• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dinh dưỡng cho mèo- Những điều cần biết.

babytired

Member
Dinh dưỡng cho mèo- Những điều cần biết.

Là động vật ăn thịt nhưng không giống loài chó có thể ăn rất tạp, Mèo kén ăn hơn, chúng cần lượng lớn chất đạm đông vật như : thịt gà, bò, lợn, cá...

Thức ăn khô thuận tiện nuôi mèo, nhưng cũng có các nhược điểm sau:

1) Lượng đạm thực vật, động vật quá cao,

2) Hàm lượng nước thấp, quá khô dễ gây viêm đường tiết niệu, sỏi thận, bàng quang. Dễ gây nôn ra thức ăn ngay sau khi mèo ăn.

3) Nồng độ Mỳ chính cao có thể gây" nghiên", mèo chán ăn đồ ăn khác.

Các nhu cầu Dinh dưỡng của mèo:

1. Nước:

Luôn phải đủ Nước, chỉ cần mất khoảng 10% lượng nước trong cơ thể, mèo đã có các rối loạn điện giải, rối loạn chức năng toàn thân. Nước có trong thức ăn bột, rau xanh và uống trực tiếp. Trung bình mèo cần 60-80ml nước / kg trọng lượng cơ thể/ ngày, ít hoặc nhiều hơn tùy thuộc vào thời tiết và cường độ hoạt động của mèo.

2. Protein (đạm)

Protiens cung cấp vật liệu cho xây dựng cơ bắp và tái tạo tế bào. Protein từ thịt, củ quả, ngũ cốc và sữa đều khác nhau và không thể thay thế cho nhau.

Mèo cần Taurine: Taurine là một trong những axit amin quan trọng nhất được có trong thịt, nhưng không có từ thực vật. Thiếu Taurine sẽ gây ra mù lòa và bệnh về tim mạch cho mèo.

Một axit amin quan trọng nữa là arginine. (Arginine đóng vai trò quan trọng trong việc phân chia tế bào, chữa lành các vết thương, loại bỏ amôniắc khỏi cơ thể, chức năng miễn dịch, và phát hành của kích thích tố.) Giống như taurine, arginine- mèo không tự tổng hợp được, mà phải lấy từ thức ăn.

Trứng có giá trị sinh học cao nhất về protein (100), tất cả các loại thực phẩm khác được so sánh với trứng. là 92, thịt bò là khoảng 78 và bắp ngô ở 45.

Mèo phải điều tiết các men cho việc tiêu hóa các protein. Vì vậy, nếu mèo bị thiếu hụt protein, enzyme của nó sẽ tự phân hủy cơ riêng của mèo. Vì vậy, chế độ ăn đủ đạm là quan trọng. Mèo ăn quá nhiều protein sẽ thải qua nước tiểu nhưng không gây hại trầm trọng.

3. Chất béo

Chất béo là quan trọng trong chế độ ăn uống của mèo. Nó là một nguồn năng lượng, nó làm cho hương vị thức ăn ngon, cung cấp vitamin tan trong mỡ như A, D, E và K. Chất béo rất quan trọng cho một bộ lông khỏe mạnh, bóng mươt.

4. Chất bột đường- Carbohydrate

Mèo yêu cầu không nhiều chất bột đường- carbohydrate trong khảu phần ăn. Mèo hoang dã chỉ cần khoảng 5% chất bột đường. Tuy nhiên, thức ăn khô có hàm lượng carbohydrate cao hơn nhiều (30-70%).

Mèo thể tiêu hóa tinh bột để tạo năng lượng, (trong đó cách họ tương tự như chó), nhưng ăn nhiều có thể gây ra bệnh béo phì. Mèo già cần ăn giảm lường bột đường tránh các bệnh về tim mạch hoặc đái tháo đường.

5. Khoáng chất:

Cần thiết cho việc duy trì sức khỏe tốt cho mèo: canxi và phốt pho rất quan trọng để xây dựng xương. Các khoáng chất khác duy trì làn da khỏe mạnh, dây chằng, các tế bào, hồng cầu và hệ thống miễn dịch. Khuyến cáo của Hiệp hội Các Dinh dưỡng Hoa Kỳ Feed (AAFCO). Canxi, phốt pho, magiê, kali, natri clorua, sắt, đồng, mangan, kẽm, iốt nên thường xuyên bổ sung vào thức ăn mèo.

6. Chất xơ - Fiber

Là loại carbohydrate không hòa tan - không thể được chia nhỏ bao gồm: cellulose, tinh bột, pectin và chất kết dính (như kẹo cao su ). Mặc dù chất xơ là không cần thiết để chế độ ăn uống của con mèo, một lượng nhỏ chất xơ rất tốt cho hệ thống ruột và tiêu hóa, và giúp ngăn ngừa táo bón. Một số chất xơ sẽ lên men trong đường tiêu hóa khuyến khích sự phát triển của hệ vi khuẩn có ích giúp tioeeu hóa tốt trong ruột. Chính mèo cũng tự bổ sung chất xơ cho mình: thỉnh thoảng ăn vài ngọn cỏ.

7. Vitamin

Vitamin cùng với các khoáng chất và enzyme tham gia vào nhiều quá trình Trao đổi chất trong cơ thể.

Vitamin được chia thành 2 loại: tan trong mỡ (A, D, E, K) và tan trong nước (nhóm B và vitamin C). vitamin tan trong mỡ chủ yếu là lưu trữ trong mô mỡ và gan rồi đào thải từ từ ra ngoài nếu dư thừa.

Không giống như con người, mèo có thể tổng hợp vitamin C với số lượng đủ, đó là lý do tại sao mèo của bạn không cần uống nước cam.

Săn bắt chuột- Mèo tự "khai thác" nguồn dinh dưỡng protid ngoài thiên nhiên cho mình. Các bạn đừng ghê sợ khi thấy mèo ăn sống, nuốt tươi thịt... chuột !

8. Ca-lo - Calorie

Năng lượng được tạo trong quá trình chuyển hóa protein và carbohydrate được đo bằng kilocalories. Cân bằng ca-lo là quan trọng chống béo phì. Mèo hơn 1 tuổi cần khoảng 65-70 kcal / kg / ngày. Mèo hoạt động nhiều có thể cần nhiều hơn một chút (khoảng 85 kcal / kg).

Mèo con trong sáu tháng đầu tiên sẽ cần khoảng 140-170 kcal / kg. Mèo cho con bú cần nhiều calo để sản xuất sữa. Khi một con mèo con lớn hơn 6 tháng bạn có thể bắt đầu từ từ cắt giảm lượng calo cho chúng.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tôi rất khâm phục babytired tuy "ngoại đạo"- không phải nghề Bác sỹ Thú y như chúng tôi, mới tham gia Diễn đàn nhưng bạn đã công phu bỏ nhiều thời gian dịch và viết bài có giá trị về chăm sóc chó mèo, bảo vệ động vật ( Animal rights và Animal welfair ).

Bạn đừng ngại, hãy viết nhiều cho Vietpet. Có thể thời gian bạn sống ở nước ngoài khá lâu nên việc chuyển ngữ đôi lúc khó khăn, chúng tôi sẵn sàng giúp bạn.

Chúc bạn sức khỏe, thành đạt và hạnh phúc!

Cám ơn babytired nhiều !

BSGV

Gemma

Active Member
Đúng như bác sĩ Greenvet nói, bài viết của Babytired sẽ rất hữu ích cho mọi người. Mình sẽ cố tập cho các bé mèo nhà mình ăn dặm thêm các thứ khác ngoài thức ăn hạt khô để đảm bảo các bé có đủ các chất cần thiết và phát triển khỏe mạnh. Cảm ơn Babytired rất nhiều về những thông tin bổ ích :praying::love struck:>:D<

Cảm ơn bác sĩ Greenvet đã có lời động viên khích lệ Babytired tham gia viết và dịch thêm bài hữu ích cho forum :love struck::love struck:

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tác giả của Dinh dưỡng cho mèo- Những điều cần biết.

Tác giả của Dinh dưỡng cho mèo- Những điều cần biết.

babytired

Member
Trời đất em tưởng bác sỹ Greenvet post ở chổ nào thầm kín một chút ai ngờ mở bài dinh dưỡng của mèo lại thấy hai cái mặt mẹt của hai vợ chồng em ở đây... có lỗ cho mình đào hông ta...

Trời đất em tưởng bác sỹ Greenvet post ở chổ nào thầm kín một chút ai ngờ mở bài dinh dưỡng của mèo lại thấy hai cái mặt mẹt của hai vợ chồng em ở đây... có lỗ cho mình đào hông ta...
Sao phải đào bạn ơi? :-D Hai vợ chồng đẹp đôi quá! Cảm ơn bạn về những bài viết (dịch) công phu và hữu ích!

X

xuka3691

Guest
hiện nay e cho mèo ăn cơm cá, vì nó thích ăn nhất, và từ chối ăn cơm trộn những thứ khác. uống sữa rất ít vì uống sữa hay bị tiêu chảy nên e không cho uống. nhưng đọc xong bài viết trên thì e bắt đầu tập cho nó ăn đa dạng thức ăn, sợ ăn cơm cá không đủ chất.

e có 1 số thắc mắc:
- mèo ăn cơm cá thì là đã đảm bảo về mặt protein và bột đường rồi phải không ạ?

- chất béo quan trọng với mèo. nhưng lượng bao nhiêu là đủ? ăn thịt cá thì đã đủ chất béo chưa ạ? (vì trong thịt cá có 1 hàm lượng chất béo nhất định mà) nếu chưa đủ thì phải bổ sung bằng cách nào
?
- e tập cho mèo ăn thịt, nhưng trộn vào cơm thì nó không chịu ăn, chỉ ăn vã nhưng ăn rất ít, chỉ gọi là ăn thêm 1,2 miếng nhỏ tí xíu cho vui miệng thôi, còn thức ăn chính của nó vẫn là cơm cá, nó rất chịu ăn.
việc này tương tự với rau, sữa thì đỡ hơn chút, nhưng mà uống hay bị tiêu chảy nên em hạn chế. e muốn hỏi mèo cần bao nhiêu thịt, rau, sữa là đủ (tính trong 1 ngày hay 1 tháng gì cũng được ạ), thỉnh thoảng 1,2 ngày cho ăn chơi chơi 1, 2 miếng thịt như thế có đủ không? hay là phải đưa thịt thành bữa ăn chính ạ?

hôm nay e cho mèo ăn giò, chắc là vì lạ miệng nên cũng ăn được 1 chút (còn chịu ăn hơn cho ăn thịt), nhưng e sợ giò có nhiều hàn the nên không muốn cho ăn nhiều

babytired

Member
Chị Xuka ơi, Theo em thì mèo cho ăn thịt là chính hen. Ăn cá cũng ít luôn do ăn nhiều cá không tốt nhưng mèo ghền cá nên chắc chị cho bé đi cai nghiện là vừa hihi. Chị dùng cá để thưởng bé ngoan hay cho ăn 1 tuần 1 lần. Thịt chị cứ canh từ 50gr tới 90gr cho em là đủ dưỡng chất. thịt cho ăn 1 ngày một lần còn lại là ăm dặm hạt khô. Cắt thịt thành viên vuông vuông cho bé nhai cho sạch răng hen. 50gr thịt thì chị cho 1 muỗng canh cơm thôi nếu bé ăn thịt không chưa quen. Sữa thì em không biết chi vào siêu thị xem có loại lactose free không. Sữa nà dành cho những người bị bệnh đường ruột nên mèo có thể uống.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo săn bắt và ăn... thịt chuột.

Mèo săn bắt và ăn... thịt chuột.

Là động vật ăn thịt, từ xa xưa khi chưa được con người thuần hóa thì thức ăn chủ yếu của mèo hoang là săn bắt và ăn thịt chuột.

Mèo bắt được chuột thường chỉ ăn một phần, các cụ ngày xưa còn tổng kết : đầu tháng- ăn đầu, cuối tháng ăn đuôi chuột.

Mèo thuần hóa và được lai tạo ra nhiều giống đẹp và kỳ lạ như ngày nay thì khả năng bắt chuột và ăn thịt chuột kém,thậm chí mất đi. Có thể vẫn bắt chuột nhưng chỉ để chơi, vờn, không ăn.

Xin các chủ mèo trao đổi : Nếu mèo của mình bắt dược chuột thì có để cho nó ăn không ?

X

xuka3691

Guest
mình nghĩ không nên cho mèo ăn thịt chuột (không được cho ăn luôn). vì chuột là nguồn gây bệnh, mèo ăn thịt chuột dễ bị bệnh (dịch hạch chẳng hạn, nếu mèo bị bệnh này). thêm vào đó, chuột dễ bị đánh bả, mèo ăn phải chuột bả có thể bị ngộ độc. nhất là thời buổi bây giờ, mèo nuôi trong nhà nhiều, không được rèn luyện kĩ năng, nhiều khả năng sẽ chỉ vớ được con chuột say bả lù ** thôi

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
mình nghĩ không nên cho mèo ăn thịt chuột (không được cho ăn luôn). vì chuột là nguồn gây bệnh, mèo ăn thịt chuột dễ bị bệnh (dịch hạch chẳng hạn, nếu mèo bị bệnh này). thêm vào đó, chuột dễ bị đánh bả, mèo ăn phải chuột bả có thể bị ngộ độc. nhất là thời buổi bây giờ, mèo nuôi trong nhà nhiều, không được rèn luyện kĩ năng, nhiều khả năng sẽ chỉ vớ được con chuột say bả lù ** thôi
Điều mà xuka3691 khuyến cáo rất quan trọng bảo vệ tính mạng cho mèo. Hầu hết các ca mèo chết bả là do ăn phải chuột bị đánh bả. Cái loại bả nguy hiểm tới 3 đời!!! nghĩa là chuột ăn bả chêt, mèo ăn chuột cũng chết rồi người hoặc chó mà lại ăn thịt mèo bị bả cũng cực kỳ nguy hiểm. Do vậy khi mèo không may bị chết bả chuột phải chôn sâu và kỹ tránh trường hợp người hoặc động vật khác ăn thịt mèo chết !

babytired

Member
Em thấy không nên cho mèo ăn chuột vì vấn đề vệ sịnh. Mèo xực chuột rồi liếm lông, lăn ra ngủ với mình... ghê!
Nhưng mèo cũng hay bắt chim (bên VN vẫn lo H5N1 thì không bàn) mình sẽ cho bé xực luôn.

Banhmitrung

Cho mèo ăn gì thì lông mượt và xù vậy các bác. Nhà em toàn cho ăn pate Whiskat và Roya 26, thỉnh thoảng cho ăn cơm trộn với cá + rau xanh + tôm + thịt kho.

Ghouls

Em nuôi 1 bé mèo 3 tháng, trước đến h vẫn cho ăn cơm trộn cá thịt ... Bây h em muốn cho bé ăn thêm hạt khô để bé mau lớn. Em muốn hỏi các ACE trong đây là nên cho bé ăn loại thức ăn công nghiệp nào, cách kết hợp với khẩu phần ăn bình thường ra sao cho tốt.

suzuki3233

Member
mình muốn cho mèo ăn cỏ nhưng chả biết mua hạt giống cỏ giành cho mèo bán ở đâu tại HN cả. Bác nào biết chỗ chỉ mình với

Asakura

Cho hỏi mỗi ngày nên cho mèo ăn mấy cử nhỉ :(, mèo nhà em mới 2 tháng mà đòi ăn liên tục, mỗi cử lại ăn có tí chút X_X

Đang 3h sáng mà nó kêu um sùm, đòi ăn tiếp chén cơm nguội ngắt của nó từ hồi 7h X_X

Asakura

Luôn tiện 2 tháng thì có nên cho uống sữa tiếp ko, và sữa ông thọ đc ko :-?

Cho nó ăn cơm cũng ko chịu ăn, có trứng với xúc xích thì còn tạp vài miếng, thịt gà vẫn xung nhất X_X

Lang thang thấy bài này hay quá nên vào góp chuyện.
Chả là bé Moon nhà em từ bé đã được cho măm cơm cá, nên khi trộn thức ăn khác với cơm thì bé nhất quyết không xỉa xói gì, thà nhịn đói chứ không ăn.
Em đã thử cho ăm cơm ruốc thì được vài bữa là bé chán.
Thịt, rau, bánh kẹo,... bé chỉ nhâm nhi chút gọi là ăn hương ăn hoa tý cho vui, chứ cho nhiều cũng không ăn.
Nay đọc bài viết của bác, tự nhiên thấy lo lo. Em sợ bé Moon không đủ chất thì khổ. :(
Mà ngoài cá ra, bé chẳng ăn gì nữa.
Nhà em có mấy chậu cây cảnh, thi thoảng bé cũng ra gặm nhấm lá non để thêm chất (em cứ nghĩ bé thèm rau, nhưng cho rau thì không ăn).
Mà đọc hết cả bài, em cũng không thấy là thức ăn nào thì bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cho bé.
Bé nhà em được gần 3 tuổi rồi, nhưng từ lúc nhận nuôi đến giờ, ngoài lần đi triệt sản ở chỗ bác sỹ Greenvet, thì em chưa cho bé đi khám hay đi tiêm phòng bất cứ đâu.

:(( vì kinh nghiệm đau thương khi nuôi 2 bé trước đây, em cho đi tiêm phòng đầy đủ, tháng nào cũng đi. Nhưng chả bé nào sống được đến 2 tuổi. Vì thế em nhất quyết không cho bé Moon đi tiêm, dù cũng rất lo nếu bé dính bệnh.
Mọi người nhất định sẽ khuyên nên cho bé đi khám định kỳ và tiêm phòng, nhưng em chả biết tiêm phòng cái gì, và quan trọng là khám ở đâu, vì em tìm hiểu trên mạng thì không biết phòng khám nào tốt, chỗ bác Greenvet thì lại quá xa (nhà em ở quận đống đa)

Các bác nhiều kinh nghiệm rùi, cho em lời khuyên với ah:
1. Nên cho bé ăn những thức ăn nào để cung cấp đủ chất dinh dưỡng (VD: cá, thịt, bổ sung rau, .. còn gì nữa ạ)
2. Em xin mạn phép nhảy chủ đề khác vì không biết hỏi ở đâu, mong các bác thông cảm: em định nuôi thêm 1 em mèo nữa cho bé Moon có bạn, vì thấy nó cứ thui thủi một mình, em thì lại đi vắng suốt. Nhưng nghe mọi người nói, như thế sẽ làm mèo cũ hay bỏ nhà đi. Liệu em mang thêm 1 bé nữa về thì có sao không (nếu 2 bé đều là bé gái), vì nếu không sao thì tốt, nhưng nhỡ có chuyện thì lại khổ cho cả 2 bé.:((

Mọi người cho em lời khuyên với [-O<[-O<
Em cám ơn rất nhiều. >:D<

linkmitu

Member
Lang thang thấy bài này hay quá nên vào góp chuyện.
Chả là bé Moon nhà em từ bé đã được cho măm cơm cá, nên khi trộn thức ăn khác với cơm thì bé nhất quyết không xỉa xói gì, thà nhịn đói chứ không ăn.
Em đã thử cho ăm cơm ruốc thì được vài bữa là bé chán.
Thịt, rau, bánh kẹo,... bé chỉ nhâm nhi chút gọi là ăn hương ăn hoa tý cho vui, chứ cho nhiều cũng không ăn.
Nay đọc bài viết của bác, tự nhiên thấy lo lo. Em sợ bé Moon không đủ chất thì khổ. :(
Mà ngoài cá ra, bé chẳng ăn gì nữa.
Nhà em có mấy chậu cây cảnh, thi thoảng bé cũng ra gặm nhấm lá non để thêm chất (em cứ nghĩ bé thèm rau, nhưng cho rau thì không ăn).
Mà đọc hết cả bài, em cũng không thấy là thức ăn nào thì bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cho bé.
Bé nhà em được gần 3 tuổi rồi, nhưng từ lúc nhận nuôi đến giờ, ngoài lần đi triệt sản ở chỗ bác sỹ Greenvet, thì em chưa cho bé đi khám hay đi tiêm phòng bất cứ đâu.

:(( vì kinh nghiệm đau thương khi nuôi 2 bé trước đây, em cho đi tiêm phòng đầy đủ, tháng nào cũng đi. Nhưng chả bé nào sống được đến 2 tuổi. Vì thế em nhất quyết không cho bé Moon đi tiêm, dù cũng rất lo nếu bé dính bệnh.
Mọi người nhất định sẽ khuyên nên cho bé đi khám định kỳ và tiêm phòng, nhưng em chả biết tiêm phòng cái gì, và quan trọng là khám ở đâu, vì em tìm hiểu trên mạng thì không biết phòng khám nào tốt, chỗ bác Greenvet thì lại quá xa (nhà em ở quận đống đa)

Các bác nhiều kinh nghiệm rùi, cho em lời khuyên với ah:
1. Nên cho bé ăn những thức ăn nào để cung cấp đủ chất dinh dưỡng (VD: cá, thịt, bổ sung rau, .. còn gì nữa ạ)
2. Em xin mạn phép nhảy chủ đề khác vì không biết hỏi ở đâu, mong các bác thông cảm: em định nuôi thêm 1 em mèo nữa cho bé Moon có bạn, vì thấy nó cứ thui thủi một mình, em thì lại đi vắng suốt. Nhưng nghe mọi người nói, như thế sẽ làm mèo cũ hay bỏ nhà đi. Liệu em mang thêm 1 bé nữa về thì có sao không (nếu 2 bé đều là bé gái), vì nếu không sao thì tốt, nhưng nhỡ có chuyện thì lại khổ cho cả 2 bé.:((

Mọi người cho em lời khuyên với [-O<[-O<
Em cám ơn rất nhiều. >:D<
mình xin được góp ý kiến cho bạn:
1. Về dinh dưỡng, nếu bé đã 3 tuổi rồi thì khó thay đổi khẩu vị thức ăn cho mèo, muốn bé quen ăn gì thì phải tập từ nhỏ. nhưng mình ngĩ sẽ ko có chú mèo nào từ chối 1 ly sữa ấm, thơm ngon đâu. Sau mỗi bữa ăn, hãy cho bé uống 1 chút sữa bột ấm của trẻ sơ sinh, tuyệt đối ko uống sữa ông thọ, sữa bò tươi, sữa lạnh,..vì các loại sữa này có thành phần lactose. Chú ý sữa pha cho bé có ghi chú free lactose là tốt nhất. pha ấm và loãng, ngày cho uống 1-2 lần để bổ sung dinh dưỡng. Về bữa chính, 3t thì ko phải nhá cơm hay nghiền nhuyễn cơm, nhưng theo mình, nếu bé thích ăn cá thì cứ cơm+cá cho bé, nhưng hãy nghiền cho cá+cơm mềm và quyện với nhau, sau đó nghiền thêm rau,củ luộc hoặc thịt nạc, thịt kho, gà bò nhai hoặc xé nhỏ trộn với phần cơm cá đó, tỉ lệ 2 cơm+1 cá + 1 rau+ 1 thịt ( tùy theo bé ) giảm mức cá dần xuống và tăng thức ăn khác lên, mục đích để tập cho bé quen hương vị thức ăn khác mà vẫn có mùi cá-món yêu thích của bé.
Bé nhà bạn có ăn thức ăn khô ko? mình thấy mèo nào cũng thích thức ăn khô đấy. hãy thử mua thức ăn khô royal cannin hoặc whiskas về cho bé ăn bổ sung thêm dinh dưỡng, nhưng cho ăn 1 lượng nhỏ, chỉ coi đó là " bim bim" của mèo thôi ko thay thế thức ăn chính, mèo ăn nh thức ăn khô quá mà ko uống đủ nc sẽ bị sỏi.
2, nuôi 2 mèo tốt hơn 1 ( có nhiều cái tốt lắm) trong VP cũng có bài về vấn đề này, chúng nó sẽ sưởi ấm cho nhau khi ngủ, chơi đùa cùng nhau. dù mình có dành bao nhiêu thời gian và tình yêu để chơi đùa và chăm sóc chúng nó thì vẫn ko thay thế = đc 1 ng bạn mèo. Vì thế mình cũng đã nuôi thêm 1 thg đực rựa cho con nhóc ở nhà.mới đầu gầm gè nhau rất kinh, con nhóc rất láo toàn tát và phun nc bọt phì phì, như muốn ăn tươi nuốt sống. thg đực thì hiền lành nhút nhát ko kêu 1 tiếng nào trong 3 ngày đầu lúc nào cũng rúc xó ko cho ng khác nhìn thấy mình, làm mình tưởng bị bệnh, hóa ra ko phải do tâm lí phải tiếp xúc mèo lạ. Lúc đó mình nghĩ ko thể nuôi chung 2 mèo đc rồi, phải tặng 1 trong 2 đứa đi. nhưng 4,5 ngày sau 2 đứa quấn nhau suốt, ăn cùng ăn cùng ngủ cùng chơi. con bé hồi trc ngịch lăng xăng khắp nhà nhưng từ ngày có thg đực nữ tính hơn hẳn. cứ quấn lấy thg đực nằm ấp nhau trong tổ, liếm lông và liếm " chỗ đi vệ sinh" của nhau. nhìn chúng nó liếm láp nhau mà tình cảm ghê cơ, thích lắm.
nhưng cũng tùy tính của từng đứa nữa, nếu mèo nào sống trong nhà lâu quá ít tiếp xúc với người hay mèo lạ, thường sẽ ko thích có thêm sự xuất hiện của " kẻ thứ 2". chúng nó sẽ ẩu đả với nhau, hoặc con mới mang về hung dữ, đuổi đánh đứa trong nhà, 1 thời gian sau ko đuổi đánh nhau nữa, thì đứa trong nhà cũng sẽ bỏ đi. Đây là trường hợp có thật của con bạn mình, mèo nhà nó nuôi đc hơn 1 năm, xong bỏ đi mất. nó đi mua 1 con mèo mới về nuôi, nuôi đc 1 năm rưỡi thì con mèo trc về, ăn vạ và đuổi đánh, gầm gè, khiến cho con mèo đó phải bỏ nhà đi.
Cái gì cũng có 2 mặt, tùy từng trường hợp thôi bạn ạ. như trường hợp của mình thì vô tư ko sao hết, là điều tốt đằng khác. nhưng trường hợp của bạn mình lại là điều đáng buồn.

ui, cám ơn bạn linkmitu về những lời khuyên bổ ích.
- Sữa chua thì nàng ấy cũng nếm hai, ba thìa cafe. Còn sữa bột thì cho cũng không thèm uống. chắc tại từ bé không được uống nên giờ không quen.
- Nàng ý rất thính, nên, nếu trộn thêm bất cứ thức ăn tạp nào vào, đảm bảo phải thay bát cơm khác ngay.
- Hồi còn nhỏ, mình đã mua cả bịch thức ăn khô về, hí hửng cho ăn, vì mèo nào cũng thích ăn mà; nhưng chỉ được ba hạt là nàng bỏ luôn, không thèm đoái hoài, nhấm nhẳng thêm được vài hạt thì chỉ ngậm chơi rồi nhả ra, nghịch nghịch như món đồ chơi mới, phí cả bịch thức ăn to tướng :))
Nói chung, về mặt ăn uống thì bé nhà mình khá kén chọn. Tại mình chiều quá, nên giờ thành ra thế đấy.
Nhưng tôm thì.... ngửi thấy mùi tôm thì mắt sáng rực, long lanh, nịnh nọt, xoắn lấy cả nhà nịnh để được cho ăn tôm. Khoái ăn tôm kinh khủng. Có điều, không dám cho ăn nhiều, sợ lạnh bụng đi ngoài thì khổ.:D

Hic, mình vẫn rất phân vân về việc nhập hộ khẩu cho mèo mới, chỉ vì sợ trường hợp không hợp nhau, rồi kẻ đi người ở, như thế thì khổ lắm. Khổ mình, khổ cả tụi nó.
Mọi người cho ý kiến nhé. Thanks cả nhà. (mà hình như em post chủ đề nhầm chỗ hay sao ý, nếu sai thật, mong các bác hết sức thông cảm)