• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman và các giống chó hình thành ...

Ceberus

Member
Mình lập topic này để ae mê Dobe cùng chia sẻ, bởi vì đàm luận và chia sẻ nên mong ace tuyệt đối tránh cãi nhau nhé ...
Nguồn gốc Dobermen ( từ nay gọi là Dobe cho nhanh nhé) thì ai yêu Dobe cũng biết rồi, tuy nhiên hình như công thức trước đây của ông Luis Doberman bị thát truyền thì phải, sau đó công thức mới hiện nay hơi khác, cộng với các em Dobe trước đây ra dòng Dobe bây giờ. Các giống hình thành và tính cách được thể hiện trong clip sau:
http://www.youtube.com/watch?v=-g2IC726Goc
ACE cho thêm thông tin nhé ...:D

hoangthuy

Member
clip rất bổ ích về hình ảnh :-bdnhưng rất tiếc là tiếng nước bạn 100% nên không được hiểu đến nơi đến chốn:worried:,bác nào cao thủ tiếng nước bạn thì vào dịch cho mọi người xem với=D>

Ceberus

Member
clip rất bổ ích về hình ảnh :-bdnhưng rất tiếc là tiếng nước bạn 100% nên không được hiểu đến nơi đến chốn:worried:,bác nào cao thủ tiếng nước bạn thì vào dịch cho mọi người xem với=D>
Từ từ đã em, a không giỏi tiếng nước bạn nhưng để đấy anh mò cho, mỗi tội phải mò từ từ chứ viết nhiều bài một lúc mode quạt chết ...:D:D:D:D
Hiện nay theo clip nay, Dobe được hình thành chủ yếu theo các giống sau:
German Pinscher
Rơttweiler
German shepper Dog (GSD cổ nha)
Thurigian Shepherd
Black Greyhound
German Shorthaierd Poired
Weimaraner
Great Dane
Mong ace bổ xung hình ảnh và đặc điểm, clip về các giống này nếu có thể ...

hoangtun

Member
Em có một bé Dobe cái hơn 3 tháng nặng 10,5kg có phải bị còi không các bác. Nó vẫn an khỏe rất ngịch ngợm. Đã biết trông nhà rồi. Các bác am hiểu cho em ý kiến với em mới nuôi cho Dobe lần đầu ạ.

Ceberus

Member
Em có một bé Dobe cái hơn 3 tháng nặng 10,5kg có phải bị còi không các bác. Nó vẫn an khỏe rất ngịch ngợm. Đã biết trông nhà rồi. Các bác am hiểu cho em ý kiến với em mới nuôi cho Dobe lần đầu ạ.
Cũng bình thường, điều quan trọng nhất của một chú chó là ăn khoẻ, chơi đùa khoẻ, không có các triệu chứng bệnh tật là ok em à. Có thời gian qua bên Ô Chợ Dừa ae mình cafe nói chuyên Doberman nhé. Bác Tuân PhuThai và cậu Hà ở đông anh cũng là những tay am hiểu đó em à !:D

hoangtun

Member
Cũng bình thường, điều quan trọng nhất của một chú chó là ăn khoẻ, chơi đùa khoẻ, không có các triệu chứng bệnh tật là ok em à. Có thời gian qua bên Ô Chợ Dừa ae mình cafe nói chuyên Doberman nhé. Bác Tuân PhuThai và cậu Hà ở đông anh cũng là những tay am hiểu đó em à !:D
Thank bác nhiều hôm nào rảnh em muốn dc bác chỉ giáo nhiều.:love struck:

Thank bác nhiều hôm nào rảnh em muốn dc bác chỉ giáo nhiều.:love struck:
Anh Hoàng có thời gian up ảnh bé Dob lên em ngắm nhé! Hôm trước chuyển em cuối cùng cho chủ mới giờ chẳng còn em nào thấy nhớ chúng nó quá, với trọng lượng đó cũng hơi còi thôi, nhưng cơ bản là do nó bị còi từ khi còn ở với mẹ nên mới vậy. Nhưng được cái đàn này cơ bắp phết :)

hoangtun

Member
Anh Hoàng có thời gian up ảnh bé Dob lên em ngắm nhé! Hôm trước chuyển em cuối cùng cho chủ mới giờ chẳng còn em nào thấy nhớ chúng nó quá, với trọng lượng đó cũng hơi còi thôi, nhưng cơ bản là do nó bị còi từ khi còn ở với mẹ nên mới vậy. Nhưng được cái đàn này cơ bắp phết :)
Thế Bác kô còn nuôi bé dod nào nữa à? Con của em hơi còi nhưng dc cái ăn khỏe nghịch khỏe kéo lại. Sao bác không giữ lại một con mà nuôi cho vui thỉnh thoảng anh em mình còn giao lưu chứ. À mà đàn phú quốc con của bác thế nào rồi? Em muốn post ảnh lắm nhưng em là thành viên mới chưa đính kèm file dc.:D

Con Lợn Lòi

Active Member
Weimaraner là một giống chó hình thành lên form người của Dobe, đặc biệt màu lông xám có ở Dobe là gen lặn khi gen màu của giống này nổi lên, sự chắt lọc và kết hợp làm Dobe giữ được form người "ngực sa dạ thắt" của giống này, cũng như khả năng săn mồi của chúng ...
http://www.youtube.com/watch?v=VUxM2qEZZFU
Những em này nhìn rất ngộ nghĩnh và đáng yêu:

Cái mặt nghiêng nghiêng của em nó nhìn để tìm hiểu vấn đề gì đó, sao chông giống mấy em Dobe thế nhỉ??? :)):))

Cái form ngực nở của Dobe và khả năng chạy rất bên của em nó, ngoài German Pinscher thì chủ yếu từ em này và GSD cổ của Đức mà ra! :D:D

Con Lợn Lòi

Active Member
Con này đẹp thật. Ở VN mình có không anh
Hẻm thấy em à, hình như dòng này người Việt mình chưa biết đến nhiều thì phải!
Tặng các bác thêm 1 video về nguồn gốc Doberman
Thank bạn nhiều, cái clip này thật ấn tượng! Qua các thời kỳ, quả thực thấy hình dáng và tiêu chí của các em nó cũng khác nhau nhiều nhỉ! :D:D:D

Con Lợn Lòi

Active Member
Dòng Doberman hiện nay chia ra làm hai dòng chính, một là dòng Châu Âu, hai là dòng Châu Mỹ. Nhưng cùng tuỳ từng quan điểm và sự yêu thích, giờ hai dòng này đều có mặt tại VN :D:D:D

Con Lợn Lòi

Active Member
Con này đẹp thật. Ở VN mình có không anh
Con này ở VN mình có nhưng họ lại không tham gia vào diễn đàn này em à, hôm rồi thấy một em chạy dọc trục Láng Hoà Lạc mà vì xe trở nặng quá nên không thể theo em ý về tận nhà xem chủ của em nó là ai :(:)((

hoangtun

Member
Con này ở VN mình có nhưng họ lại không tham gia vào diễn đàn này em à, hôm rồi thấy một em chạy dọc trục Láng Hoà Lạc mà vì xe trở nặng quá nên không thể theo em ý về tận nhà xem chủ của em nó là ai :(:)((
Oái Vn cũng có hả anh. Thế mà bác không đi theo rồi mang em dod đi xin fat F1 chắc cũng đẹp mà.

Con Lợn Lòi

Active Member
Oái Vn cũng có hả anh. Thế mà bác không đi theo rồi mang em dod đi xin fat F1 chắc cũng đẹp mà.
Hê hê, cậu chơi khó anh rồi. Hôm đó anh đi giao hàng, đèo hai tạ hàng sau xe, ghìm đầu mãi mà nó cứ bốc lên chứ đừng nói đi sau một em wamananer được :D:D:D