• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Con này được bao nhiêu % PQ?

ohcuey

Member
Thứ nhất xin khẳng định chó nhà em là chó lai chứ không phải PQ thuần. Điều này em đã biết từ khi mua nhưng do không phải mua làm giống hay thi thố gì cả nên cứ thấy yêu là mang về thôi. Giờ tự dưng tò mò không biết em nó được bao nhiêu %, sai sót ở điểm nào, và chủ yếu là... khoe hàng để thỏa tình yêu, mặc dù hàng lỗi =))

Đây là hình:
Tổng thể

Xoáy lưng

Ngày ấy...

Bây giờ... =))

Điểm đầu tiên lỗi em nhận biết được là màu lông. Còn ngoài ra thì không rành lắm, xin các bác chỉ giáo. Điều đặc biệt ở con này là dù ăn khá nhiều, hoạt động không cao (vì ở nhà phố) nhưng hoàn toàn không bị béo phì. Cơ thể vẫn săn chắc, eo thon, múi cơ rõ ràng. Trong khi con chó cái ta, chỉ ăn = 1/2 con này nhưng đang có dấu hiệu... thừa cân.

sorry bạn trước nhé .......e nó ko phải pq mà là chó cỏ có xoaý thôi 1% là pq ...

ohcuey

Member
sorry bạn trước nhé .......e nó ko phải pq mà là chó cỏ có xoaý thôi 1% là pq ...
Bạn có thể nói rõ hơn vài điểm khác biệt không? Để nếu sau này có nhu cầu tìm 1 con khác mình còn biết. Ví dụ như hình các loại xoáy... tai to hay nhỏ hơn... Mình đã đọc bài tiêu chuẩn chó PQ, nhưng mà nói chung chung quá, không mường tượng được. Ví dụ tai to vừa phải là cỡ nào? Hình như mình thấy hình các em PQ các bạn post lên tai to hơn thì phải. Và đuôi của chó PQ lông sát như roi, còn lông đuôi con mình hơi dài. Ngoài ra thì mình bó tay chẳng thể phân biệt nổi hình dáng chó PQ và chó ta (trừ cái xoáy ra) :(.

ohcuey

Member
Thêm vài hình cận cảnh để các bác dễ mổ xẻ.

À với các bác cũng đừng lo, em không có ý định nhân giống con này nên không sợ làm hỏng giống PQ ở VN đâu :). Hiện chú đã 4 tuổi nhưng vẫn là trai tân :))

gintyeah

Member
Thưc ra nhìn mặt bé này lai hay gì cũng muốn nuôi :"> Quá dễ thương

tientien168

Member
chó lai bạn ạ. màu lông, độ dài lông, chất lông là 3 cái dễ thấy nhất. Sâu hơn nữa là khuôn mặt sẽ khác tí. Bạn chịu khó tham khảo những em phú quốc đã đoạt giải thì sẽ biết ngay thôi mà. Nếu em này lông ngắn lại, bỏ vùng lông màu trắng đi. Có lẽ sẽ giống 1 em phú quốc thật khoảng 70% rồi :D

ohcuey

Member
chó lai bạn ạ. màu lông, độ dài lông, chất lông là 3 cái dễ thấy nhất. Sâu hơn nữa là khuôn mặt sẽ khác tí. Bạn chịu khó tham khảo những em phú quốc đã đoạt giải thì sẽ biết ngay thôi mà. Nếu em này lông ngắn lại, bỏ vùng lông màu trắng đi. Có lẽ sẽ giống 1 em phú quốc thật khoảng 70% rồi :D
À, cám ơn bạn. Với chó PQ lông hình như cứng hơn đúng không bạn? Nhìn hình cảm giác vậy thôi chứ không biết đúng không. Em này lông rất mịn. Mõm thì hơi to và vuông hơn, tai cũng to hơn. Mình cũng tìm vài hình PQ đoạt giải rồi, nhưng mà nhiều link hình bị die, những hình còn xem được thì chụp không nhiều góc độ nên vẫn khó nhận ra lắm. Chưa kể... nhiều người còn bàn tới bàn lui con này đoạt giải mà lông không chuẩn, con kia xấu... tùm lum nhìn hoa cả mắt @_@

PS: edit dòng 2, ý mình là hình PQ trên diễn đàng đăng mõm to và vuông hơn, tai to hơn.

phamtatt

Member
con này trừ cái xoáy thì có vẻ giống dingo hơn. bốn chân trắng, đuôi cờ....