• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dinh dưỡng cho mèo- Những điều cần biết.

tuan_dolce

nhà e nuôi mèo ba tư , nhưng toàn cho ăn thức ăn khô thôi , nên cho mèo ăn gì bh ạ ?

radium

đọc sơ sơ thấy thế này
1: thức ăn khô không tốt cho mèo lắm đâu

2: các bạn chiều mèo nhà mình quá

3: chuột tùy loại mà cho mèo ăn, thường ở nhà có chuột nhà và chuột nhắt, 2 loại này khá sạch sẽ nên cho mèo ăn, và ở quê thì người ta cũng không đánh bả từ lâu lắm rồi, người ta càng ngày càng hạn chế đánh bả, chỉ ghét mấy thằng đánh bả xong thịt luôn hoặc mèo đến nhà bắt ăn thịt luôn ( thường cho 1 gậy hoặc nhử ăn rồi bắt )

4: thứ ăn cho mèo thì theo mình tốt nhất vẫn ăn cơm + cá, thịt, trứng, tôm, gan lợn,một ít đồ ăn khô mà ta vẫn ăn ấy thi thoảng cho thêm một vài lá rau nhỏ, việc bổ sung mỡ là cần thiết nhưng như thế mèo sẽ béo ú và lười nhác, nếu bạn cho ăn bình thường thì chúng hoạt bát nhanh nhẹn hơn nhiều, đặc biệt là với chế độ đầy đủ thịt cá và gan mình đảm bảo là lông chúng đã rất mượt mà rồi, mèo cũng rất thích ăn nội tạng, bạn ra chợ có thể xin được đủ nội tạng cá cho mèo ăn. Hạn chế việc cho mèo ăn mặn, ăn mặn sẽ rất dễ bị rụng lông, ghẻ, mình không hiểu tại sao nhưng ăn mặn là bị, nhà mình đồ của chúng chỉ có nướng hoặc luộc

duy.anh

Member
Đồ ăn không nên cho mèo ăn:

- Hành, tỏi và các loại củ (vì hành tỏi có chứa chất có thể phá hủy tế bào hồng cầu trong máu mèo)
- Cà chua xanh
- Chocolate, cà phê
- Nho (dễ gây bệnh thận ở mèo)
- Sữa (có lactase)

Nên cho mèo ăn 2 bữa 1 ngày. Cho ăn bao nhiêu cũng tuỳ vào mèo nữa. Vì mèo cũng như người nên nhu cầu cung cấp năng lượng của từng em khác nhau. Mình phải quan sát các bé, bé nào chơi đùa chạy nhảy nhiều thì sẽ ăn nhiều hơn các bé còn lại. Nếu ăn không đủ sẽ bị còi hoặc nửa đêm dậy đòi ăn.

Không nên để thức ăn cho mèo ở chỗ quá nóng, nhất là trời mùa hè, để qua đêm dễ bị ôi thiu. Đồ khô có thể cho vào hộp hoặc lọ. Đồ thừa để tủ lạnh nửa ngày đến 1 ngày.

meo_key

DẠ e có vài điều rất lo âu cho mấy em miu nhà em! Tình hình là e có thâm niên nuôi mèo từ năm e học lớp 4 (bây giờ là lớp 12). Hết lớp mèo này ra đời rồi mất đi, tới lớp mèo khác hạ cánh tại gia nhưng mà trình độ chăm mèo của e vẫn ko thể nào chăm tốt cho mấy bé được. Hiện tại nhà em có 5 con mèo, 3 con mèo đã lớn và 2 em mèo con được khoảng 1 tháng tuổi (to khoảng 1 bàn tay em nhưng rất gầy). 2 em mèo con thường xuyên bị tiêu chảy, rất gậy mặc dù đã ăn được cơm trộn với cá. Em có khuấy sữa ông thọ ấm ấm cho 2 em uống nhưng mà uống được 1 tí lại ngưng ko uống nữa. Em phải làm sao để mèo con mập mạp lên đây ạ? Quê e ở Đồng Tháp nên dịch vụ chăm sóc chó mèo ko phát triển lắm, em thì học suốt ngày chẳng có thời gian tạt qua mấy tiệm đó để hỏi thăm. Mong mọi người giúp giùm em cám ơn nhiều lắm.
Và có một chuyện rất lạ ở mấy chú miu từ hôm qua.. Mèo mẹ lớn (nhà e 2 con mèo cái lận) có hạ sinh 1 em mèo con hồi nào cả nhà ko ai hay cả, đến lúc nó cáp con mèo con vào trước mặt e thì mới tá hỏa phát hiện ra là con mèo con đó chết mất rồi. Em quýnh quá ko biết làm gì, đem cái thùng cho mèo vào năm coi nó có sinh thêm nữa hay ko. Loay hoay một tí thì mèo chạy đâu mất tiu. Sáng nay e ra thì con mèo lớn lại đi cạp cổ 2 con mèo con kia, làm như đó là con của mình vậy đó (mặc dù 2 chú miu nhỏ này là con của con mèo mẹ nhỏ), e cũng ko hiểu luôn, chẳng lẽ do quá buồn chuyện mất con mà mèo mẹ lớn đâm ra loạn trí ko phân biệt được con của mình???? E hoang mang quá!! Cả nhà giúp em gấp!!!!

sunmi

Member
không sao đâu bạn à. Lúc trước nhà ngoại sunmi đó, mèo mẹ đẻ 4 con, trong lúc đi học về thằng cháu nhặt được 1 con mèo con chắc cũng đang tuổi bú mẹ bị bỏ rơi ngoài đường. Mang về bỏ vào chung với ổ con của nó. Nó cũng chăm con kia y như con nó vậy, cho bú, liếm lông, tình mẫu tử thiêng liêng!
Về phần dinh dưỡng, ngoài ăn cơm với cá ( tốt nhất là cá biển: nục, cá hấp) có hàm lượng protein cao và tốt cho mèo, thi thoảng mọi người nên luộc tôm cho mèo ăn. NHư mi chằn nhà mình thì cứ 2 tuần là 6 con tôm luộc. 1 tuần thì 10k thịt gà luộc ( mua ở mấy tiệm phở đó). Như bác Green khuyên, từ hồi nhận được hạt cỏ khô của bác gửi vào cho tới nay, sunmi đã tự trồng cỏ cho mèo ăn. Nó cũng cần có chất rau các bạn ạ. Thêm phần cỏ giúp lấy lông trong ruột theo đường tiêu nữa.

xumiu

mèo nhà mình ăn theo chủ,đặc biệt thích ăn các loại rau củ và ko thèm động đến chuột :D

july_ly

bây giờ em mới biết chứ bình thường sáng thì cho mèo ăn thức ăn khô vì vội đi làm, tối thì cho mèo ăn thức ăn tươi mà không biết nhu cầu của mèo thế nào