• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dịch phân xanh và nôn mửa.

vuanh

Member
Bài này HD tách ra từ trong mục góp ý cho diễn đàn.

Gần đây có dịch bệnh phân xanh, nôn mửa... anh em nào biết cách trị hay phòng ngừa thì ra tay giúp đỡ các anh em trong diễn đàn. Đó là tất cả những gì cần làm cho diễn đàn vào lúc này. Xin các anh em cho ý kiến thêm.

Thân.

suoimohg

Member
Mấy chú chim của em thỉnh thoảng cũng bị như vậy, em thường dùng NEOCOLISTIN cho uống và sau đó cho uống liều phòng ngừa thấy rất hiệu quả!

osscar

Member
Theo mình biết hiện giờ những anh em trên diễn đàn thì mùa này ít nhiều chim ai cũng bị bệnh theo trường hợp trên những ai có kinh nghiệm về bệnh lý nói trên thì dạy anh em cách trị và phòng tránh nhé. Thank nhiều

trantantai

Active Member
Cấp cứu,!!!
Chim em hiện nay chết hết 5 em rồi, toàn là kiểng, triệu chứng cũng như anh Dương nói, suy rất nhanh và chết, Em hiện có tham khảo và chuẩn bị mua thuốc cho chim uống. anh em cho biết có thuốc gì chích cho chim tăng sức khoẻ và đề kháng ? hiện nay cả bầy đều có nguy cơ, vì lây rất nhanh

tuana41

Member
cách đây hơn một tháng mình cũng bị 1 em như vậy và đã không cứu được nhưng sau đó mình đã mua một số các loại thuốc và vitamin về và cho uống thường xuyên nên giờ chim rất khoẻ mạnh không con nào bị sao nữa, có một số loại thuốc chia sẻ cùng các ạn, cũng toàn là nhữnt thứ anh em trên diễn đàn đã biết rồi, mình chỉ tổng hợp lại những gì mình đã dùng thôi, nếu bạn nào có thêm laọi gì đặc trị mới mong post lên để anh em cùng chia sẻ.

những lọ này là bao bì ở dưới đó, mình đổ ra lọ cho tiện, cất bao bì đi để nhớ và biết cách sử dụng.

ngoài ra mình còn cho ăn cát và thả chim ra ngoài cho phơi nắng nữa dạo này rảnh nên cứ 9h sáng là đuổi hết ra khỏi chuồng cho ra sân và sau 12h thì cho vào ăn trưa luôn.

tranhuyvu

Member
Cách đây vài tháng chim mình cũng bị tình trạng này, mình ra tiệm thuốc tây mua vài gói smecta và antibio ( nếu không có thì mua probio ) pha với nước và bơm cho chim, sau một ngày thì thì chim bình thường trở lại. Mình không biết rõ là bệnh gì, nhưng thấy liên quan tới đường tiêu hoá nên mới thử và có kết quả tốt. Smecta tri tiêu chảy và ngộ độc, còn antibio là men vi sinh rất tốt cho đường tiêu hoá. Bạn nên cách ly chim bệnh, vì bệnh này lây lan rất nhanh. Đây chỉ là ý kiến của mình thôi, còn ai có cách nào tốt hơn thì xin góp ý.

haohao

Member
Cách đây vài tháng chim mình cũng bị tình trạng này, mình ra tiệm thuốc tây mua vài gói smecta và antibio (nếu không có thì mua probio) pha với nước và bơm cho chim, sau một ngày thì thì chim bình thường trở lại. Mình không biết rõ là bệnh gì, nhưng thấy liên quan tới đường tiêu hoá nên mới thử và có kết quả tốt. Smecta tri tiêu chảy và ngộ độc, còn antibio là men vi sinh rất tốt cho đường tiêu hoá. Bạn nên cách ly chim bệnh, vì bệnh này lây lan rất nhanh. Đây chỉ là ý kiến của mình thôi, còn ai có cách nào tốt hơn thì xin góp ý.
Khi chim đi phân xanh thì xài Smecta là OK :-bd, nhưng bạn xài Antibio là không cần thiết vì chim không tiêu hoá bằng men như con người mà tiêu hoá nhờ sự co bóp của mề (dạ dày chứ không phải bầu diều, bầu diều chỉ chứa thức ăn). Ngoài ra bạn nên cho uống thêm kháng sinh hoặc vitamin C sẽ giúp chim phục hồi nhanh hơn. Thân.

P/S: nếu chim còn tự ăn được thì nên để chim ăn rồi hãy bơm thuốc, vì khi chim đói mà còn phải uống thuốc nữa thì có thể làm mệt do thuốc, giống như mình khi mua thuốc thì bác sĩ hay dặn nên ăn no trước khi uống. Nếu chim không thể tự ăn thì có thể bơm thêm ít cám đã ngâm giống như cám bơm cho chim con, nhớ là ít thôi nha vì ăn no quá cũng gây mệt :D.

Hi... chào haohao cho uống thêm men tiêu hoá rất tốt đó haohao vì trong gói men tiêu hoá cũng có vitamin C đó, đã bệnh thì chỉ có thuốc và thuốc không bơm gì khác ngoài thuốc hà nha hiii

tranhuyvu

Member
Ngoài việc chim đi phân xanh, chim còn bị ói nữa. Thức ăn trong bầu diều thì có nhưng không tiêu, sau vài ngày thì chim bỏ ăn rồi chết luôn. Mình thấy chim ăn không tiêu nên mình bơm antibio luôn. Và vì trong bầu diều còn thức ăn nên mình chỉ bơm thuốc thôi. Cám ơn bạn Hao Hao góp ý, nếu lần sau xui mà có bị lại thì mình sẽ thử.

hoang80

Member
Lúc trước chưa có kinh nghiệm thì cứ bơm thuốc kèm thức ăn, chim ứ thức ăn ở diều nên lâu hồi phục hơn.
Chim bị tiêu chảy thì thức ăn không tiêu. Mình đã bơm nước thuốc tiêu chảy và men tiêu hoá cho chim. Thức ăn không tiêu có thể bị ói ra, nếu ói ra và trong bầu diều không còn thức ăn thì bơm thuốc với cách pha đặc hơn, bơm ít để không bị ói ra ngoài. Sau đó thì chim có dấu hiệu phục hồi mình bơm thức ăn dễ tiêu như bột đậu chẳng hạn, kèm men và thuốc tiêu chảy.

Nói chung nếu trị sớm thì chỉ khoảng 1 ngày là chim ăn uống trở lại, ngày hôm sau phân hết xanh và chuyển sang bình thường là được. Nên kèm thêm viên thuốc chống cảm cúm, đề phòng chim bị cảm cúm nữa.
Đó là kinh nghiệm của bản thân mình, còn có áp dụng được cho các bạn hay không thì mình không biết.

haohao

Member
Ngoài việc chim đi phân xanh, chim còn bị ói nữa. Thức ăn trong bầu diều thì có nhưng không tiêu, sau vài ngày thì chim bỏ ăn rồi chết luôn. Mình thấy chim ăn không tiêu nên mình bơm antibio luôn. Và vì trong bầu diều còn thức ăn nên mình chỉ bơm thuốc thôi. Cám ơn bạn Hao Hao góp ý, nếu lần sau xui mà có bị lại thì mình sẽ thử.
Cái vụ ói thì không được bơm thêm đồ ăn đâu nha bạn, chim đang không tiêu mà bơm thêm đồ ăn là nguy nữa đó.

Với những trường hợp ói nặng và đồ ăn bị thúi trong bầu diều thì phải bơm nước vô rồi bóp bầu diều cho chim ói hết thức ăn trong bầu diều ra, xong rồi cho chim uống thêm kháng sinh và vitamin C để kích thích ăn trở lại, khi chim đã tỉnh và có thể tự mổ ăn thì cũng nên cho ăn thật ít, rồi từ từ tăng khẩu phần lên, mình đã trả giá đắt khi cho chim ăn tự do khiến chim lại bị ói và mất sức nên suy kiệt rồi chết.

Hiện nay nhiều căn cứ chim bị bệnh lắm đó nha, không phải bi dịch đâu nha mà do thời tiết mà bi đó nha hii