• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Con Trai cuả Tazan

Nói thêm về sàn chuồng

Tôi xin nói thêm về sàn chuồng chó ở VN.
Đã từ rất lâu rồi, kể từ ngày tôi mới đưa những con chó đầu tiên về VN, tôi nói ông già ở nhà phải làm sàn chuồng bằng gỗ ghép lại, không để bằng nền bê tông và ông nhà tôi cũng làm như vậy. Cho đến khi tôi về, đến thăm một số nhà anh em nuôi chó tôi thấy hầu như nhà nào cũng có một cái ... cũi (kích thước khoảng 1m x 1,2 m) mà sàn được làm bằng những thanh sắt hàn ghép lại hoặc nhà nào sang thì bằng những tấm nhựa cho thoáng, cho dễ làm vệ sinh v.v. Tôi đã góp ý nhưng hình như đây là một "mốt" hay sao ấy mà đến nay vẫn rất nhiều người dùng. Như vậy rất là có hại cho chó! Tôi đảm bảo 100% những con chó được nuôi nhốt trên sàn này ... hỏng chân!
Gần đây ông Ralf Wiesner sau chuyến thăm VN có nói lại với tôi về vấn đề này. Ông ấy nói đại khái là đại đa số chó ở VN có dáng đi "khuệnh khoạng" mà nguyên nhân chính theo như ông ấy thấy qua chuyến thăm khảo sát là do chuồng trại và nuôi nhốt chó trong đó!
Nên một lần nữa tôi khuyên các bạn nếu ai có sàn chuồng kiểu này nên thay đi, làm bằng gỗ ghép lại, nếu muốn róc nước có thể ghép thưa một chút (0,5-1 cm)

my_lucky

Active Member
bổ ích.......

Chó con ở tuổi này lúc thì tai dựng, chốc nữa tai lại cụp. Lúc thì chân đứng thẳng tắp, chốc nữa lại có vẻ như "hạ bàn" ! Đây là thời điểm cực kỳ quan trọng trong việc hình thành bộ xương và các khớp sau này. Chỉ cần không nhốt chó trong cũi để suốt ngày nó phải nằm mà không được đi lại, chỉ cần không để nó leo cầu thang, chỉ cần sàn chuồng là một mặt phẳng không trơn, chỉ cần ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, đủ vitamin và các khoáng chất ta sẽ có một chú chó hoàn hảo. Chỉ cần bổ sung khoáng chất bằng thức ăn tự nhiên, không cần cho ăn uống thêm Canxi vì khi thừa Canxi các khớp xương cũng bị hỏng. Các bạn nên lưu ý!
Thông tin này rất đầy đủ và bổ ích cho những ACE nào chưa biết rõ về vấn đề này:-bd:-bd:-bd.Thân!

WOLF-BROS

Member
Lại gặp ông ở đây ,thấy ông trên diễn đàn này tôi cảm thấy mọi người mất hứng ,..........heeeeeeeeeeeeeeeeee
à, chuẩn không phải chỉnh, tôi không tung hứng hay xum xoe nịnh nọt thì lấy đâu ra hứng :))

WOLF-BROS

Member
Tôi xin nói thêm về sàn chuồng chó ở VN.
Đã từ rất lâu rồi, kể từ ngày tôi mới đưa những con chó đầu tiên về VN, tôi nói ông già ở nhà phải làm sàn chuồng bằng gỗ ghép lại, không để bằng nền bê tông và ông nhà tôi cũng làm như vậy. Cho đến khi tôi về, đến thăm một số nhà anh em nuôi chó tôi thấy hầu như nhà nào cũng có một cái ... cũi (kích thước khoảng 1m x 1,2 m) mà sàn được làm bằng những thanh sắt hàn ghép lại hoặc nhà nào sang thì bằng những tấm nhựa cho thoáng, cho dễ làm vệ sinh v.v. Tôi đã góp ý nhưng hình như đây là một "mốt" hay sao ấy mà đến nay vẫn rất nhiều người dùng. Như vậy rất là có hại cho chó! Tôi đảm bảo 100% những con chó được nuôi nhốt trên sàn này ... hỏng chân!
Gần đây ông Ralf Wiesner sau chuyến thăm VN có nói lại với tôi về vấn đề này. Ông ấy nói đại khái là đại đa số chó ở VN có dáng đi "khuệnh khoạng" mà nguyên nhân chính theo như ông ấy thấy qua chuyến thăm khảo sát là do chuồng trại và nuôi nhốt chó trong đó!
Nên một lần nữa tôi khuyên các bạn nếu ai có sàn chuồng kiểu này nên thay đi, làm bằng gỗ ghép lại, nếu muốn róc nước có thể ghép thưa một chút (0,5-1 cm)
hehe chú Thuấn check được mail xong báo lại với cháu nhé, cháu đang có kha khá ván gỗ đẹp nhưng còn thiếu những thông tin cần thiết để cho thợ làm chú ơi :D

TrầnTrungNam

lâu lâu không vào dd vì tết mà bận quá , hôm nay rảnh dỗi với lại con cún của mình đã lớn được một chút mình mang ra chụp vài kiểu ảnh để anh em chặt chém ạ. em nó được gần 5 tháng tuổi cún đực. nặng khoảng 20kg. cám ơn ACE đọc tin và chắt chém giùm.

Vì thời tiết không được đẹp lắm nên nhìn em nó không được đỏ cho lắm ở ngoài trông em nó đỏ hơn các bác ạ
Chúc mừng nhé Huy, đẹp thật đấy nhưng không bằng nhìn trực tiếp!

mahaloca

Member
cảm ơn anh Thuần Và mọi người đã nhận xét và đánh giá con cún của em . đúng là cún của em như bác thuần nói lúc tại dựng đứng lúc lại cụp xuống 1 nửa chân trước Quả thật hơi yếu một chút chút,tại vì dạo này rét quá em lười cho nó vẫn động , hiiiiiiiiii con khoản chân yếu đối với em và kinh nghiêm của em thì đơn giản lắm ạ em nuồi mấy con rồi em biết cách( bí Quyết ) cho chân thẳng tưng. 1 tháng nữa các bác xem lại kết quả cuả em nhé. cảm ơn mọi người rất nhiều.

WOLF-BROS

Member
cảm ơn anh Thuần Và mọi người đã nhận xét và đánh giá con cún của em . đúng là cún của em như bác thuần nói lúc tại dựng đứng lúc lại cụp xuống 1 nửa chân trước Quả thật hơi yếu một chút chút,tại vì dạo này rét quá em lười cho nó vẫn động , hiiiiiiiiii con khoản chân yếu đối với em và kinh nghiêm của em thì đơn giản lắm ạ em nuồi mấy con rồi em biết cách( bí Quyết ) cho chân thẳng tưng. 1 tháng nữa các bác xem lại kết quả cuả em nhé. cảm ơn mọi người rất nhiều.
hehe đến bác chủ thớt cũng tự nhận chó chân bị yếu rồi nhé, bác nào thích chém tôi thì cứ tự nhiên :D
@ chủ thớt : bác bây giờ tổng cộng được mấy con rồi ? hình như là 4 rồi ý nhỉ :)

mahaloca

Member
hihihi chẳng là nhà mình gân sân bóng đá tại vì rét quá it người chơi bóng mấy hôm nay thời tiết cũng đã âm dân lên mọi người lại ra chơi bóng, như trước đây mình nuôi mấy con cứ tầm 5 tháng tuôi trở lên mình cho nó ra ngoài sân bóng . Cho cún của mình làm ma để mọi nguời chơi bóng còn nó thì đuổi bóng thời gian của chó chơi cứ tăng dần dần lên sau một thời gian chân của cún rất là thẳng và khoẻ nhất là chạy thì vô đối không biết mệt mỏi , hiiiiiiii. Tất nhiên nữa là cùng với tập luyện là chế độ ăn. thanks ! ACE đã quan tâm

Nam Long

Member
Huy dạo này bổ sung lực lượng hùng hậu thế, chăm tốt nhé ko thì hỏng chân đấy.