• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em có nên mua cún ở đây ko các anh chị!!!!!!

Em ở TPHCM anh ơi.. Với lại em còn là sinh viên, topic trên em đã xin chủ cún cho góp chứ em ko mua 1 lần được. Em muốn các anh chị cho em hỏi mua cún ở đó có bảo đảm ko. mong các anh chị xem giúp em :(

tjlow

là mình thì mình ko mua.Chó Trung Quốc về chết 1 e hãi lắm rồi mà chăm sóc cẩn thận chứ.sau hóa ra bên đấy nhốt trại lên bệnh cả.về chính xác mình chăm đc 18 ngày.Và đùng 1 cái e ý đi trong 1 buổi tối.5h chiều phát hiện ra bệnh phân hơi tanh.1h đêm cùng ngày chết.truyền nước tiêm tăng lực cạo lông tiêm vào ven hichic ko cứu đc e ý.Buồn

s2s2huy2

Member
bạn phát hiện ra bệnh chậm mà cún 18 ngày nuôi sao mà chết được dó người nuôi đó chứ nếu nó mà bị bệnh trước thì 1 tuần mua về là chết rồi trước mình nuôi mà có bị chết đâu....nhưng được hơn 9 thang tuôi chưa tiem vacxin với cho đi chới gặp nhiều chó bệnh nên bị lây chủ quan k biết bệnh thế là bị chết phí quá

tjlow

ko phải mình để hẳn ở cửa hàng chăm sóc cho cún mà.rồi ngày ngày chăm từ sáng đến 6-7h tối mới về quen 1 a ở đấy lên xin ngày ngày ở đấy và chăm luôn a ý bảo nó ử bệnh đến t/g gần đây thời tiết vừa mưa vừa nắng lên nó chết hichic

HongMy

Member
bạn phát hiện ra bệnh chậm mà cún 18 ngày nuôi sao mà chết được dó người nuôi đó chứ nếu nó mà bị bệnh trước thì 1 tuần mua về là chết rồi trước mình nuôi mà có bị chết đâu....nhưng được hơn 9 thang tuôi chưa tiem vacxin với cho đi chới gặp nhiều chó bệnh nên bị lây chủ quan k biết bệnh thế là bị chết phí quá
Cái này mình thấy không hợp lý đâu bạn ơi, Bản thân con cún nào cũng mang trong người những virut gây bệnh nhưng do đề kháng của cún khỏe nên không bị phát, Bản thân vacxin phòng bệnh cũng chính là virut được cấy vào trong cơ thể cún nhằm cho cún sản sinh hồng cầu chống chọi lại. Đối với những em cún được nhập về VN thì có 3 yếu tố mà những bạn mới nuôi cún nên cẩn thận
1/ Cún được vận chuyển như nào.? Nếu cún vận chuyển theo kiểu đi xe khách 10 con 1 lồng nhét vào gầm xe thì tỷ lệ sống....... Vì khi vận chuyển như này những con cún không ốm cũng sẽ ốm... v..v.v.
2/ Tình trạng cún lúc các bạn bắt về từ cửa hàng. Các bạn ra cửa hàng cứ thấy e nó đễ thương là bắt về chứ chả mấy ai quan sát xem e nó có khỏe không, có ăn uống tốt không, chạy nhẩy như nào. Phân cứng hay nát. Các triệu chứng của các bệnh nguy hiểm...v.v.
3/ Khi cún về nhà 1 tháng đầu tiên. Các bạn nên nhớ là tỷ lệ cún con TQ chết đa phần vì viêm phổi chứ vì 'carre và pavro rất ít. Thường các bạn chưa có kinh nghiệm nên chuyện cún bị phổi rồi đi lỏng là rẩt nhiều. Và còn 1 điều quan trọng mà rất nhiều bạn hỏi là sao ở cửa hàng nó khỏe mạnh thía mà về nhà nó lại... Xin thưa là ở cửa hàng luôn sẵn thuốc kháng sinh, cún chỉ cần hơi bị là được tiêm ngay và ở cửa hàng thì với chục năm kính nghiệm thì cún có bị làm sao cũng không bao giờ có ai biết
Mình nhân thấy bạn s2s2huy nói thía cũng đúng vì bạn là 1 người may mắn vì cún bạn khỏe ngay từ bé, và theo kinh nghiệm của mình thì 100 con cún con TQ về VN may ra có được 2 đến 3 con sống tới lúc trưởng thành
Chính vì vậy mình không khuyến kích việc mua chó con TQ. Sao chủ topic không để dành tiền vào 1 con lợn rồi lúc đủ thì mua có hơn là đi trả góp không rồi đến lúc đánh lô với số phận. Hãy là người tiêu dùng thông thái.

s2s2huy2

Member
uhm minh thấy mình cũng may mắn lúc mới về cun chỷ bị đi ỉa với ho sô mui minh chị ngay rồi nó chẳng bị sao nữa cả :d minh nghĩ nếu muốn bắt chó mới về nên nhờ những ai biết về chó gọi bác sĩ thì càng tốt :D

s2s2huy2

Member
ko phải mình để hẳn ở cửa hàng chăm sóc cho cún mà.rồi ngày ngày chăm từ sáng đến 6-7h tối mới về quen 1 a ở đấy lên xin ngày ngày ở đấy và chăm luôn a ý bảo nó ử bệnh đến t/g gần đây thời tiết vừa mưa vừa nắng lên nó chết hichic
thế bạn biết chó bạn chết do bệnh gì chưa :s

MinhQuan

Member
bạn ơi, thi thoảng bạn để ý trên diễn đàn mình có ai bán đàn mới đẻ thì mua ấy...cũng ko cao hơn giá ở cửa hàng là mấy đâu mà lại an tòan và đảm bảo sức khỏe các e cún hơn.

GumGum

Member
anh giang sửa lại từ đi : không khuyến khích mua chó con TQ mới đúng chứ

leehoo

thế h mua 1 husky baby ở HN thì bnhiu là ok hả bác ơi? chỉ giùm e cái. tks bác

GumGum

Member
giao động từ 7-10tr đồng bạn ạ,hơi đắt nhưng tiền nào chất lượng đấy

Mình đã dặt 1 con Alas trên chỗ của a DTH xong chug tuần sau là pé về . Nếu như đc thì mình sẽ lên cho các bạn biết để còn bik chỗ mua

dth0611

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
chủ topic đã ai mua chưa thông báo cho a e biet nào >:D<

Sau bao ngày vất vả với e Alas mua của bạn DTH do e ko wen khí hậu VN e wít định cho e nó vào phòng máy lạnh đến khi e nó lớn rùi tập dần dần.Khi bắt đầu vào phòng lạnh e đã bớt ho , sỗ mũi và ăn tốt

yeuketoan89

Active Member
11tr5 thì bạn hoàn toàn có thể mua cún ở VN rùi mà. m tưởng mua cún từ TQ rẻ hơn chứ nhỉ, cún nhà m cũng alk đẻ ở VN mua 10tr.hjx