• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman Pinscher nhà mình!

khuyen_mo

Active Member
Em Đô đã được sang tên đổi chủ chính thức về nhà mình ngày 11/07/2010,do Anh Kỳ Cầu Gỗ chuyển nhượng lại!Anh em cho vài ý kiến về em Đô nhé!Thanks!
Em nó là cái,đến giờ được 5 tháng tuổi!

Scoobydoo

Member
Doberman tai dựng kìa, nhìn thích quá đi thôi, bác ơi em này dựng tại ở đâu thế ạ?

tran huy hoang

Active Member
Mình đến chậm hơn Bạn một chút,về việc đưa Em này về nhà mới.Xin chúc mừng Bạn có Em Cun đẹp như "Người Mẫu Chân Dài".

tuanphuthai

Active Member
Mình chậm chân chưa đến 5 phút nên đã bị trượt mất em này, tiếc quá. Chúc mừng đồng chí Hoàng nhé. Em này lông và dáng người đẹp nhưng bàn chân quá yếu. Nhìn vú to thế chắc chắn không phải mới 5 tháng tuổi.
(Chó đứng cạnh cặp đùi đẹp thế thì sẽ ít người nhìn chó mà chỉ nhìn......)

phananh2812

Member
chào bạn chúc mừng bạn đã có cún đẹp. cho mình xin địa chỉ hôm nào qua giao lưu xem em cún nhà bạn chút được không bạn. mình sẽ đưa cún nhà mình tới chơi luôn. nhưng nhìn cún nhà bạn mình thấy có vẻ già hơn 5th nhiều đấy. sô 0912350680, có gì nhắn tin cho mình nhé

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Chúc mừng bác chủ thớt nhé, em nó nhìn tương đối đẹp và mình đặc biết ấn tượng với cặp tai của em nó, cắt quá đẹp và chuẩn.
Thân./.

tuanphuthai

Active Member
Doberman tai dựng kìa, nhìn thích quá đi thôi, bác ơi em này dựng tại ở đâu thế ạ?
Chú này nhập khẩu từ Tung Của. Chắc tai cũng do chuyên gia Tung Của thực hiện rồi. Ở VN mình hiếm thấy chú dob cái nào tai dựng được như thế. Đẹp đẹp đẹp.

khuyen_mo

Active Member
Cám ơn các bác đã quan tâm!Nguồn gốc của em nó từ Trung Quốc,và tai cũng được cắt từ TRung Quốc nên mới được như vậy!Hôm trước mình cũng chưa rõ tuổi của em nó,hôm nay hỏi lại anh Kỳ Cầu Gỗ thì em nó được 6 tháng rồi!
Mình cũng mới chơi dòng Dob này nên rất mong muốn được giao lưu,học hỏi kinh nghiệm nhiều hơn nữa!Nếu rảnh mới các bác qua nhà chơi và giao lưu nhé
Địa chỉ :146a Trương Định-HBT-HN.
SĐT:0904 999 096(Hoàng)
Thân!:love struck:

minhcuong

Active Member
...nên rất mong muốn được giao lưu,học hỏi kinh nghiệm nhiều hơn nữa!...
Doberman được xếp vào dòng chó Working Dog với mong muốn là bảo vệ, canh gác tốt như Rott, chạy nhanh hơn Rott. Louis Doberman, người Đức là người có công nhân giống Doberman từ các dòng chó khác nhau German Pinscher, Beauceron, Rottweiler,Thuringian Sylvan Dog, Greyhound, Great Dane, the Weimaraner, German Shorthaired Pointer, Manchester Terrier và GSD cổ.

Nếu bạn nhìn mặt, màu lông, dáng đứng của Dob thì nó là bản phóng to của Manchester Terrier, có khung hình giống Beauceron và màu lông tương đồng với Rott.

Dob liệt vào hàng chó dữ, cắn gây thương tích nghiêm trọng vì hàm răng sắc, cắt kéo của nó. Do đó cần huấn luyện xã hội hóa, tiếp xúc an toàn khi có chủ giám sát với nhiều người lạ. Còn không thì tránh không để người lạ, trẻ con tiếp xúc. Mặc dù Dob được đánh giá là một giòng chó có hình thức đánh yêu nhưng ẩn chứa bên trong là bản năng cảnh giác - tấn công rất khó lường với người lạ.

Vào thập kỷ 70-80, Dob được thí điểm sử dụng làm chó nghiệp vụ cảnh sát. Tuy nhiên bây giờ họ không chuộng dùng nữa.

Về độ thông minh, Dob đứng vào TOP 10 chó dễ huấn luyện (Border Collie, GSD, Lab, Golden, Belgian Sheep Dog....). Tuy nhiên để có một chú chó hoàn hảo, thì cần phải có chương trình huấn luyện hết sức công phu chứ không đợi chó tự khôn theo cách ngày xưa của VN.

Dob chạy theo đường thẳng rất nhanh tuy nhiên khả năng cua, đảo hướng, lắt leo thì không tốt. Do đó cần cho Dob vận động thường xuyên hàng ngày để tăng khả năng cân bằng, cơ động khi chạy. Điều này giúp Dob khi về già không bị đi loạng choạng (một phần vì chiều cao đáng nể của nó).

Dob có xác suất bị chứng Dilated cardiomyopathy (tạm dịch là tim dão nở rộng, khiến áp lực bơm máu lưu thông kém đi). 40% các ca chẩn đoán bệnh tim nở là thuộc dòng Dob, 13% thuộc về dòng GSD.

Bạn tham khảo thêm tại đây http://en.wikipedia.org/wiki/Doberman_Pinscher

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Doberman Pinscher hiện nay khá hiếm ở Viêt nam, lý do đơn giản là bẵng đi một thời gian ( khoảng trước năm 2000 ) hiếm người nhân giống này. Bây giờ đã nhiều người rất muốn nuôi nhưng con giống lại hiếm.

Em Đô của Hòang là một Doberman Pinscher đẹp, chúc cho Đô có cơ hội tim bạn trai và cho ra các Doberman Pinscher pups hoành tráng.

chó này nếu ko cắt tai thì chẳng có j để chú ý ! nói thẳng thừng ra thì lông hơi dài và 6 tháng mà vú bự vậy thì chắc có vấn đề ... " có j sai sót mong các a chỉ giáo thêm "

phamhuyhoang

Active Member
cô nàng này đẹp thật đó ^_^ chân trược cho vận động thêm chút nữa rồi sang năm qua trại anh Sói đồng hoang lấy giống ^_^ hi vọng sau này có những cún Dob đẹp cho VP ^_^

ngoclap68

Member
Phải nói anh kỳ có con mắt tinh quá chọn được con Doberman đẹp quá
mới 6 tháng thôi mà dáng + mặt nhìn không còn trỗ nào mà phải suy nghĩ cả
chúc mừng anh đã mua được của anh kỳ 1 chú chó đẹp

hoangtkv

Active Member
Hình như không ai quan tâm đến tính cách hay độ tinh khôn mấy nhỉ. Đúng là bị cái đẹp (và đùi đẹp) nó lu mờ. Theo mình một con chó đáng yêu là một con chó có cá tính và tinh khôn chứ cũng không phải vì nó có vẻ ngoài của một con chó đắt tiền. Chú Doberman này được anh Kỳ nhượng lại với giá rẻ bất ngờ nên là dù ai nói ngả nói nghiêng thì nó vẫn đẹp. Chúc mừng bác chủ thớt.

Hình như không ai quan tâm đến tính cách hay độ tinh khôn mấy nhỉ. Đúng là bị cái đẹp (và đùi đẹp) nó lu mờ. Theo mình một con chó đáng yêu là một con chó có cá tính và tinh khôn chứ cũng không phải vì nó có vẻ ngoài của một con chó đắt tiền. Chú Doberman này được anh Kỳ nhượng lại với giá rẻ bất ngờ nên là dù ai nói ngả nói nghiêng thì nó vẫn đẹp. Chúc mừng bác chủ thớt.
Chào bạn !
Mình cũng mới tập nuôi Dob, theo bạn tính cách của Dob ở Việt Nam hiện đang như thế nào? Mình đang muốn tiếp cận các tài liệu chính thống để theo dõi và so sánh mấy chú Dob nhà mình.

Bạn có cách nào phân biệt Dob US hay Dob euro không? Nếu có tài liệu càng tốt.

Mong bạn giúp đỡ, cảm ơn!

hoangthuy

Member
Chào bạn !
Mình cũng mới tập nuôi Dob, theo bạn tính cách của Dob ở Việt Nam hiện đang như thế nào? Mình đang muốn tiếp cận các tài liệu chính thống để theo dõi và so sánh mấy chú Dob nhà mình.

Bạn có cách nào phân biệt Dob US hay Dob euro không? Nếu có tài liệu càng tốt.

Mong bạn giúp đỡ, cảm ơn!
một câu hỏi mà bao nhiêu người muốn hỏi:confused::confused: và đang đợi nhưng bác có tầm hiểu sâu và rộng về dob:thingking::thingking:

Em Đô đã được sang tên đổi chủ chính thức về nhà mình ngày 11/07/2010,do Anh Kỳ Cầu Gỗ chuyển nhượng lại!Anh em cho vài ý kiến về em Đô nhé!Thanks!
Chó đẹp và đùi cũng đẹp nói chung là không chê được cái nào.
Thấy nick đồng chí này hay hay lại đúng vào cái thú chơi khuyên của em không biết cao thủ có con khuyên mơ nào đẹp không post luôn cho nó đủ bộ chim, chó, chân cái nhỉ

Nuiđa

Member

Chó đẹp đấy, chúc mừng bạn ! nhưng bạn để móng chân em nó dài quá, đứng xoà hết cả ngón chân...