• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ

Tamkem_vq

Mình có nghe nói về thuốc xịt để Pet đi V/s đúng chỗ đấy, tuy nhiên chưa Sd bao giờ. Mèo thì dễ dạy rồi, 6 con miu nhà mình chưa đi V/s sai chỗ qui định bao giờ. Nhưng chó thì mệt thật, hiện tại mình đang áp dụng 1 biện pháp khá đơn giản nhưng tương đối hiệu quả, đúng là ngoài kiên nhân cũng cần phải ... nhẫn tâm 1 chút thật (hihihi). Thường chó nhỏ sau khi ăn 5 - 10 phút sẽ đi ị, thời điểm này mình bắt ở trong nhà V/s, ban đầu cũng gan lắm, nhịn nhật định không chịu đi, mình ra hiệu thuốc mua 1 hộp thụt *** trẻ em về, cứ hôm nào gan ko chịu đi là mình thụt cho 1 lọ, 1 tí sau là đi ngay. Còn cứ đi ra nhà là đánh cho 1 trận tơi tả, giờ thì cũng tạm ổn rồi, cún nhà mình tên Fox, mới được hơn 3 tháng mình iu chó mèo nên nuôi thôi, chứ mấy cu cậu nhà mình ko phải hàng độc.

McDonnans

EM cảm ơn anh !! Nhưng chó nhà em nuôi ngoài nếu nhốt nó trong chuồng để cái khay thì sau này thả nó ra nó có đi vào khay nữa không ạ !! Với lại cách dạy chó đi vệ sinh vào khay áp dụng với chó con thì thời gian nhốt là bao lâu vậy anh....với lại em có thể áp dụng cách sử dụng bột ớt để tránh việc nó đi bậy ra sân có được không anh !! En cảm ơn anh nhiều

McDonnans

anh hung oi hom. nay em lam thi cai chau cat chung no boi tung het ca len changcon cat a lam kho em qua (sr mod nhe em ko viet tieng viet co dau dc

doanhkhoi

Mình đã mua và đang sử dụng nước xịt chó đi vệ sinh đúng chỗ. Sản phẩm của Trung Quốc thì phải. Mình thấy hiệu quả tương đối à. Mà đúng là còn phải dạy thêm nữa mới ok được, cụ thể mình như sau:
Chó mình là chó cái, Nhật, hơn 2 tháng tuổi.
Mới mua về thì mình xịt vào nhà vệ sinh, ngay lúc đó thấy em nó loanh quanh ngửi ngửi, nhấc bỏ vào chỗ đó em nó ngửi 1 cái rồi làm ngay 1 vũng, TUYỆT!
Khoảng một tí sau, mình đi loanh quanh nhà thì lại thấy 1 vũng khác ngoài nhà vệ sinh -> lau dọn, ĐIÊN ĐẦU!
Mình quyết định cột nó lại ngay cửa nhà vệ sinh, xịt thêm thuốc vào trong nhà VS. Mình thấy 60% nó đi đúng chỗ, còn 40% là 1 chỗ cố định bên ngoài nhà vệ sinh.
Mình mới sử dụng 1 ngày àh, chưa biết nay mai tỷ lệ có thay đổi gì hay không.
Mình đang tiếp tục cột và xịt, dự định là trong 1 tuần liên tục cho nó quen luôn.
Có gì thay đổi sẽ kể tiếp:D

doanhkhoi

Các mod ơi, mình có viết bài mà sao hok thấy được đăng vậy??? Mình viết có sai gì chăng???

ladenwise

chán wá chó nhà mình mới có 3 tháng tuổi vậy mà lúc mới đem về nó còn đại tiểu tiện trong nhà nhưng đánh mắng riết nó mới chịu ra đường nhưng lại đi ngay trước cửa nhà thiệt là mệt với nó ăn cơm xong vừa thả dây là chạy ngay ra trước của ị 1 bãi ngay cửa, đi mà không nhìn là dính bãi của nó. anh em nào giúp mình với. ngày nào cũng phải dọn cái đống đó hết mệt wá

tuntunxauxi

giống cún nhà mình

T_T.....hichic... con cún nàh mình toàn ngủ ở toalet ... nên nó tưởng nhầm toalet là nơi ở của nó .... nhất quyết ko đái... nhiều khi ngồi canh tới gần 30' mà nó ko đi vs là ko đi vs ...... vừa thả ra phòng khách là tè bậy liền ....hichic...c.... có cách nào cho nó hiểu toalet ko phải chỗ ngủ của nó ko??? nó mới có 2 tháng tuổi àh, mà nhịn đi vệ sinh hơn 30' T_T ....
Giống hệt cún nhà mình. Từ bé đã tưởng nhà vs là chỗ ngủ nghỉ rùi. Giờ 15 tháng tuổi, mình xích gần nhà vs thì tè, ị trong đó. Hễ thả ra là bậy bạ tùm lum trong nhà, chứ nhất quyết k vào nhà vs.

Mèo Ú

Bác Hùng Vũ ơi cho em hỏi :
Em sắp mang về một chú cún nhỏ, chắc đợi khi nào nó cai sữa thì bắt về, nhưng em đang lo lắng chuyện vệ sinh quá. Em thấy phương pháp dạy đi vệ sinh đúng chỗ chủ yếu là tạo "mùi" nơi mình muốn dạy đúng ko ạ? nhưng nếu em muốn dạy cún đi vs vào toilet, nơi mà vẫn sử dụng, thì làm sao để giữ được "mùi" trong đó để cún đi vào ạ?
Thêm nữa là em muốn bác tư vấn cho em xem việc sử dụng chai xịt dạy đi vs có thực sự hiệu quả ko? Và cụ thể là hiệu quả với chó nhỏ thì sao ạ?

Cảm ơn bác trước!

chó khác thì mình không biết nhưng con nhà mình xịt hoàn toàn vô tác dụng, bác nào cần thì mình tặng luôn lọ mới cứng vừa xịt đc mấy lần, xịt xong nhốt cả ngày trong toilet thì nó buộc fải đi trong đó, sau đó cho nằm gần cửa toilet vẫn cứ đi chỗ khác, các con khác dạy nhanh lắm mà con này làm mình hơi vất vả, trước mình cũng nuôi phải 1 con hơi cứng đầu vụ toilet, mình để giấy bảo tẩm nc đái của nó trong toilet, đánh thật đau khi bắt quả tang đi bậy, thỉnh thoảng nhốt trong toilet thì nó mới nhớ, phải mất đến nửa tháng, con này mong là cũng chỉ tầm đó thôi ko thì hết báo cuộn mà đánh nó mất :))

TuanMac

Member
Bác Hùng ơi tiện cho em hỏi 1 chút : nếu cho đc đi huấn luyện về mà gặp người lạ VD như bác có kn dạy chó mà ra lệnh cho nó thì có được ko ? Hay nó chỉ nghe lệnh 1 người dậy nó và chủ thôi vậy ?? Thanks bác trước nhé :)

Bác Vũ Hùng ơi cho em hỏi nếu cún nhà em đi huấn luyện về tất nhiên sẽ nghe lệnh của em, nhưng nếu gặp 1 người lạ có kn trong việc dạy chó mà ra lệnh cho nó thì nó có nghe theo ko ạ ?

piglet18

Anh/ chị ơi, cho mình hỏi thăm. Nhà mình nuôi 1 em Dorberman, 12 tháng tuổi. Mình không nuôi trong chuồng mà để nhóc tự do. Vấn đề là mỗi ngày, sáng, trưa, tối dắt em ra đi dạo và đi vệ sinh. Tuy nhiên, mỗi lần ra ngoài em chỉ đi tè thôi, chỉ khi vô nhà mới ị. Hic, mình phải làm sao đây? Các anh/ chị giúp mình với nhé.

ngockun92

Member
chó nhà mình là chó bắc kinh, đc 3 tháng tuổi r, toàn đi vs lên giẻ lau ở trong nhà, bh lại có kiểu buồn là đi luôn, k thèm tìm giẻ nữa, mình dọn mà mệt quá, k biết làm sao nữa :(

mun16487

Member
Hihi...vấn đề đi vs cho mấy e cún mãi là vấn đề muôn thuở... Theo minh thấy cún cũng giống chúng ta,có con nhận thức nhanh có con không,mình cug vậy mà :) nên dậy đi vs đc hay ko cũng tùy con. Em mới nuôi 1 con Alaska,cũng có 2,5 tháng tuổi. Trời ơi buổi tối đầu tiên ở nhà em cún đi tè tưng bừng lun,lau mệt nghỉ. Nhưng e rút ra 1 kinh nghiệm,có anh chị nào chưa thử thì thử xem sao. 3 lần cún nhà e tè trog phòng e,em chỉ lau thôi. Sau 3 lần đó,e mag nước xịt phòng xịt đúng vào mấy chỗ e ý té cho thơm nức mũi luôn. Bởi vì theo e nghĩ,cún sẽ đi vs vào nơi có mùi nước tiểu of nó, vì vậy mới có bài đem giẻ lau cún tè lên vào nơi mình mún cún đi vs. Mới 1 buổi tối mà e thấy đỡ rùi. Còn ị thì thấy em ý toàn ị trong:p wc,mừng wá lun.hihihi mong mấy cún of các a chị mau nghe lời :d

kutom

e chó nhà mình sao để nó ở ngoài sân mà muốn nó đi ị 1 chỗ mà nó toàn ị lung tung thì làm thế nào bạn

King of bulls

Vietpet sponsor
Cách này hồi sáng mới trên TV trên kênh discovery channel . Cái quan trọng nhất là bạn phải thật kiên nhẫn. Khi chó cứ tè bậy hoặc vệ sinh trong nhà. Bạn phải lau chui thật kĩ chỗ đó, làm cho mất mùi của nó. Để nó không đái chỗ đó nữa. Sau đó phải nghiêm khắc nhốt nó vào lồng nhỏ thật lâu. Sau đó thả ra nơi nào mà bạn muốn nó đi vệ sinh tại đấy. Lúc đó nó sẽ đi vệ sinh ngay nơi bạn thả ra, và tập như vậy thành thói quen cho nó. Sẽ ko bao giờ đi vệ sinh trong nhà nữa.

Thân chào,

greenclover

Em chó nhà em 6 tuổi thì em chuyển nhà, bố mẹ hạ lệnh muốn làm gì thì làm nhưng không được cho nó đái bừa bãi. Thế là phải bắt đầu chiến dịch dạy đái trong nhà vệ sinh. Em nó là chó đực nên luyện càng khổ hơn. Em cũng đi mua thuốc xịt dạy đi vệ sinh nhưng chẳng ăn thua, nó ngửi tí rồi đi ra chỗ khác, mặt mày dửng dưng.
Thế là em cứ canh lúc nó mới ngủ dậy, muốn đi vệ sinh nhất thì nhốt vào nhà vệ sinh, nhốt đến khi nào đái thì thôi. Lúc đầu em nó cũng nằm trong đấy rên rỉ, than thở mãi. Chị cũng phải ở ngoài động viên, nịnh nọt cho đến khi đái thì thôi. Mấy lần đầu, nó thi gan, cả tiếng cũng không đái, nhưng về sau thì chịu. Mỗi lần đái xong, mở cửa cho nó ra thì chị phải khen ngợi, hoan hô, vỗ tay đủ kiểu, cu cậu cũng rất là phấn khích. Phải mất 2 tuần, ngày nào cũng nhốt nó vào nhà vệ sinh ít nhất là 1 lần như thế. Về sau tự nó biết vào nhà vệ sinh đái, dù cũng có lúc đái bậy ra nhà, nhưng rất hạn chế. May cái là nó cũng khôn, đang tính dạy đi đái ở nhà vệ sinh từng tầng một thì cu cậu đã tự biết làm thế, cứ là nhà vệ sinh, không phân biệt tầng nào thì vào đái. Thỉng thoảng vẫn phải khen ngợi cho nó đỡ quên mất. Nhưng nó chỉ đi đái vào nhà vệ sinh còn ỉa thì mới thấy có một lần.

Em chó nhà em 6 tuổi thì em chuyển nhà, bố mẹ hạ lệnh muốn làm gì thì làm nhưng không được cho nó đái bừa bãi. Thế là phải bắt đầu chiến dịch dạy đái trong nhà vệ sinh. Em nó là chó đực nên luyện càng khổ hơn. Em cũng đi mua thuốc xịt dạy đi vệ sinh nhưng chẳng ăn thua, nó ngửi tí rồi đi ra chỗ khác, mặt mày dửng dưng.
Thế là em cứ canh lúc nó mới ngủ dậy, muốn đi vệ sinh nhất thì nhốt vào nhà vệ sinh, nhốt đến khi nào đái thì thôi. Lúc đầu em nó cũng nằm trong đấy rên rỉ, than thở mãi. Chị cũng phải ở ngoài động viên, nịnh nọt cho đến khi đái thì thôi. Mấy lần đầu, nó thi gan, cả tiếng cũng không đái, nhưng về sau thì chịu. Mỗi lần đái xong, mở cửa cho nó ra thì chị phải khen ngợi, hoan hô, vỗ tay đủ kiểu, cu cậu cũng rất là phấn khích. Phải mất 2 tuần, ngày nào cũng nhốt nó vào nhà vệ sinh ít nhất là 1 lần như thế. Về sau tự nó biết vào nhà vệ sinh đái, dù cũng có lúc đái bậy ra nhà, nhưng rất hạn chế. May cái là nó cũng khôn, đang tính dạy đi đái ở nhà vệ sinh từng tầng một thì cu cậu đã tự biết làm thế, cứ là nhà vệ sinh, không phân biệt tầng nào thì vào đái. Thỉng thoảng vẫn phải khen ngợi cho nó đỡ quên mất. Nhưng nó chỉ đi đái vào nhà vệ sinh còn ỉa thì mới thấy có một lần.
thế bạn dọn có mệt lắm ko =)) chắc lúc nhốt quên ko bảo nó ị :))

Dog Eye nhà mình 8 tháng tuổi roàj mà vẫn đi vs bậy bạ lắm.mình cho nó đi thì nó cứ đứng chơi ko chịu I.hễ vào nhà là ngay lập tức nó bậy ra sân luôn.mặc dù mình đã thi gan để chờ nó ở ngoài rất nhiều lần mà ko ăn thua.bi h bố mình đang bắt bán đi mà mình ko muốn bán tẹo nào.Hixhix:((.ai júp mình với
các bạn chú ý.. nếu như chó nhà bạn nuôi theo kiểu nhốt và xích thì vấn đề đi vs k đúng chỗ các bạn phải chấp nhận vì 1: nó chỉ có thể đy trong phạm vi đó thôi 2: nó chưa thể nhịn như những con chó đã trưởng thành dc 3: chắc chắn chó nhà bạn ngày đi nặng ít nhất 3 lần và đi tiểu thì k đếm dc. và lý do quan trọng để bạn yên tâm là khi mà chó đã lớn và ngày hoặc 2 ngày mới đi có 1 lần thì 100% khi nó buồn nó sẽ kêu um lên. khi đó bạn cho nó ở bẩn nó cũng k ở chứ đừng nói nó đi ị linh tinh. ak một điều nữa theo các cụ dzay là mua chó về phải lấy dơm đo cái đuôi của nó rồi vứt ra xa hoặc ra vườn thì hok bao giờ nó ị bậy lun kể cả nhỏ, nhưng k dc xích hay nhốt nó mới làm dc thế nhé....