• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy dỗ Malinois

d0lce9x

Member
Em mới đăng ký làm thành viên CLB và em đang nuôi 1 em Malinois được 6 tháng tuổi e bắt bên trại chó Mạnh ĐỨc. Em muốn dạy cún nhà em đi vệ sinh đúng chỗ, sủa người lạ (cún nhà e hiền qá, chả thấy sủa gì), và không cắn xé linh tinh (em cứ thả ra là nó lao ra cắn dép rồi xe cộ các bác ạ :().
Rất mong các bác trong CLB giúp đỡ!!!

luansalem

Em mới đăng ký làm thành viên CLB và em đang nuôi 1 em Malinois được 6 tháng tuổi e bắt bên trại chó Mạnh ĐỨc. Em muốn dạy cún nhà em đi vệ sinh đúng chỗ, sủa người lạ (cún nhà e hiền qá, chả thấy sủa gì), và không cắn xé linh tinh (em cứ thả ra là nó lao ra cắn dép rồi xe cộ các bác ạ :().
Rất mong các bác trong CLB giúp đỡ!!!
Lao ra cắn xe là bệnh nặng rồi :))
Với những ji cá nhân mình tiếp thu được từ cesar millan sau đây bạn thử áp dụng nhé
Đi dạo với cún,khuyến khích đi đường nào càng đông xe càng tốt vì mình phải tập dần ko nó cứ lao ra cắn xe vừa nguy hiểm cho nó mà chẳng may gặp ngượi sợ chó họ cũng giật mình ngã luôn thì bất cập lắm.
Khi đi đừng nhìn nó,đừng tập trung vào nó,bơ nó đi kệ nó muốn làm jif thì làm còn mình thì cứ tiến lên thôi,nếu nó giằng xích chay ra thì bạn vừa đi vừa giật xích cho nó đi theo chứ đừng đứng lại mà quát tháo nó lam ji.
khuyến khích đi dạo với 1 người nữa để 2 ngưoivwuaf đi vừa chém gió,mình dắt nó đi nhưng coi như ko có nó bên cạnh.
Chú ý nhất là tâm lý thoải mái,hãy nghĩ là mình có chó ngoan,đi đâu nó theo đấy,chứ đừng nghĩ phải kéo nó là nó kéo mình thật đấy
Động vật cảm nhận tâm lý của mình rất nhanh nên bạn hãy thật sự thoải mái nhé
ĐI VS và cắn dép thì bạn tham khảo thêm ở dd nhé.
Khuyến khích Malinois đi huấn luyện với các anh lão làng trong box.
Khi nuôi Mali nhớ GIÁ TRỊ CON CHÓ LÀ Ở SỰ TẬP HUẤN
MÌnh cũng muốn sinh hoạt cùng các anh trong CLB lắm nhưng chó nhà mình nhỏ quá mới 1 tháng tuổi nên chưa cho ra thao trường đc.mặc dù chỉ là Chó MIX thôi nhưng đc cái mình rất thích huấn luyện,sau này có điều kiện sẽ nuôi 2 con mình thích là Doberman và Malinois :))
CHào thân ái và quyết thắng.

Namphankx

1. Về cắn dép : nhằm khi nào cún cắn dép ( nhớ là đang cắn nhé, chứ cắn xong rồi thì ko cần) ta quát lên một tiếng thật to " Sai " và phát tay nhẹ, dứt khoát vào mang tai., có thể dùng roi hoặc tờ báo cuốn. Nên nhớ tập huấn chó mà lên án chuyện đó thì tốt nhất đừng nuôi chó. Nên nhớ ta với cún không phải là bạn, ta phải là leader... Với cắn xe cũng như vậy....
2. Đi vệ sinh đúng chỗ: nhốt vào lồng chật hẹp ( có thể lồng nhốt đi máy bay) , cún sợ cứt đái ko dám đái đâu, sau đó ngày 3 buổi trứoc và sau khi ăn cho đi dạo ra ngoài đúng chỗ mình muốn cún đi vệ sinh....
3. Muốn ko cắn xé linh tinh ta phải cho tập cắn giẻ và tug, trông đồ... tham khảo malinois.vn thêm các bài tập cho cún... Kết hợp các lệnh cắn, thôi, yên..... Lúc đó cún sẽ có ý thức sủa người lạ....
4. Với những câu hỏi như trên , chắc thời gian giành cho cún ko có nhiều rồi, tốt nhất thuê huấn luyện viên dạy tại nhà từ 3 đến 6 tháng....