• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cocker HÀ THÀNH

Hat_mit

Đây là e cocker e mới lấy về hôm qua,bé tí,nghịch lắm nhưng toàn ị bậy thôi :((
bé tên là Bobby, boy chính hiệu nha :))

Hình như e ý hơi lai lai thì phải,ko xinh bằng các e trên này :blusshing:

pirate80

Member
dạo này không thấy bạn nào khoe cún mới nhỉ. cún đẹp ghê hah. Nhớ bé KAKA của mình quá

Lynk_TG

Member
Tôi đã từng nuôi cocker từ lâu rồi. Nhân đây kể cho các bạn nghe ít kinh nghiệm.
+ Nếu chó mua về mà bị đi ngoài lỏng thì chỉ cho uống nước đường ko thôi. Ko cho ăn cái gì hết, rồi gọi bác sĩ đến tiêm. Còn bình thường các bạn ko nên cho uống sữa nhiều, vì giống này uống sữa (kể cả sữa để nhiệt độ bình thường) là tiêu chảy ngay.
+ Chó này bị hôi : bạn có thể tắm cho nó thường xuyên, mặc dù ko nghịch nhưng nó vẫn tiết ra 1 chất gây ra mùi hôi, cũng giống như ở người vậy, có tuyến mồ hôi đó. 1 tuần các bạn tắm cho 2 lần, rồi lấy rượu trắng pha thật loãng rồi phun lên người cún. Sẽ bớt mùi hôi đi nhiều.
+ Ko nên cho chó ăn kiêng. Vẫn cho chó ăn đủ nhưng nên cho chúng hoạt động để chân phát triển, ko bị hạ bàn mà cũng ko béo quá.
Với một chút chó cocker đẹp thì phải có bờm, lông ở tai phải xoăn, chân đi hài, tất nhiên là khi giống này về VN thì thời tiết đã làm lông nó ngắn đi 1 chút.
Chú Mick nhà tôi cũng ko được đẹp lắm. Thông minh lắm,tôi dạy cho cách bắt tay,chào khách,nhặt đồ...nhưng lại có 1 cái tật mà ko thể chịu nổi. Cứ người nhà ra là lại tồ tồ ngay đó mà ko biết ở đâu. vậy nên là khi tôi đi vắng, mọi người ở nhà đã bán em ý đi. Hiện tại tôi vừa mới bắt 1 em cocker lai của nhà chú Ki_nho. Nó là lại giữa cocker với rott. Có cái mặt giống cocker nên tôi mạn phép được vào club để giao lưu và học hỏi thêm. Điều đặc biệt là cả đàn toàn đen xì xì.

Ps: Con mẹ của nó cũng rất đẹp và đang được rao bán. Màu vàng, chân có hài, lông tai xoăn, chưa nhìn kĩ đầu nên ko rõ có bờm hay ko. mới đẻ được 3 lứa. Bạn nào có nhu cầu đến mà bắt về nuôi. Hiện còn 2 em đực nhỏ cũng đen luôn, nhưng yêu lắm.

hvtuan

chào các bạn.
Minh cũng mới mua 1 cô cocker.
Loại này lắm mồm, kêu dai quá. Nhiều lúc sốt hết cả ruột. Quấn chủ nhiều lúc phát cáu.
Chẳng biết có khôn và dễ nuôi không.
Anh em ai co kinh nghiệm nuôi cocker chỉ bảo mình với.
Cách thức cho ăn, dậy đi vệ sinh, và phòng bệnh .
Cún nhà mình khoảng 2 tháng tuổi, mình mới mua được mấy ngày.
Mong các bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo

kenny001

Member
Tôi đã từng nuôi cocker từ lâu rồi. Nhân đây kể cho các bạn nghe ít kinh nghiệm.
+ Nếu chó mua về mà bị đi ngoài lỏng thì chỉ cho uống nước đường ko thôi. Ko cho ăn cái gì hết, rồi gọi bác sĩ đến tiêm. Còn bình thường các bạn ko nên cho uống sữa nhiều, vì giống này uống sữa (kể cả sữa để nhiệt độ bình thường) là tiêu chảy ngay.
+ Chó này bị hôi : bạn có thể tắm cho nó thường xuyên, mặc dù ko nghịch nhưng nó vẫn tiết ra 1 chất gây ra mùi hôi, cũng giống như ở người vậy, có tuyến mồ hôi đó. 1 tuần các bạn tắm cho 2 lần, rồi lấy rượu trắng pha thật loãng rồi phun lên người cún. Sẽ bớt mùi hôi đi nhiều.
+ Ko nên cho chó ăn kiêng. Vẫn cho chó ăn đủ nhưng nên cho chúng hoạt động để chân phát triển, ko bị hạ bàn mà cũng ko béo quá.
Với một chút chó cocker đẹp thì phải có bờm, lông ở tai phải xoăn, chân đi hài, tất nhiên là khi giống này về VN thì thời tiết đã làm lông nó ngắn đi 1 chút.
Chú Mick nhà tôi cũng ko được đẹp lắm. Thông minh lắm,tôi dạy cho cách bắt tay,chào khách,nhặt đồ...nhưng lại có 1 cái tật mà ko thể chịu nổi. Cứ người nhà ra là lại tồ tồ ngay đó mà ko biết ở đâu. vậy nên là khi tôi đi vắng, mọi người ở nhà đã bán em ý đi. Hiện tại tôi vừa mới bắt 1 em cocker lai của nhà chú Ki_nho. Nó là lại giữa cocker với rott. Có cái mặt giống cocker nên tôi mạn phép được vào club để giao lưu và học hỏi thêm. Điều đặc biệt là cả đàn toàn đen xì xì.

Ps: Con mẹ của nó cũng rất đẹp và đang được rao bán. Màu vàng, chân có hài, lông tai xoăn, chưa nhìn kĩ đầu nên ko rõ có bờm hay ko. mới đẻ được 3 lứa. Bạn nào có nhu cầu đến mà bắt về nuôi. Hiện còn 2 em đực nhỏ cũng đen luôn, nhưng yêu lắm.
Bác nuôi như thế nào mà bảo cooker hôi,bác nên đi hỏi thử xem chó toả nhiệt bằng đường nào,chó không có tuyến mồ hôi , nó hôi có thể là do an uống xong bạn không lau miệng và 2 tai cúa nó, vì tai quá dài nên dễ bẩn và mau có mùi hôi,hay đi wc xong bạn để chúng dẫm lên làm hôi,chứ thực chất cooker không bi hôi,đương nhiên 1 tuần phải tắm và chải lông cho nó 1 lần rồi như thế lông mới bóng và mượt

Lynk_TG

Member
Bác nuôi như thế nào mà bảo cooker hôi,bác nên đi hỏi thử xem chó toả nhiệt bằng đường nào,chó không có tuyến mồ hôi , nó hôi có thể là do an uống xong bạn không lau miệng và 2 tai cúa nó, vì tai quá dài nên dễ bẩn và mau có mùi hôi,hay đi wc xong bạn để chúng dẫm lên làm hôi,chứ thực chất cooker không bi hôi,đương nhiên 1 tuần phải tắm và chải lông cho nó 1 lần rồi như thế lông mới bóng và mượt
Nếu bác nói vậy thì tôi chẳng biết nói gì. Tôi gặp nhiều người nuôi chó, ai cũng kêu là GSD hôi nhất, sau đó là đến Cocker. Cả tuần tắm liên tục mà vẫn cứ hôi như thường. Tôi đã phải dành ra 1 tuần để tắm và chỉ cho ăn thức ăn khô. Sau khi ăn và uống xong tôi lại lấy khăn sạch để lau cho nó. Còn đối với vấn đề wc thì sau khi chúng nó đi xong. Tôi thường buộc nó lại rồi dọn sạch. Ko có chuyện bọn nó dẫm lên. Thế nhưng nó ai đến ôm nó cũng bảo là hôi. Sau đó tôi phải lấy cả nước hoa xịt cho nó mà cũng ko thể hết được. Cứ tắm xong được 1 lúc rồi lại đâu vào đấy. Tôi chỉ nói kinh nghiệm khi nuôi Cocker mà thôi.

Mino1991

Member
Cún nhà em đây ạ :-X ... giới thiệu với mọi người luôn :) ...
Lúc bé ... mới mua nhà bác Thành Mai Hương về :-X

Và bây giờ ... Đc 5 tháng rồi ...:-X

Cún nhà em tên là linh linh ...
Sở thích :cắn phá lung tung... đc đi chơi ... ăn ... ăn xong lại đi cắn ... nghịch nước ... biết lấy tay để cậy vòi nước rồi đấy ạ ...
Sở ghét : Tắm ... đang chơi bị lôi đi tắm ... không đc ăn ...
Rất mong đc làm quen với các bé Cocker khác ở Hà Thành :-X

kenny001

Member
nếu bác nói vậy thì em bó tay,tại em và nhiều người nuôi coỏke cung vậy không ai bảo là hôi,có người ẫm con cún mình lên nói đâu có hôi như người ta nói,những con cho đều có mùi đặc trưng của nó giống như con người thôi,còn hôi hay không chắc do người nuôi wen mùi rồi,kaka

Lynk_TG

Member
đó bạn nói là mùi đặc trưng. Có thể các bạn yêu quý bọn nó nên khi ôm vào ko thấy mùi đó nữa. Còn vì tôi nuôi nhiều dòng chó khác nhau nên cảm thấy nó nặng mùi hơn các giống khác. Mà tôi đang nuôi con Sumi này,

Mẹ nó cũng là Cocker, được cái tính con này ko bắng nhắng như Cocker thuần nên dạy dỗ dễ lắm.

Sansan

Chào cả nhà!
Cho mình gia nhập hội nuôi Cocker Hà Nội với nào.
Cách đây 2 năm, mình được tặng 1 em xinh quá thể. Chính vì vậy em í bị trẻ con rình rình nhồi đủ thứ đồ ăn vào miệng, nên đã ra đi sau một thời gian dài gia đình và bác sĩ tận tâm cứu chữa. Sau vụ ấy, gai đình mình buồn lắm, không dám nuôi nữa cơ, sợ xảy ra chuyện gì lại buồn không chịu được.
Nhưng vốn yêu chó mèo, nhìn mọi người khoe chó đẹp, mình lại nổi cơn. Lại mới ôm một em về. Đặt tên là Sansan nhá! Cocker 3,5 tháng, lady, nâu nhạt, rất dễ thương nhưng mỗi tội mải chơi, cứ hễ không có ai chơi cùng là ăn vạ ầm ĩ cả lên. Ghét lắm ấy!!
Mình chưa biết up ảnh lên nên chưa cho mọi người xem dung nhan em ấy được. Mong được mọi người chia sẻ cách nuôi dạy em í nhé, cả cách post hình em í lên Vietpet nữa.
Thanks!

Chào cả nhà!
Cho mình gia nhập hội nuôi Cocker Hà Nội với nào.
Cách đây 2 năm, mình được tặng 1 em xinh quá thể. Chính vì vậy em í bị trẻ con rình rình nhồi đủ thứ đồ ăn vào miệng, nên đã ra đi sau một thời gian dài gia đình và bác sĩ tận tâm cứu chữa. Sau vụ ấy, gai đình mình buồn lắm, không dám nuôi nữa cơ, sợ xảy ra chuyện gì lại buồn không chịu được.
Nhưng vốn yêu chó mèo, nhìn mọi người khoe chó đẹp, mình lại nổi cơn. Lại mới ôm một em về. Đặt tên là Sansan nhá! Cocker 3,5 tháng, lady, nâu nhạt, rất dễ thương nhưng mỗi tội mải chơi, cứ hễ không có ai chơi cùng là ăn vạ ầm ĩ cả lên. Ghét lắm ấy!!
Mình chưa biết up ảnh lên nên chưa cho mọi người xem dung nhan em ấy được. Mong được mọi người chia sẻ cách nuôi dạy em í nhé, cả cách post hình em í lên Vietpet nữa.
Thanks!
http://forum.vietpet.com/forumdisplay.php?f=2

Bạn vui lòng xem đường link này để đưa ảnh lên diễn đàn. Thân

funboy90vn

Hi ! Mình cũng đang nuôi 1 chú cooker được 4 tháng tuổi.....e nó mới về đc 5 ngày thì bị viêm phổi :(...fải cho đi tiêm...Nhưng giờ đã đỡ rồi...!Hôm nào sẽ post pic của em sau ! Xin đc tham gia hội Cooker HN...để có thêm kinh nhiệm chăm sóc...:D Cám ơn !

Mình cũng thấy cái jốg này rất hôi, tuần nào cũng tắm mà không hết :)), lại còn bắng nhắng và nhiều lúc bướng không chịu đc
Cộng thêm Cam nhà mình còn hay có ái thói đái bậy
Toàn là tính xấu nhưng đc cái thân thiện vui tính
Rất muốn tham ja clb để học hỏi kinh nghiệm nuôi chó

7icito

Member
Hehe mình cũng xin gia nhập CLB Cocker Hà Thành. Mình cũng ở HN và nuôi 1 em Cocker gần 1 tuổi rưỡi tên Bee, nặng khoảng 12kg.

Đây là một vài hình ảnh mới chụp của Bee xin ra mắt anh em :love struck:

Mình thấy rất nhiều bạn phàn nàn rằng cocker rất hôi nhưng không hiểu sao mình thấy Bee không hề hôi chút nào, hoặc có lẽ do mình nuôi trong căn hộ khô ráo, hàng ngày mình dắt Bee đi chơi ở công viên gần nhà xong về tắm sạch sẽ. Tuy hồi nhỏ cũng rất nghich và quậy phát nhưng sau 7 tháng thì rất ngoan, nghe lời. Làm được các lệnh ngồi. nằm, bò, lúc cho ăn Bee ngồi cạnh bát đến khi nói ăn đi mới cúi xuống ăn. ^^

chipbau

cho em tham gia hội cocker spaniel với.em cũng mơi đón 1 em cocker đực khoảng hơn 2tháng về nhà!nhóc thông minh,hiếu động và cũng rất tình cảm :x xin anh chị em chỉ dạy kinh nghiệm nuôi dạy chó cocker cho em(đặc biệt ai biết cách dạy nhóc đi tiêu đi tiểu đúg chỗ ko??chứ em này cứ vào phòng ngủ của em mà giải quyết)em xin đội ơn các bác nhiều.
@7icito:bác có bí quyết gì mà lại dạy dc nhóc Bee ngoan thế??ngưỡng mộ quá!!:x

Khủng long

Active Member
Mình cũng thấy cái jốg này rất hôi, tuần nào cũng tắm mà không hết :)), lại còn bắng nhắng và nhiều lúc bướng không chịu đc
Cộng thêm Cam nhà mình còn hay có ái thói đái bậy
Toàn là tính xấu nhưng đc cái thân thiện vui tính
Rất muốn tham ja clb để học hỏi kinh nghiệm nuôi chó
Cho tớ tham gia với ...tớ là Khủng long , người Nam gốc Bắc =)) . Tớ thấy bạn này nói quá đúng....Susu nhà tớ y văn chang chó nhà bạn , mà có phần nó còn lấc cấc hơn nữa í ....chung qui cũng tại tụi mình cưng chiều tụi nó từ bé giờ lớn rồi khó dạy . Bọn nó có cho vào máy mà giặt xả ngày 3 lần thì chỉ 15' sau lại hôi như thường....nhưng mỗi khi xa nhà vài ngày là mình nhớ mùi hôi của nó lắm ( khiếp =)) ) . Nếu còn thương... thì mình vẫn có thể chấp nhận mùi " Hàm hương " của tụi nó bạn nhể =))=))=)) . Chúc bạn và cún nhà vui , khoẻ nhé .
PS/ à....mà cún nhà tớ cứ chọn chỗ nhà nào vừa lau quét xong là ..ái , ỉa chỗ đó cho sạch chân và mát ..ít...( khôn thật đấy=)) )

mrlee32

Member
hix các bác có cách nào cho con cocker nhà em nó ko kêu nữa được kô.hix.sáng ra 5h đã kêu ầm lên.ko cho ai ngu.ra chơi với nó thi nó mới chịu im.có hôm nó kêu liên tục tù 5h sáng dến tân 9h ko tài nào ngu đc với nó nữa hix

kingcloud

Member
Theo kinh nghiệm của mình , mùi hôi của cocker thường do 2 nguyên nhân : Mồm hôi . và thứ 2 là : Tai hôi .

Về mồm hôi : nguyên nhân là ăn thức ăn , dính trên răng , để lâu ngày , dính trên chân răng , kẽ răng , lâu ngày làm cho có mùi hôi , có nguy cơ viêm nhiễm răng miệng rất cao .
cách chữa : có thể cho chó gặm xuơng giả để sạch răng , hoặc có thể gặm xương bò cũng có khả năng làm sạch .
cách hay nhất : đè ra đánh răng bằng bàn chải và thuốc đánh răng giành riêng cho chó .

2 . Hôi do tai :

cocker có đôi tai rất đẹp và dài , nhưng bên trong tai cũng nhiều lông mọc xung quanh lỗ tai , khi chúng ta tắm , hoặc nước vào tai , sẽ rất nhanh làm cho tai hôi , nặng có thể có mủ , dẫn đến viêm tai .mà viêm tai thì mùi kinh thôi rồi.

cách chữa : thường xuyên tỉa lông mặt trong của tai , giữ cho xung quanh lỗ tai luôn sạch .
thường xuyên lau tai cho chó bằng bông thấm oxy già , hoặc hỗn hợp nứoc muối loãng , sau đó lau khô lại .

với 2 nguyên nhân chính trên , hy vọng các bạn sẽ chăm sóc chó cưng nhà mình chu đáo và sạch sẽ !

Còn về vụ đái ỉa thì em cũng chịu , ko biết làm sao , vì cocker nhà em ngoan lắm , đúng jờ em dắt nó ra ngoài đê ( nhà em gần đê , thảm cỏ trải dài , tha hồ....... ) , cho em nó chạy bắt chim thoả thích , đái ỉa chán chê , đánh dấu lung tung , chán em nó lại chạy về , và chẳng bao jờ em nó ị trong nhà cả , trừ khi cả nhà đi vắng hết , ko ai đưa nó ra thì nó mới túng qúa làm liều thôi !