• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Da mèo có vẩy trắng, nghi nhiễm nấm

ruồi bẹp

Active Member

tình hình là từ hôm qua mình mới phát hiện ra cái mũi thằng cu bị trụi lông và khi cạo cạo thì thấy nó hơi có vẩy (như bị gàu). Hôm nay cái chỗ trụi lông ấy nó lan ra to hơn 1 chút xíu xíu.
Em mình bảo là nó bị ghẻ nhưng mà nó có đi đâu ra khỏi nhà đâu mà ghẻ được. Mình nghĩ có thể nó bị nấm :|
Có bạn nào giúp mình với không!
Phải chữa cho nó như thế nào?

Cubin

Member
Theo như cách mình làm với thằng béo nhà mình thì bạn nên tắm cho em nó bằng nước tắm Nizoral Shampoo. Liều lượng và cách sử dụng cũng như tác dụng phụ có thể xảy ra thì đều có trong tờ hướng dẫn nằm trong hộp nước tắm. Bạn có thể ra cửa hàng thuốc để mua. Nhưng mình phải lưu ý lại là bạn nên xác định chính xác em ấy có bị nấm không thì hãy dùng.

ngudaymuon

Active Member
Ôi Zin nàh ruồi bẹp bị ốm ah`? Đúng là mũi e ý có vảy tráng thật, có thể do bạn tắm cho Zin mà không xả sạch dầu tắm là bé cũng bị đấy. cái này thì nên hỏi bác sĩ và mua thuốc bôi, nếu không vết đó sẽ lan rất nhanh đấy. Mong Zin màu khỏi bệnh nhé.

ki ki

Member
Nhìn gần lại nhớ ra thằng này rất đặc biệt: lông đen sì nhưng râu trắng. Em thử gọi đt hỏi bác sĩ Báu xem sao 0903223217

ruồi bẹp

Active Member
hix cảm ơn mọi người!
Mình đã gọi điện cho bác sĩ và bác sĩ đã đưa cho tên thuốc để bôi và uống nhưng mà có vẻ cái mũi của thằng cu càng ngày càng tệ.
Thằng Zin như kiểu là biết bệnh của nó nên dạo này cứ ở cách xa mình, ko lại gần mà cũng ko cho lại gần hay ôm nhiều, nhìn mặt nó cứ buồn thiu với cái mũi trắng xóa thuốc. Tối đói cũng chỉ dám lại kêu và căn cắn tay mình chứ không rúc vào người như trước nữa. :(

@chị Ki Ki: em đã gọi điện cho bác sĩ Báu mấy lần nhưng chỉ có 1 lần bác ấy bắt máy và có vẻ như bác ấy đang bận việc gì đó nên em cũng không dám làm phiền. Nên em gọi qua cho bác sĩ ChienVet.

Não ruột quá, phải làm sao bây giờ :((

@CuBin: Béo nhà bạn cũng bị nấm à? Dùng cái đó có hiệu quả nhanh không? Cừa chắc mình sẽ gọi cho bác sĩ rồi dùng cách của bạn. Thằng Zin nhà mình vừa bướng vừa khỏe giẫy giụa, mỗi lần cho nó uống thuốc hay bôi thuốc ngang đánh nhau ý :|

ki ki

Member
Khổ thân thằng bé. Cách cuối cùng đây: mua Nizoral Cream về bôi cho nó nhé. Nhắn địa chỉ nhà hôm nào chị rảnh qua thăm nó nhé.

ruồi bẹp

Active Member
Khổ thân thằng bé. Cách cuối cùng đây: mua Nizoral Cream về bôi cho nó nhé. Nhắn địa chỉ nhà hôm nào chị rảnh qua thăm nó nhé.
hix em đã mua đủ loại (rùi) rồi đó chị ạ có cả nizoral nhưng cứ nghe theo bác sĩ bôi cái skineal đã.
Hôm qua thì nó lan ra to hơn nhưng hôm nay đã thấy có vẻ như không lan ra nữa. Chỉ thấy đóng vảy vào thôi.

Hi vọng 1, 2 tuần thằng bé khỏi bệnh :| Chẳng biết có đúng thằng cu bị nấm không nữa bởi vì lông thì cứ bị trụi, vảy thì vẫn cứ có mà nó chẳng ngứa ngáy gãi gãi cãi mũi gì cả :|

@chị Ki Ki: em quên không bảo chị thằng nào râu trắng tinh nhưng mỗi bên chen 1,2 sợi râu đen và râu thì nhất loạt quặp ra phía trước. Mẹ em cứ trêu nó bảo thằng cu râu quặp sau này sợ vợ phải biết =))

Cubin

Member
@CuBin: Béo nhà bạn cũng bị nấm à? Dùng cái đó có hiệu quả nhanh không? Cừa chắc mình sẽ gọi cho bác sĩ rồi dùng cách của bạn. Thằng Zin nhà mình vừa bướng vừa khỏe giẫy giụa, mỗi lần cho nó uống thuốc hay bôi thuốc ngang đánh nhau ý :|
Đó là theo kinh nghiệm của mình. Thằng béo nhà mình cũng bị nấm, nhưng là nấm ở phần sống lưng gần đuôi chứ không ở mũi như Zin nhà bạn. Thằng béo nhà mình cũng khỏe lắm, mỗi lần mình lôi nó vào tắm là kèm theo đó mình cũng ướt sũng luôn. Dùng cái đó với thằng béo nhà mình thì hiệu quả khá là ổn. Mấy hôm thấy đỡ đi nhiều. Còn như đợt trước thì nó ngứa quá còn ngoái lại giựt giựt lông để bớt ngứa cơ =.=..May mà mình phát hiện ra..Không có thì cu cậu trụi thùi lụi rồi.

ruồi bẹp

Active Member
thằng nhà mình nó bị ở mũi thì khó tắm cho nó lắm, lại còn chưa kể nó chẳng ngứa ngáy bao h thì mình ko chắc có phải nó bị nấm ko nữa

Cubin

Member
Theo mình bạn nên đưa em nó tới bác sĩ khám trực tiếp xem em nó có chính xác bị nấm hay không rồi xin đơn thuốc luôn. Chứ qua điện thoại hay chụp ảnh lên diễn đàn thì cũng khó lòng mà xác định được. Đọc cm thấy bạn nói cu cậu từ lúc bị bệnh k lại gần bạn như trước, mình đoán chắc cu cậu sợ lây nấm sang cho bạn đây mà :D. Chứng tỏ Zin rất khôn và ngoan đấy!. Bạn cố gắng chữa cho em nó khỏi bạn nhé ^^~. Mong bé nhà bạn mau khỏe.