• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dinh dưỡng cải tạo vóc dáng chó Phú Quốc

matadorvn

Member
Gửi anh em

Hiện mình có nuôi 2 em Phú Quốc - 1 em đen dòng Đồng Bà - trước bắt ở đảo hiện nay nuôi đến hơn 1 năm mà chỉ có 18kg hơi buồn (mặc dù em này rất gấu chơi cả cho becgie nặng 35kg chạy mất dép)

Mình lại nuôi 1 em Phú Quốc - em này là 1 em vện Bắc Đảo- nói chung là đẹp, hiện nay em đã được 7 tháng rồi thực sự mình muốn em nó to con và khỏe đang rất phấn đấu để em nó có thể lên đến 30kg
. Hiện nay đang dinh dưỡng cho em nó cổ gà, A3 và cơm
thấy em đấy cũng nhanh phát triển tuy nhiên hôm nọ qua nhà một chú bạn cũng có 1 em Phú Quốc vện như mình cũng tháng tuổi nhưng em nó lại nặng tới 23 kg, béo quay
Tự nhiên nhìn thấy chạnh lòng quá, hóa ra nếu nuôi đúng phương pháp dinh dưỡng em nó còn có thể phát triển được rất tốt

Vậy rất mong anh em ở mục này góp ý kiến về kinh nghiệm nuôi cho, làm sao cho em nó phát triển khung xương và cân nặng

cụ thể hơn các anh em có thể góp ý cho tôi cách làm những món ăn bổ dưỡng cho em vện nhà mình ?

Mình rất mong Việt Nam có giống chó Phú Quốc thuần chúng và đẹp - nhìn hoành tráng không kém chó Tây hoặc chó Thái

cố gắng phấn đấu cái tạo giống chó cho Việt Nam, rất mong được sự ủng hộ của anh em trên diễn đàn

TaiVenh

Active Member
7 tháng tuổi chưa nói lên điều gì bác ơi. Theo như em hiểu thì CPQ phải tầm sau 1 năm tuổi mới phát triển hết.

Còn để nhận xét thì phải xem ảnh trực tiếp để rõ hơn về tỷ lệ chiều cao/cân nặng bác ạ. Có khi 23kg cho 7 tháng lại là không tốt đâu, như trường hợp thấp bè và to ngang thì chán chết.

Cá nhân em xin khuyên bác kiếm cho cháu nó ít xương ống của bò, cho ăn /gặm sống. Khu vực đầu khuỷu đặc biệt tốt cho việc bổ xung can xi.

Chúc bác thành công và nhớ update tình hình để anh em cùng theo dõi nhé.

Shakhi Viet

Active Member
7 tháng tuổi chưa nói lên điều gì bác ơi. Theo như em hiểu thì CPQ phải tầm sau 1 năm tuổi mới phát triển hết.

Còn để nhận xét thì phải xem ảnh trực tiếp để rõ hơn về tỷ lệ chiều cao/cân nặng bác ạ. Có khi 23kg cho 7 tháng lại là không tốt đâu, như trường hợp thấp bè và to ngang thì chán chết.

Cá nhân em xin khuyên bác kiếm cho cháu nó ít xương ống của bò, cho ăn /gặm sống. Khu vực đầu khuỷu đặc biệt tốt cho việc bổ xung can xi.

Chúc bác thành công và nhớ update tình hình để anh em cùng theo dõi nhé.
Mách bác 1 thông tin về xương ống chân bò là hàng ngày, vào lúc 5h - 5h30 tại vỉa hè bên ngoài chợ Châu long, đoạn phố Trấn Vũ. Là nơi tập kết các loại xương bò chưa nấu, họ chặt canh cách biến bộ xương to đùng thành các mẫu nhỏ rồi đưa đi đâu thì không rõ. Hồi trước rất bực mình vì cái mùi này làm mất không khí trong lành buổi sáng tập chạy, giờ lại thấy hay hay vì giúp cho chó phát triển.

bạn chọn nuôi chó pq dòng đông ba thì mình nghĩ kinh nhiệm nuôi chó của bạn thuộc hàng đáng nể rồi .
chó PQ dòng đông ba cân nặng chuẩn nhất là 18 kg không thể to hơn hoặc năng hơn chó bắc đảo được

bạn chọn nuôi chó pq dòng đông ba thì mình nghĩ kinh nhiệm nuôi chó của bạn thuộc hàng đáng nể rồi .
chó PQ dòng đông ba cân nặng chuẩn nhất là 18 kg không thể to hơn hoặc năng hơn chó bắc đảo được

matadorvn

Member
Gửi anh chị em,

Dòng Đồng Bà phải nói công nhận là rất khôn và trung thành, tôi chưa có thời gian dậy nó nhiều nhưng mình chưa bao giờ thấy một con chó khôn như nó. Nếu nói đúng thì nó có tính "người" thì đúng hơn, tôi thường đi dạo dẫn theo mà kg cần xích tuy nhiên không hề "mất kiểm soát" kể cả lúc đánh nhau các con khác thì chỉ quát thôi là tự khác thôi
Về cơ thể của em nó thì đúng là gân với cơ, kg hề có tí mỡ nào
mình xin gửi mấy tấm hình cho anh em xem.

matadorvn

Member
Nói thì nói vậy nhưng cũng rất muốn em nó tăng cân lên chút nữa, nhưng khổ cái em nó cũng là loại không chị ăn, đến bát cơm trộn ngon thế như con chó khác thì vồ vào mà ăn còn em nó rất hờ hững để chán đấy mới ăn
Ấy nhưng mà đừng có con nào đến gần bát cơm của nó, nó khợp ngay
Hiện nay em Phú Quốc dòng Đồng bà nhà mình kg hiểu sao răng hàm cũng chưa mọc hệt mặc dù em nó trên 1 năm rồi

anh em có cáo kiến gì xin chỉ giáo nhé

matadorvn

Member
Mách bác 1 thông tin về xương ống chân bò là hàng ngày, vào lúc 5h - 5h30 tại vỉa hè bên ngoài chợ Châu long, đoạn phố Trấn Vũ. Là nơi tập kết các loại xương bò chưa nấu, họ chặt canh cách biến bộ xương to đùng thành các mẫu nhỏ rồi đưa đi đâu thì không rõ. Hồi trước rất bực mình vì cái mùi này làm mất không khí trong lành buổi sáng tập chạy, giờ lại thấy hay hay vì giúp cho chó phát triển.
rất cảm ớn thông tin này,
bé Phú Quốc nhà mình ăn rất khỏe hôm qua cân đã được 23kg

tuy nhiên cũng rất muốn biết các thực đơn khác để nhanh tróng tăng kích thước trọng lượng của em nó

mong anh chị em trong diễn đàn góp ý thêm

=== phấn đấu chó Phú quốc phải trên 30 kg====

Shakhi Viet

Active Member
Bác matadorvn cho hỏi, có phải con này hay đi tập buổi sáng trên đường Phan Đình Phùng với bác chủ cỡ trung niên. Có khi do bác chủ đi chậm quá nó phải ngồi đợi, cũng không phải xích

phamhuyhoang

Active Member
chú phú quốc của bác thật là đẹp!bác post nốt con kia lên cho cả nhà ngắm đi bác

chiennk

Member
dạ không phải bác ạ
nhà mình ở gần chợ long biên
Con chó của Bác đẹp quá! E thích nhất bộ lông của nó. Nhưng bác có vẻ lấp lửng không muốn cho anh em đến chiêm ngưỡng hay sao ý? ;):)

Shakhi Viet

Active Member
rất cảm ớn thông tin này,
bé Phú Quốc nhà mình ăn rất khỏe hôm qua cân đã được 23kg

tuy nhiên cũng rất muốn biết các thực đơn khác để nhanh tróng tăng kích thước trọng lượng của em nó

mong anh chị em trong diễn đàn góp ý thêm

=== phấn đấu chó Phú quốc phải trên 30 kg====
Anh thử cho nó ăn 1 cốc sữa chua hàng ngày, sau ăn 3h. Có kết quả thì báo để tôi vui nhé

hanhpp

Member
em chào các bác, cún PQ nhà em chỉ thấy to ngang, mà ko cao lên được, bây giờ 5 tháng, 15kg, cao 45cm. Ko biết coó cao leên nua dc ko?

manhquan

Member
em chào các bác, cún PQ nhà em chỉ thấy to ngang, mà ko cao lên được, bây giờ 5 tháng, 15kg, cao 45cm. Ko biết coó cao leên nua dc ko?
dòng chó PQ theo tôi biết phát triển chiều cao đến ngoài 1 năm mà, lo gì bạn ( chiều cao của con đực là 52 đến 54cm thì phải )