• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dalmatian Sài Gòn - Quận 2, Quận 9, Thủ Đức và các vùng lân cận.

Salguy

Member
Mình mới rước một bé đốm cái của nhà chị Sunce2010 về được 3 ngày. Bé rất hay nghịch và quấn quýt nên cả nhà ai cũng thích chỉ tội chưa quen chỗ vệ sinh nên cũng phiền.
Vì là lần đầu nuôi đốm nên rất cần các anh, chị chia sẻ kinh nghiệm. Thông tin trên internet cũng có nhưng những tình huống cần biết thông tin thực tế hoặc trao đổi trực tiếp để cho vấn đề rõ ràng thì chỉ có giao lưu trực tiếp với các anh, chị đã và đang nuôi đốm là thượng sách.
Mình mạo muội lập ra topic này để các anh, chị, em đã và đang nuôi đốm vào đóng góp kinh nghiệm, giao lưu, se duyên cho đốm...
Để dễ dàng cho việc giao lưu, trao đổi, các anh, chị, em vui lòng cung cấp một số thông tin cần thiết sau:

- Tên của đốm: Cooky
- Ngày tháng năm sinh của đốm: 21.02.2011
- Giới tính của đốm: Cái
- Quận, nơi đốm cư ngụ: Quận 2
- Chủ của đốm: Salguy - Tạ Đình Nguyên Huy

Hình của bé lúc mới về:
Một bên mắt có 1/4 là xanh xám

Hiền khô.

Quậy nè

Chuồng của bé (nhưng bé không thích, chỉ thích ở trong phòng thôi)

Ngày thứ hai về nhà mới:
Con gái mà nghịch khiếp lắm.

Toy của bé

Mệt rồi

Hôm nay là bé được đúng 2 tháng.
Bé chỉ mới được chị Sunce2010 cho xổ lãi. Cuối tuần này cho bé đi chích ngừa. Ngày nào cũng phải tắm cho bé vì mồ hôi của bé nặng mùi quá! :D
Hàng ngày bé ăn cơm + chút xíu cá hoặc thịt nấu chín + canh. Sáng và tối uống sữa tươi có đường (không chịu uống loại không đường).
Vì bé chưa chích ngừa nên mình không cho ra đường. Mỗi chiều cho bé chạy trong nhà. Bé rất thích.
Các Anh, Chị, Em cho mình lời khuyên về cách nuôi đốm hiện nay của mình nhé!

Hôm nay là bé được đúng 2 tháng.
Bé chỉ mới được chị Sunce2010 cho xổ lãi. Cuối tuần này cho bé đi chích ngừa. Ngày nào cũng phải tắm cho bé vì mồ hôi của bé nặng mùi quá! :D
Hàng ngày bé ăn cơm + chút xíu cá hoặc thịt nấu chín + canh. Sáng và tối uống sữa tươi có đường (không chịu uống loại không đường).
Vì bé chưa chích ngừa nên mình không cho ra đường. Mỗi chiều cho bé chạy trong nhà. Bé rất thích.
Các Anh, Chị, Em cho mình lời khuyên về cách nuôi đốm hiện nay của mình nhé![/QUOTE]
Xin phép bạn, tớ có 1 vài ý kiến nhỏ nhé.
Bạn không nên ngày nào cũng tám cho bé vì : Khác với người, chó không có tuyến mồ hôi trên da do đó mức độ trao đổi khí và độ ẩm để tỏa nhiệt trên da cực nhỏ. Ở vùng khí hậu khô, lạnh việc tắm cho chó là rất hạn chế, thậm chí người ta không tắm cho chó.Thân nhiệt chó cao hơn người: 38o5 +/- O,5oC chịu nóng rất kém. Mùa hè cần tắm cho chó cảm giác thoải mái, dễ chịu, giúp điều hòa thân nhiệt, tránh được bệmh cảm nóng.
Còn cách nuôi dạy thì mỗi người chủ 1 phương pháp quan trọng là bé nhà mình tính tình như thế nào...
Tớ có vài ý kiến nhỏ, có gì không phải mong bạn bỏ qua.

Salguy

Member
Có nên tắm cho bé hàng ngày?

Xin phép bạn, tớ có 1 vài ý kiến nhỏ nhé.
Bạn không nên ngày nào cũng tám cho bé vì : Khác với người, chó không có tuyến mồ hôi trên da do đó mức độ trao đổi khí và độ ẩm để tỏa nhiệt trên da cực nhỏ. Ở vùng khí hậu khô, lạnh việc tắm cho chó là rất hạn chế, thậm chí người ta không tắm cho chó.Thân nhiệt chó cao hơn người: 38o5 +/- O,5oC chịu nóng rất kém. Mùa hè cần tắm cho chó cảm giác thoải mái, dễ chịu, giúp điều hòa thân nhiệt, tránh được bệmh cảm nóng.
Còn cách nuôi dạy thì mỗi người chủ 1 phương pháp quan trọng là bé nhà mình tính tình như thế nào...
Tớ có vài ý kiến nhỏ, có gì không phải mong bạn bỏ qua.
Rất cám ơn bạn về lời khuyên.
Vì bé hay chạy nhảy, lăn lê nên bộ lông rất mau dơ. Mỗi khi tắm cho bé xong là mình cuộn bé trong khăn tắm ngay và sấy lông cho bé, bé nằm im. Khi thả xuống đất, bé tung tăng và thoải mái hơn khi tắm nhiều.
Hiện tại thời tiết trong nam vẫn nóng và không khí ẩm do mùa mưa đang đến. Dù sao mình cũng sẽ để ý đến những điều bạn góp ý đễ chăm sóc bé đốm tốt hơn.

langtubienhoa

Mình cũng đang muốn kiếm một con về nuôi đây, bác nào có em nào nhỏ bán ko? Thích 1 em đực rựa.he

Salguy

Member
Theo chỉ dẫn của bác sĩ thú y, hôm nay Cooky không còn được uống sữa và chỉ được ăn cơm chiều. Sáng và trưa thay bằng thức ăn khô loại dành cho puppy 2-10 tháng tuổi đẽ có đủ chất và phòng ngừa được nhiều bệnh.
Hai cùi chỏ chân trước của Cooky xuất hiện những đốm nhỏ gây ngứa. Chưa biết là bị gì nhưng bác sĩ nói tỉ lệ chó đốm bị Demodex rất cao. Hy vọng Cooky không vướng vào bệnh này. Anh Chị nào có kinh nghiệm về bệnh này xin chỉ giáo.

Salguy

Member
Bệnh Demodex?

Theo chỉ dẫn của bác sĩ thú y, hôm nay Cooky không còn được uống sữa và chỉ được ăn cơm chiều. Sáng và trưa thay bằng thức ăn khô loại dành cho puppy 2-10 tháng tuổi đẽ có đủ chất và phòng ngừa được nhiều bệnh.
Hai cùi chỏ chân trước của Cooky xuất hiện những đốm nhỏ gây ngứa. Chưa biết là bị gì nhưng bác sĩ nói tỉ lệ chó đốm bị Demodex rất cao. Hy vọng Cooky không vướng vào bệnh này. Anh Chị nào có kinh nghiệm về bệnh này xin chỉ giáo.

Rất cám ơn bạn về lời khuyên.
Vì bé hay chạy nhảy, lăn lê nên bộ lông rất mau dơ. Mỗi khi tắm cho bé xong là mình cuộn bé trong khăn tắm ngay và sấy lông cho bé, bé nằm im. Khi thả xuống đất, bé tung tăng và thoải mái hơn khi tắm nhiều.
Hiện tại thời tiết trong nam vẫn nóng và không khí ẩm do mùa mưa đang đến. Dù sao mình cũng sẽ để ý đến những điều bạn góp ý đễ chăm sóc bé đốm tốt hơn.
bạn lên chải lông nhiều không lên tắm nhiều tuần 2 lần là dc.mùi hôi đó không phải là mồ hôi mà là mùi nước tiểu của nó vì đốm không có mùi như các loài chó khác vói lại chó non chưa tiêm cũng không dc tắm chó dễ cảm lạnh và mác bệnh care( chưa tiêm mà mắc bệnh này coi như song)mình đã trả giá bằng tính mạng 1 em đốm cái.bạn chỉ lên dùng khăn ẩm lau cho bé rồi chải lông bằng bàn chải chuyên dụng là dc.chúc cooky mau ăn chóng lớn

Salguy

Member
@Cookycooky: Bác sĩ sẽ tiêm thuốc sau khi việc chích ngừa cho Cooky hoàn tất. Hôm nay không thấy Cooky gãi nữa.
@Vusang2501: Mình vừa chích ngừa lần I cho Cooky chiều nay. Cooky sẽ không được tắm trong 1 tuần. Bác sĩ nói sau đó thì tắm thoải mái. Mình cũng sẽ lưu ý bà chị cho tắm ít lại và chải lông như bạn đã khuyên.

Ice Man

Member
Một tuần tắm một lần bằng nước sạch (không dùng xà bông) là tốt rồi bạn ới, muốn chó sạch sẽ thì khu vực nó sống phải sạch là tự sạch và đất cát không làm dơ nó được vì lông đốm rụng hằng ngày nên có dơ chỉ sau 3-4 ngày là sẽ trắng trở lại. Mà mình thắc mắc một điều " theo chỉ dẫn của nác sỹ thú y, cooky không được uông sữa nữa " tại sao lại không được uống sữa nữa hả bạn bsty có giải thích cho bạn không

P/s: Bạn có nghĩ chính vì bạn tắm cooky hằng ngày nên làm nó bị "viêm da" không :D

Salguy

Member
Cooky chỉ được chạy ra sân khoảng 30 phút buổi sáng và 30 phút buổi chiều, thời gian còn lại là ở trong nhà hoặc chuồng gỗ, sạch sẽ.
Mình tắm cho Cooky hàng ngày bằng loại shampoo dành cho chó vì mùi của nó chứ không phải màu lông không trắng hay bị dơ. Tắm nhiều mà bị viêm da thì hơi lạ nhỉ.
Bác sĩ khuyên tập cho Cooky ăn thức ăn hạt kèm với cơm và ngưng sữa. Mình nghĩ chắc tại Cooky lớn rồi nên cũng chẳng hỏi tại sao.

Salguy

Member
Cooky đã gần 6kg.
Mình có cảm giác nó hơi bị nghểnh ngãng. Petcare không có dịch vụ đo thính lực nên cũng chưa chắc lắm.
Rất hiếu động. Thích chơi đuổi bắt, hay cắn/gặm bất cứ đồ vật gì. Mỗi lần cầm roi lên là sủa rất to và chồm đến đòi cắn roi. Rất háu ăn.
Đến giờ này mà vẫn tè và ị trong nhà mỗi khi được thả ra. :-(
Hai khuỷu chân trước đã bị Demodex. Đang uống thuốc và bôi mỗi ngày, 5 ngày chích một lần.
Tắm 1 tuần 2 lần bằng shampoo trị viêm da (theo tư vấn của bác sĩ thú y Petcare) và những ngày còn lại tắm bằng shampoo Johnson dành cho em bé (không có chất tẩy).
26/5 sẽ chích vac-xin lần II và bệnh dại.

Salguy

Member
Cập nhật: Cooky đang lớn

Cooky đã gần 3 tháng. Trọng lượng 6,2 kg. Nhìn thấy lớn rất rõ.
Vẫn hay cắn đồ đạc trong nhà. Không tự tin khi thả bé ra.

Kiểu nằm yêu thích

Em là Cooky

Yểu điệu thục nữ

Nhà của em!

Nóng quá!

Mười ngày nữa bé đi chích ngừa mũi thứ 2 và thêm mũi dại. Hiện nay vẫn ăn hai bữa cơm sáng và chiều. Bữa trưa bằng Royal Canin - Mini Junior: 60gr/bữa.
Mỗi tuần tắm 2 lần bằng Bio Derma và tắm thêm khi cần thiết bằng Johnson Baby shampoo.