• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cocker 6 thang, nặng 5kg vừa còi vừa ngu

hvtuan

Các bạn ơi cho mình hỏi. Mình có con cocker được 6 tháng tuổi nặng 5kg 2 chân trước bị khuỳnh rất bướng bảo ko nghe ăn nhiều mà ko chịu lớn. cho mình hỏi:
Cocker 6 tháng nặng khoảng mấy kg?
6 tháng nó đã khôn và dậy bảo được chưa?
hay là cún nhà mình bị còi.
cocker dừng lớn vào mấy tháng tuổi?

tl_1986

Member
Cocker spaniel nuôi cực lắm. Đợt trước mình nuôi một chú nhưng mà sủa ầm ĩ và chả lạ ai, chẳng biết ai là chủ, ai là khách. Bọn này thì ăn nhiều vô biên. Nhiều lông và hôi. Con cún nhà mình hồi đó nuôi từ nhỏ đến gần 2 năm mà nó vẫn nhí nha nhí nhố, chả nghe lời gì cả. Nếu cocker nhà bạn 6 tháng mà 5kg thì có lẽ hơi bé thật. Mình nghĩ là nuôi đến khoảng 1 năm rưỡi là nó ngừng lớn. Mấy em nhà mình cũng vậy.

dungseven

Member
Các bạn ơi cho mình hỏi. Mình có con cocker được 6 tháng tuổi nặng 5kg 2 chân trước bị khuỳnh rất bướng bảo ko nghe ăn nhiều mà ko chịu lớn. cho mình hỏi:
chào bạn bất kỳ con chó nào cũng vậy chúng cần nhất đó là sự quan tâm chia se,chăm sóc chu đáo như những người bạn
-hai chân trước khuỳnh ra la bạn ít quan tâm nên thiếu can xi..
-6 tháng=5kg là bạn cho chúng ăn quá thiếu chất ăn đạm bạc quá
-ăn nhiều mà ko lớn được bạn ko chịu chăm sóc thú ý cho chúng,tẩy giun....định kỳ
-bảo không nghe,tất cả nhưng con chó ko con nào biết tự ngôi vâng lời cả,phải được dạy dỗ cẩn thận bạn ạ
-con chó hôi do bạn ko biết dùng xà phòng tắm đúng
hi vọng qua đây hai bạn hiểu được điều đó,chúc thành công

trangphuong

Active Member
Tụi Cocker này là giống chó nhỏ, thân thiện cân nặng cùng lắm cũng chỉ 12-13kg cũng có con béo hơn chút, vậy 6th mà 5,2 kg không có gì lạ cả, bạn tẩy giun định kỳ cho ăn đủ chất dinh dưỡng là ok thôi, sau 1n cún của bạn cũng đủ cân rồi, cái quan trọng là bây giờ em nó bao cao bao nhiêu cm thôi..
Tổng quát về cocker...
Kích thước: thể trọng 12 – 13 kg.

Con đực: cao từ 38 – 41 cm. Con cái: cao từ 37 – 40 cm.

Nguồn gốc

Có tổ tiên bắt nguồn từ Tây Ban Nha nhưng lần đầu tiên được chú ý tại xứ Galles.

Từ thế kỷ XIV, nó đã là mục tiêu của mọi lời ca ngơi vì tính “nhân bản “ của nó hơn là năng khiếu của nó trong săn bắt. Vào thế kỷ XVIII, giống chó này đã cho ra đời hai dòng con của nó: Springing Spaniel và Cocking Spaniel. Hai dòng chó này cũng là những tay săn thực thụ. Những bá tước vùng Malborough rất thích nuôi giống chó này để phục vụ cho việc đi săn nên nó còn được mọi người biết đến với tên gọi là Cocker Malborough. Ngoài ra, giống chó này còn mang thêm dòng máu giống chó lùn, lông xù Blenheim của Anh. Mặc dù con Cocker Spaniel xuất hiện từ rất sớm nhưng mãi đến thế kỷ XIX mới bắt đầu được công nhận là một giống chó mang những đặc tính riêng xác định. Đến cuối thế kỷ này, nó xuất hiện ở Pháp và trở thành con chó “thời thượng “. Sự phổ biến của nó vượt xa các giống chó cảnh khác bấy giờ như là chó lông xù Breton và sự phổ biến của nó vượt xa ra khỏi vùng biển Manche và Địa Trung Hải.

Đặc tính

Có tính cách vui vẻ, nhiệt tình và rất linh hoạt, vì vậy, nó thường được ví như một đứa trẻ. Nếu bạn muốn nuôi một chú chó Cocker thì tuổi nuôi thích hợp nhất là khoảng hai tháng tuổi. Vì là giống chó săn nên nó rất nhạy bén trong việc đánh hơi. Vì vậy, nó đã được sử dụng làm chó nghiệp vụ giúp cho việc tìm kiếm hàng cấm, ma túy, chất nổ tại khắp các sân bay trên thế giới.

Đầu: Tương đối hơi kéo dài và phân biệt rõ từng phần, trán rộng, sọ rộng và hơi gồ lên ở phía cuối. Phần xương nơi bên hai chân mày gồ lên tạo thành một đường rõ nét. Đường cong giữa trán và mũi rõ rệt, sống mũi thẳng, chắc, rộng, chóp mũi màu đen. Mõm nghiệng từ từ ra phía mũi, không tạo điểm gảy và không nhọn, mắt to nhưn gkhông lồi, màu nâu hạt dẻ hoặc đậm hơn (một con Cocker rặt giống thì màu mắt không được quá sáng). Tai rộng phủ đầu và kéo dài từ trên mắt xuống dưới cổ. Khi kéo tai ra phía trước đầu thì vành tai không vượt quá chóp mũi, trên tai phủ đầy lông dài và mềm nhưng không tạo thành lọn. Lổ tai là nơi dễ bị viêm nhất, vì vậy, cần chú ý vệ sinh thường xuyên. Cổ dài, hơi cong và có nhiều cơ bắp.

Thân: Lưng ngắn, hông mạnh và đầy cơ bắp, mông to tròn. Khi đứng thẳng thì tòan thân xuôi về phía đuôi. Lồng ngực rộng lớn và sâu xuống tận cùi chỏ. Khung sườn cân đối. Đuôi ngắn thấp xuống phía dưới cuối đường lưng, chiếm 2/5 chiều dài cơ thể, đuôi càng thấp càng đẹp. Ngày nay, do theo mỹ quan của đa số người nên từ khi được 2 –3 ngày tuổi, người ta sẽ cắt đuôi cho chúng, chỉ chừa lại 1 –2 đốt.

Chân: Chân trước thẳng, mạnh mẽ, hơi ngắn, vai dài, hơi cong. Chân sau khỏe, có nhịều cơ bắp giúp chó có sức bật, khoeo chân dài, bàn chân to.

Lông: Dài và không gợn sóng, nằm sát nhau. Tuy lông dài và dày, nhưng nó vẫn thích nghi được ở những vùng có khí hậu nhiệt đới như nước ta. Màu sắc của lông rất đa dạng , màu đơn thường có các màu như: đen, hung vàng,kem. Những màu này không lẫn một vết trắng nào, ngọai trừ vết trắng ở trước ngực. Màu da: đen nâu, đen hung trắng. Màu trên lưng thường đậm hơn ở hai bên hông, trên đầu và bốn chân.
Ngoài giống Cocker Spaniel còn có giống Cocker American. Nhìn chung, hai giống này mang cùng một dòng máu, nhưng do chúng phân bố ở các vùng địa lý khác nhau nên chúng cũng mang một vài đặc tính khác nhau, tùy theo sự thích nghi với điều kiện ngoại cảnh. Ví dụ như về kích thước, Cocker American nhỏ hơn Cocker Spaniel (con đực cao tối đa 38 cm, con cái cao tối đa 35,6 cm). Về hình dáng thì lông Cocker American ngắn hơn, thẳng hơn ở đầu và thân nhưng cong ở bụng, ngực, chân. Những nhà chuyên môn đã đánh giá giống chó này là giống chó thuần nhất trong các giống Cocker. Đặc biệt, giống chó này rất thích hợp để làm bạn cùng trẻ em. Cocker rất hiền, vui nhộn và dịu dàng.
Chúc bạn vui vẻ cùng cún yêu của bạn.
Thân chào.

@ dũng 7. Dạo này am hiểu nhiều loại cún ghê nhỉ?

hvtuan

Mình đo chiều cao ở lung được 30cm rùi. Nh­ung thấy cún cũng còi thật, nhiều lúc cũng chán, vì không được nhu ý.

Nuôi 1 chú cún được như ý của mình không phải là chuyện dễ dàng đâu bạn àh! Bạn cần quan tâm đến thức ăn của cún, bổ sung canxi cho cún, tẩy giun định kì mỗi tháng 1 lần cho đến khi 6 tháng tuổi. Còn về việc vâng lời là còn tùy thuộc vào cách bạn dạy bảo nữa đó!

rhinky

Member
nếu chân chó bị yếu thì chắc giống con của alex nhan: do nuôi ở chung cư cao tầng,chó ít được tiếp đất, không có hơi đất thường chó hay bị yếu chân,còn chuyện cân nặng thì tuỳ mỗi người,có người thích nuôi béo mập dễ thương,có người thích nuôi mi nhon 1 chút cho chó khoẻ,quan trọng là chú chó của bạn có hoạt bát hay không,khoẻ mạnh là được chứ cân nặng không thành vấn đề.chó cũng như người,có con cao có con thấp,con mập con mình dây.
chó ăn nhiều thì bạn cứ cho nó ăn.ăn nhiều thì khoẻ chứ có gì đâu,chó con khoản từ tháng thứ 6 trở đi là bạn dạy dỗ lại được rồi,chứ dạy sớm quá nó cũng chưa tiếp thu được đâu,như con nít người ta cũng đợi lên 5 lên 3 người lớn mới bắt đầu dạy dỗ.
rảnh thì post hình em nó lên cho ace xem đi bạn

rhinky

Member
mà nói thật các bạn đừng bao giờ mong chờ khả năng coi nhà chống trộm của cocker, vì bản thân giống này sinh ra là để làm thợ săn chứ không phải làm lính giữ cửa,nếu muốn nó sủa khi người lạ đến thì bạn hãy nhốt nó ở chổ nào mà nó chỉ có thể thấy được bóng người thấp thoáng bên kia cửa,lúc đó nó sẽ sủa (sủa để đòi đi chơi hoặc muốn người đó vào chơi với nó),thì bạn có thể chạy ra xem khách hay trộm.

kenny001

Member
bạn nói vậy mình không đồng ý,tuỳ theo con thôi bạn à.cocker nhà mình vẫn coi nhà tốt đấy có vấn đề gì đâu

April87

Chào bạn hvtuan, không biết bé cocker nhà bạn là đực hay cái, nếu là đực thì trọng lượng vậy đúng là hơi bé, nhưng nếu là cái thì trọng lượng đó là bình thường, vì bé cocker nhà mình hồi đó cũng vậy, lớn chậm lắm, đến khoảng 1 tuổi mà cũng vẫn thấy còn tiếp tục lớn.
Bé nhà bạn có dấu hiệu 2 chân bị khuỳnh đúng là dấu hiệu của thiếu canxi đó bạn. Bạn có thể mua viên thuốc bổ canxi thêm cho bé uống hoăc mua sữa bio để bổ sung canxi cho bé, hoặc cách tiết kiệm nhất là bạn cũng có thể mua tôm về luộc rồi lột vỏ cho bé ăn vì Cocker là giống dễ nuôi, ăn uống rất dễ, cho cocker ăn là thấy thương nhất :love struck:.

Giống cocker vốn là giống chó thân thiện, cực kỳ mến chủ và vui tính và là giống chó rất khôn. Theo kinh nghiệm mình nuôi (tới thời điểm hiện tại là còn đang nuôi 3 bé cún) thì chó dưới 1 tuổi tính tình cứ như con nít, chỉ thích đùa giỡn, vô tư, ít tập trung nên thời gian này còn hơi khó dạy cún. Nhưng con người thì cũng phải đến 1 tuổi, em bé mới có thể hiểu được ba mẹ nói gì. Chó cũng vậy, bạn nuôi nó càng lớn thì nó sẽ tự nhiên khôn ra vì nó hiểu chủ nó muốn gì, chỉ có trường hợp là bé cún đó hiểu nhưng lì, thích giỡn nhay nên không làm theo ý chủ thôi. Về khoản này thì mình thấy những cô cún sẽ ngoan hơn những a chàng cún (những anh chàng cún thường ham chơi hơn và lì hơn một tí, nhưng dĩ nhiên là vẫn thông minh).
Trước tiên, bạn có thể dạy cho nó cách phân biệt lúc bạn giỡn với nó và lúc bạn la nó bằng cách thay đổi âm giọng, khi bạn la phải dứt khoát và rõ ràng, tránh để cún hiểu lầm là bạn mắng yêu. Bạn cũng có thể kết hợp thay đổi sắc mặt, cún có thể phân biệt được sắc mặt của chủ nữa í.

Bạn có thể tập cho cocker nằm ngồi bằng cách cầm món ăn trên tay, lập đi lập lại từ Ngồi, đồng thời có thể ấn bé ngồi xuống, nếu bé ngồi được lâu một tí, bạn khen giỏi và cho bé ăn. Cứ lập đi lập lại động tác đó, khoảng 1,2 ngày là bé dư sức hiều và làm theo ý bạn. Cocker thông minh lắm đó bạn. mình nhớ theo bảng xếp hạng các giống chó thông minh thì cocker xếp thứ 15 hay sao í. Ở nước ngoài người ta huấn luyện cocker đi đánh hơi ma túy hay tìm người trong đống đỗ nát nhiều lắm đó bạn.
Nhược điểm lớn nhất của cocker là vì nó là giống chó quá thân thiện với con người, nên nó không hề cảnh giác người lạ. gặp ai cũng mừng. Vì vậy, nuôi cocker chủ yếu là để có người bạn vuốt ve, thương yêu chứ không để canh chừng nhà được (bạn có thể khắc phục bằng cách nuôi thêm 1 chú cún giống khác cho vui, 2 con cún ở với nhau dễ thương lắm >:D<).
Chúc bạn luôn vui vẻ bên bé cún của mình. Bạn cứ thương bé thiệt nhiều vào, càng nhiều càng tốt, bảo đảm bạn ko bị thiệt đâu :)

Vanille

Member
Chào bạn, có của bạn như thế là bé quá. Cún Cocker của tớ 3 tháng tuổi đã 6kg rồi. Bạn xem có cho nó ăn đầy đủ chất không. Cún của tõ vẫn được tớ cho uống sữa hàng ngày, không nên cho ăn ngọt, khoai tây, chocolate, gia vị quá cay. Những cái đó cực không tốt cho chó.
Cho nó ăn hoa quả nữa ^^.
Chúc cún cưng của bạn nhanh lớn nhé. Nếu cấn bạn có thể chia liên lạc chia sẻ kinh nghiệm nuôi chó con với mình nhé.

Vanille

Member
Ah, thêm nữa, bạn fải tắm cho cún nữa, vì con cún nhà mình nhiêu lông thật, nhưng không hôi đâu, dù mình mới tắm có một lần. Nó cũng nghe lời, nhưng fải nghiêm khắc cơ, vì Cocker rất bướng bỉnh đó. Cún nhà mình có 3thang ruoi mà biet nhiều lệnh lắm rồi. Yêu kinh luôn.

duysunguyen

Member
Bạn phải chú ý lại khẩu phần ăn của bé rồi !! bé của mình 2 tháng mấy đã biết đi vs đúng chỗ rồi bây giờ bé được gần 9 tháng biết thực hiện 2 hiệu lệnh là ngồi và sủa (kêu sủa mới sủa nha ) 6 tháng là dạy được rồi. khoảng 1 năm tuồi là hình như nó nghĩ lớn rồi !!!

yunah_no

:v chó mình 3 tháng 8 kg mà sao mình vẫn thấy nó nhoi nhoi chứ hông mập :-ss

boycali

Member
Cocker nhà mình đực. 5 tháng tầm 9kg rồi. Nhưng mắt nó lại bị nhiều gỉ. nước mắt chảy ra nhiều nhất là bên phải. Có nên mua thuốc nhỏ mắt loại 2k/ lọ cho nó ko vậy các bạn ???