• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Alaskan cái của mình "đến ngày" !!!

Pet Mart

Vietpet sponsor
Tình hình là hôm nay đi làm về , mình thấy máu me vương vãi khắp nhà :praying: , vạch chân em ra mới biết là em đến ngày (lần đầu tiên). Em alaskan cái của mình hiện h theo mình nhớ là tầm 6 tháng . Mình muốn bỏ lần salo đầu, đến lần salo thứ 2 mình mới cho em phối giống. Nhưng ở nhà mình có nuôi cùng 1 em samoyed đực 2 năm nữa, không biết có cách nào để ngăn chặn điều tồi tệ nhất sẽ xảy ra khi mình vắng nhà không?

P/s : khi em bị salo thế này thì có cần kiêng ke gì không? Các bác có kinh nghiệm xin vui lòng chia sẻ kinh nghiệm.

Cảm ơn rất nhiều.

yoko1910

Member
Bạn nên để tới lần salo 2 hãy cho đi.
Trong thời kì con cái salo nếu không muốn " chuyện đáng tiếc" xảy ra thì bạn lên cách ly 2 con ra, có thể là xích or nhốt con đực hoặc con cái lại.

dung_bth

Member
Úi, nếu nhốt 1 trong 2 con thì ok chứ nếu xích 1 trong 2 con thì cũng như không à bạn ơi, vì con còn lại sẽ đến gần con đang bị xích và chuyện gì đến cũng sẽ đến, tuy nhiên nếu nhốt 1 trong 2 con thì bạn cần cẩn thận, vì khi các em nó ham muốn hay cào chuồng hoặc thọc mõm ra ngoài, cẩn thận để tránh tình trạng làm em nó bị thương (mõm hoặc mắt) nữa đó bạn.

Pet Mart

Vietpet sponsor
Bình thường những ngày này của chó cái thường kéo dài bao lâu các bác nhỉ?

dung_bth

Member
Bình thường những ngày này của chó cái thường kéo dài bao lâu các bác nhỉ?
Mình thì không biết về cái này vì mình cũng chỉ mới có 1 em 2.5 tháng tuổi thôi, nhưng mà mình nghĩ chắc em nó cũng giống như con người vậy thôi, chắc cũng kéo dài 3-4 ngày. Nếu có gì sai các bác bỏ qua cho nhé.

Dễ thôi mà đem 1 em tạm gửi qua thời kỳ phát dục, hoặc là xích cả 2 em lại không là có tai nạn đấy bạn ah!

SheraLinh

Member
Cái salo tấm hơn 10 ngÀy Bác ạ
Bác nên cách li 2 chúng nó ra đi, nhốt con cái vào chuồng ý, cẩn thận nó chuồng