• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Da chó tróc vảy, cần xin ý kiến.

ohcuey

Member
Chó con nhà mình được 1,5 tháng, mới uống thuốc tây giun vài ngày, chưa chích ngừa. Cách đây khoảng 1 tuần vùng da ở cổ và ngực bé xuất hiện vảy giống như cứt trâu của em bé. Lúc đầu mình tưởng do bé ăn cháo dính vào nên cạo đi và để ý theo dõi. Nhưng các vảy tiếp tục xuất hiện và sau 1 tuần có dấu hiệu lan rộng ra. Da không bị đỏ, lông không bị rụng, chó không ngứa nhiều (thi thoảng có gãi, nhưng không nhiều, chỉ như chó gãi bình thường thôi), ăn ngủ-chơi đùa-vệ sinh bình thường. Mình nuôi chó trong nhà sạch sẽ, không có đất cát hay ẩm ướt. Ngoài cơm với gan, thịt và rau còn cho ăn thêm tuýp Nutri plus gel bổ sung vitamin sắt canxi... bla bla bla... trong đó. Hiện tại không có vẻ nghiêm trọng, mình định đợi 2 tháng đi chích ngừa thì hỏi bác sĩ luôn, nhưng mình lo không biết để lâu có nặng hơn, lan ra toàn thân và rụng lông không. Chữa trị sớm luôn dễ hơn là để nặng mới trị, nhưng lại lo nhiều khi bệnh không nghiêm trọng mà đưa đi bác sĩ, tốn tiền không nói làm gì, chỉ sợ gặp người không có tâm, hoặc không có kinh nghiệm lại vẽ ra đủ thứ bệnh không đúng, càng chữa càng nặng (bây giờ đến người đi khám bệnh, biết nói, biết kể bệnh trạng mà còn bị bác sĩ quay như chong chóng huống hồ gì con chó). Không biết có bạn nào gặp bệnh này chưa, cho mình lời khuyên.