉ có 2 tay,nuôi 2 con mỗi con một bên chẳng con nào tỵ với con nào. Còn chó thì mỗi con mỗi tính như nhà Shinbe có nuôi một con đen ,hồi mới về mình gần gũi với nó ,nó cũng quý mình ,chỉ vẫy đuôi với mỗi mình nhưng mà gọi thì lúc thưa lúc không , lúc thì đứng một chỗ vẫy đuôi lúc thì giả điếc, giờ thì tính vẫn lạnh như thế nhưng gọi dạ bảo vâng rồi :D ,cứ gần gũi rồi uốn nắn từ từ ,cún nhà bạn còn bé còn dạy được

ohcuey

Member
đây là cún mà bạn đang muốn dạy đi cạnh ah??^_^nhìn hơi giống chó phú quốc ^_^ rất bướng ^_^ cô nàng thật may mắn khi gặp người chủ tốt như bạn ^_^chúc bạn thành công và nuôi dưỡng nó thật tốt nha ^_^
Đúng là em thích chạy rông không nghe lời chủ đấy :D. Cũng chẳng biết nó có tí dòng máu PQ nào không, vì không rõ gia phả. Mẹ nó là chó thường, nhưng tướng trông cũng to khoẻ. Còn có đốm lưỡi hay huyền đề... gì nữa thì cũng không để ý, vì mình ít khi đến nhà cậu. Ở quê thả rông "cặp" với "anh" nào cũng không biết, về đẻ ra 4 con đấy.

Mới phát hiện em rụng 1 cái răng cửa. Vậy là bắt đầu thay răng rồi.

bác ơi em cùn này là zai ,cái ảnh nằm ngửa bụng kìa

phamhuyhoang

Active Member
to Chelsea0199:bạn xem lại đi nha ^_^ bạn đọc lại lời của chủ topic đi nha ^_^

Cái tốt nhất cún yêu nhận được ở 1 người chủ là lòng yêu thương và sự chăm sóc tận tuỵ. Em cún thật may mắn khi sống cùng bạn. Mình tin rằng em ấy cũng là một chú chó tình cảm giống như bạn vậy.
Chúc hai bạn luôn vui vẻ và sát cánh bên nhau như hai người bạn thân!

SHINBE

Member

thế này phải là zai không bác^:)^
không phải đâu bạn nhầm rồi nếu là giai thì cái mà bạn khoanh tròn sẽ ở trên phía trên bụng cún ,nó nằm tít ở dưới thế kia đích thị là gái

không phải đâu bạn nhầm rồi nếu là giai thì cái mà bạn khoanh tròn sẽ ở trên phía trên bụng cún ,nó nằm tít ở dưới thế kia đích thị là gái
thú thật em chua nuôi cún cái bao giời.
bác nào biết chỉ em cái cục Kia là gì thế:D

phamhuyhoang

Active Member
Khoảng 2 tháng 10 ngày, tai đã vển. Chụp lén lúc bé đang ngủ. Con gái con đứa mà nằm ngủ vô duyên hết biết. May mà tới lớn đã sửa được tật này.

bác kiểm tra lại dòng này của chủ topic nha ^_^ may mà nó là cún đấy không bác lại đổi giới cho em nó ^_^nếu là bé trai thì bé sẽ có ở giữa bụng cơ bác ạ ^_^ hay bác này chưa nuôi chó thật ở ngoài bao giờ vậy ???hehe!đùa bác chút đừng giận em đấy nha ^_^

em toàn nuôi chó đực thôi bác
cái này rất hay bác giải thích dùm em sao lại có cục thịt ở bụng cún này thế.

ohcuey

Member
em toàn nuôi chó đực thôi bác
cái này rất hay bác giải thích dùm em sao lại có cục thịt ở bụng cún này thế.
Đó đơn giản chỉ là bộ phận sinh dục cái, cũng là nơi để nó tiểu giống như chó đực thôi. Nhưng chó đực thì nằm xích lên trên bụng 1 chút.

ohcuey

Member
Bình thường đến giờ cơm thì em chạy xuống nằm dưới chân mọi người, chờ người ăn xong thì mới cho chó ăn. Tự dưng hôm nay em nó nghĩ ra được "trò" mới. Tha cái thau ăn lại để dưới bàn, khều khều xin ăn. Thế là được ăn chực 1 bữa ngon lành, ai có gì cũng thả xuống cho nó ăn ^^.

ohcuey

Member
Để em Luốc có bạn, hôm kia mình vừa mang về 1 em cún nữa, lai Phú Quốc. Lựa được 1 em cún lạnh lẹ khoẻ mạnh nhất bầy. Em này mới 1 tháng rưỡi mà "sung" cực kỳ, dám gừ cắn lại cả chó lớn. May mà chị Luốc hiền lành, không gừ, không cắn, cũng không tị nạnh gì, thậm chí còn nhường đồ ăn cho nữa. Chắc mai mốt lớn em này dữ lắm đây, phải dạy dỗ đàng hoàng không thì dám cắn cả chủ chứ chẳng chơi.
Hình của em:

Đừng để bộ mặt này đánh lừa, ta "lì" lắm đấy.

Ăn no nằm kềnh khoe xoáy:

Đo xem dài bao nhiêu? (viên gạch dài 20cm)

Em mới được đặt tên là Lem, cho hợp với chị Luốc. Ngược lại với chị Luốc khảnh ăn, ăn uống nhẹ nhàng chậm rãi, bé Lem ăn như ăn cướp uống như ăn giật, lúc nào cũng ăn xong phần mình rồi bụng no căng vẫn qua giành với chị. Mà chị Luốc lúc nào cũng nhường, thế là phải tách 2 con ra để Luốc khỏi bị đói.

Đây là clip 2 chị em tình thương mến thương:
http://www.youtube.com/watch?v=cL5w1MS3tXE

Và clip bé Lem dám gừ sủa cả chị lớn (tiếng gừ sủa toàn là của bé Lem không đấy, chị Luốc không mở miệng tiếng nào):
http://www.youtube.com/watch?v=plSGpT2_RdY

ohcuey

Member
Lâu quá, nay xin cập nhật lại hình "thằng cu" trên kia.
Lúc 2 tháng rưỡi, tai còn cụp. Dáng nằm y chang con cừu ;;)

Và hiện tại, đã 5 tháng, thành "thiếu niên" rồi. Tướng khá đẹp, đô con, đuôi vót cần câu, đặc biệt là em này tướng đi giống hổ.